Xin 1 góc cho Zin thối ^^ NHẬT KÝ TỚI TRƯỜNG CỦA ZIN ZIN

Thảo luận trong 'Nhật ký con yêu' bởi Zin_thoi, 6/12/2011.

1. Zin_thoi

Zin_thoi Thành viên uy tín.

Ngày 30/11 con bắt đầu đi lớp, ngày đầu tiên nhiều cảm xúc lắm..

Em xin Mod 1 khoảnh đất cho con để viết nhật ký hàng ngày, mẹ sẽ viết lại mọi điều cho con...

Ngày 30/11/2011:

Zin của mẹ hôm nay tròn 15 tháng và bước sang tháng thứ 16. Sau hơn 2 tháng tìm hiểu các trường mầm non và chuẩn bị tâm lý cho con đến lớp mẹ và ba đã quyết định hôm nay sẽ cho con ra trường. Ngôi Sao Xanh sẽ là điểm khởi đầu của con nhé.

Ôm con trong tay mà mẹ lo quá con gái ạ. Con gái mẹ thì hay khóc nhè, lại hay nôn chớ nữa chứ. Biết làm sao đây. Trường lớp thì mẹ đã xác định rõ tư tưởng rồi, nhưng còn con, mẹ ko sao chấn an được mình. Mẹ run lên từng hồi khi xe chạy gần tới trường.

Con hét toáng lên mừng rỡ khi nhìn thấy nhà bóng to đùng trước cửa, con sà ngay xuống và lăng xăng nhặt bóng ném ba mẹ. Mẹ lủi ngay ra cửa trong khi con ko để ý. CHưa ra đến xe mẹ đã thấy tiếng con khóc inh ỏi.......

Mẹ gồng hết sức để chạy vào xe, đóng cửa như cố tình chạy trốn tiếng khóc của con gái mẹ. Lòng mẹ xót xa đến nhường nào. Nhưng mẹ phải làm thế, con sẽ học được nhiều điều ở đây.

Qua camera online, mẹ ko nghe thấy con khóc được, chỉ nhìn thấy hình ảnh con mẹ thôi. Con ngồi im trên ghế của mình. Đôi bàn chân còn ko thèm xoa xoa vào nhau như ở nhà. Con ngồi im quan sát các bạn. Giờ ăn mẹ cũng thấy tất cả các bạn đã vào bàn ngồi yên vị. Mỗi mình con mẹ cứ lớ xớ ngồi ngoài thảm ko chịu vào. Con chưa quen đây mà. Mẹ lại khóc vì xót con quá, nhưng biết làm sao đây con..

Ngày hôm nay quá dài với mẹ, mẹ trên cửa hàng mà đầu óc cứ nghĩ đi đâu ấy, camera online mẹ bật liên tục để quan sát con. Giờ đón con cũng đã đến. Mẹ hồi hộp mong được gặp con biết nhường nào

Con gào thật to khi nhìn thấy mẹ, con gọi tên mẹ và chạy lại thật nhanh. Con ôm chặt cổ mẹ, ko ngoảnh mặt lại để chào cô. Mẹ nghe thấy con " ạ" rất nhẹ đằng sau lưng, nước mắt con lúc nào cũng lưng tròng.

Về nhà thì chao ôi, con quấy kinh khủng, ko ai bế được con ngoài mẹ. Chỉ cần hơi nói to là con khóc ầm lên, ôm chầm cổ mẹ để tránh né. Mẹ thương con mẹ quá.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Zin_thoi
    Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

Sửa lần cuối: 9/12/2011
    cuamit thích bài này.
  2. Zin_thoi

Ðề: Xin 1 góc cho Zin thối ^^ NHẬT KÝ TỚI TRƯỜNG CỦA ZIN ZIN

Ngày 1/12/2011:

Ngày thứ 2 tới trường có bớt sợ ko con, mẹ thấy con lên xe vẫn hứng khởi lắm, con còn âm ê hát điệu gì đó mẹ ko hiểu, nhưng hôm nay mẹ vẫn lo như hôm qua. Mẹ sợ đến mức vẫn phải run lên đó.

Tới trường khi trao con cho cô giáo, con lại khóc và túm chặt mẹ, nhưng khi mẹ chưa ra tới xem, mẹ đã thấy con nín rồi. Cô giáo đúng là có nghiệp vụ nên con mẹ ko theo ko được.

vào lớp con vẫn ngồi trên ghế, đôi bàn tay hôm nay đã vung vẩy như cổ vũ cái gì đó. Mẹ vẫn ko thể nghe thấy con có khóc hay ko ? chỉ thấy cô giáo chạy lại bế con lên. Chắc con khóc đòi bế đây mà

Đến giờ ăn, mẹ vẫn thấy mình con ngồi ngoài thảm, nhưng hôm nay cô giáo ko bế con vào nữa mà cô vẫy tay 1 cái mẹ đã thấy con gái đứng dậy ngồi vào ghế. Con ăn ko ngoan nhé, mẹ nhìn thấy con trớ đấy. Lòng mẹ lại đau như xắt vậy.

Buổi chiều mẹ thấy con đã đi lại loanh quanh, con xem lớp có gì đẹp phải ko ? Con so với các bạn trong lớp thì cũng ko bé hơn tẹo nào nhé.

Cô giáo hôm nay khen con đã ngoan, ko khóc chút nào và tự giác vào bàn ăn rồi. mẹ bế con về mà mừng thầm

Đêm nay sao con quấy quá vậy, cứ ngủ 30p con lại vùng dậy khóc, mẹ phải bế len rong rẩy mãi con mới ngủ, ngủ rồi con cũng ko cho mẹ đặt. COn khóc nấc lên trong giấc ngủ.

Mẹ hiểu là con đang phải gồng mình làm quen với những thay đổi mới, con phải ở trong môi trường có nhiều người lạ, xa mẹ từ sáng tới tối mà ko có bà nội, bà ngoại. Mẹ ôm con và thương con lắm, Mẹ ko cáu khi con quấy đêm như ngày trước.

cuamit thích bài này.
  3. Zin_thoi

Ngày 2/12/2011

Ngày thứ 3 là ngày thứ 3. Tất nhiên là đón con vào trường thì con vẫn khóc, nhưng chỉ khóc to 1 vài tiếng là con nín ngay. Mẹ chưa đi được 10 bước chân đã thấy con nín rồi. Con mẹ ngoan lắm. Cô giáo vẫn khen con biết gọi "tè..tè" và " ị ị ". Con còn biết phân biệt nữa, cô giáo cho con ngồi bô xi tè con còn bảo cô " lạnh" làm cô giáo cười chảy nước mắt, thấy bạn tè dầm con "lêu lêu" nên cô giáo cho con làm lớp trưởng nhé.

Con mẹ giỏi quá, mới có 3 ngày mà con đã ngoan đến thế. mẹ thật là hạnh phúc. Chí ít thì con cũng ko như anh Kem nhà bác Hoài Hương, lúc nào ra trường cũng thấy anh đang khóc, làm bác Hương và bà ngoại cứ khóc hoài ko thôi.

Mẹ thấy bất ngờ nhất là khi đi ngủ, con được cô giáo đặt nằm vào đệm, mẹ thấy con nằm im, động đậy 1 -2 cái là đã thấy con ngủ rồi. Quá bất ngờ khi ở nhà mẹ phải nằm giả vờ ngủ rất lâu con mới ngủ theo, hoặc phải rong mỏi chân kèm theo hát hết 1 đĩa Xuân mai.

Con mẹ như vậy là giỏi rồi

cuamit thích bài này.
  4. Zin_thoi

Ngày 3/12/2011

Con còn biết hát rồi nhé, chưa nói được nhiều từ liền nhau nhưng con đã nhớ được lời bài hát, mẹ tình cờ bật đĩa Xuân Mai cho con xem thì thấy con vừa nhún nhảy, vừa bấm bê hát theo, con đọc được từ cuối trong mỗi câu hát, thật là thích đó con ạ.

COn vốn ko thích nghe đĩa Xuân Mai mà, con chỉ thích nghịch và chạy đi chơi nên mẹ thấy con chăm chú xem đĩa và hát theo là rất khác so với ở nhà. Con biết hát" bà..ớ..bà" mẹ cười trào cả nước mắt.

Con đi học về cũng ra dáng người lớn, em nào khóc con cũng chạy lại vỗ vai" nhín đi" chắc ở lớp cô giáo hay nói vậy phải không con? Con mẹ bắt chước nhanh lắm.

Đêm nay con lại khóc, con vẫn giật mình khóc thét. Mẹ biết, ở lớp cô giáo ít nhiều cũng quát làm con sợ phải ko? con chưa quen mà. Mẹ sẽ cố gằng cùng con trong những ngày đầu này nhé

DÙ sao như thế cũng là giỏi rồi

cuamit thích bài này.
  5. Zin_thoi

Ngày 4/12/2011

Con ăn lại chớ nữa rồi, cô giáo chắc ko cho con vừa ăn vừa uống nước như ở nhà, con hay chớ thế nhỉ? mẹ dù biết từ bé tới giờ con vẫn vậy nhưng ko hiểu sao mẹ vẫn thấy buồn, thấy chán con biết ko ?

mẹ cũng thấy là con rất sợ cô giáo. Cô bảo ngồi vào ghế thì con chấp hành tuyệt đối, tới khi cô giáo cho chạy chơi thì mình con vẫn ngồi im trên ghế của mình. Zin thối của mẹ đần thối ra..

Mẹ ưng nhất là con ko khóc nhiều ở lớp, ngoan cho tới khi mẹ đón. Cứ nhìn thấy mẹ con mới khóc, con khóc như tủi thân vậy. Tới xe oto, ngồi yên vị trên xe rồi con mới yên tâm buông cổ mẹ ra

Con đúng là cảnh giác quá mức...

6. Zin_thoi

Ngày 8/12/2011

Sáng nay mẹ cho con đổi bữa nhé, ở lớp chắc ăn cháo suốt cũng chán. Mẹ mua phở và trừng vịt lộn cho con nhé. Con chén hết bay quả trừng ( mẹ nhai dập ra ) và 2/3 bát phở với toàn bộ số thịt bò trong bát. mẹ ngạc nhiên với việc con ăn thô tốt thế.

Con còn đòi tự xúc nhé, con giỏi lắm. Tự xúc ăn hết 8 miếng xu hào nấu xương sườn của bà :D

Con ăn ở lớp có vẻ ít hay sao mà về nhà con mẹ ăn " điên cuồng " trộm vía con..

Con ăn hết 210 ml sữa, rồi ăn khoảng 1/4 bát cơm chan canh do con tự xúc( chắc vãi ra ngoài cũng nhiều nhưng mẹ thấy con nhai được khá phết ) rồi lại ăn bim bim, bánh gạo..Liên tục là liên tục nên lúc đi ngủ, con ko hoàn thành nghĩa vụ với 210ml sữa.

7. Zin_thoi

Ngày 9/12/2011

Con ăn lại chớ, mẹ ko nhìn thấy nhưng cô giáo gọi điện cho mẹ báo con hnay quấy, con khóc ko chịu ăn. Có chuyện gì vậy con. Mẹ nhìn thấy con ngủ rồi, con ngủ ngoan. Chắc cô giáo thay áo cho con cũng mắng nên mẹ thấy cô đặt con vào đệm là con năm im, ko nhúc nhích tý ty nào :(

Chiều về mẹ hứa sẽ mua cho con 1 quả bóng bay to như con thích, hình con gấu như ý con nhé. Mẹ sẽ lại cho con ăn 3 quả giái gà món con thích nhất nhé. Mẹ sẽ bù cho con. Hy vọng chiều nay con ngủ dậy sẽ ăn ngoan và chơi ngoan hơn.

trời hôm nay có 13 độ thôi, con phải nghe lời cô mà đi tất vào đấy nhé, mẹ ghét nhất là con đòi "tụt tụt" đấy

NGoan, chiều mẹ đón

m3m30k0n thích bài này.
  8. Zin_thoi

Ngày 10/12/2011

Con lại tiếp tục bài ca ko chịu ăn ở lớp, mẹ thấy cô giáo phàn nàn là con còn thi thoảng ê a ko chịu chơi nữa nhé. Con đang ươn người nên mẹ hiểu nhé, từ mai con phải ngoan nha

Đêm nay con ngủ ngoan quá, chắc con đã quen với việc bị quát, bị lườm mà ngủ ngoan. ở lớp cũng chỉ có mỗi con là bé gái nên các anh bắt nạt con phải ko? mẹ sẽ bảo cô giáo phạt các anh.

Con cũng đã khỏi ho ( trộm vía ) và còn tí xổ mũi thôi, con cố gắng uống thuốc để khỏi bệnh, mẹ yêu nhiều

Mai là chủ nhật, con sẽ ở nhà với ông bà nội. Mẹ lên cửa hàng tý rồi mẹ lại về với con. cái bác thuê nhà hư quá, cứ làm mẹ mệt thôi. Nhưng mẹ sẽ giải quyết được, con ngoan ạ.

9. Zin_thoi

Ngày 14/12/2011

Con gái mẹ bị ốm, con ho và xổ mũi quá trời. Nhưng có khi do đi học nên con đã trưởng thành nhiều đấy, mẹ thấy việc cho con uống thuốc bây giờ nhẹ nhàng hơn nhiều

Ngày trướcm, mỗi lần cho con uống thuốc mẹ lo lắng biết nhường nào. MẸ còn run hơn con ấy chứ. Con khóc rồi chớ rồi phải uống lại, vẫn khóc và chớ tiếp nhưng bây giờ thì ngon rồi. trộm vía

Đêm con cũng đã ngủ ngoan, có đôi khi con chợt tỉnh giấc nhưng con cũng ko khóc, con ngoảnh ngược ngoảnh xuôi nhìn xem mẹ đâu rồi bò lại gần và nằm ập xuống

Con đôi khi chỉ nằm chơi chờ giờ được ngủ dậy nhưng mẹ thấy rất vui vì con biết nghĩ cho mẹ cho bố. Con tự nằm 1 mình chứ ko khóc, ko bắt mẹ ngồi dậy như mấy hôm trước..thật là mừng

Chị Sóc lại lười ăn rồi con ạ, chị ko chịu ăn và cũng ko chịu chơi luôn. Mẹ nghe bác Thư tồ tẹt nói thế mà buồn quá con nhỉ? Sóc vốn bé như cái kẹo lại còn lười ăn nữa.. Thật chán

COn mẹ hôm nay ở lớp ăn cố gắng đừng ho để chớ ra con nhé, mẹ xin con đấy

10. Zin_thoi

Hôm nay, con lại đi lớp sau 10 ngày nghỉ lễ. Con đã quên mất cảm giác đi lớp nên khi thấy mẹ xách túi và bố đánh ô tô ra con cũng ko khóc. Con thơm bà nội rối rít vì tưởng được đi chơi :D

KHi tới lớp, con ôm chặt lấy mẹ mà khóc, con ko dám khóc to mà chỉ i ỉ cho mẹ nghe thấy thôi

" Con ngoan vào lớp rồi chiều mẹ đón nhé "
    "K..hô...ng"
    " Thế con thik thế nào?
    "Ngoại "

:D:D ai dạy mà con khôn thía, bà ngoại cứ chiều nên giờ ko chịu đi lớp, đòi đi bà ngoại là như thế nào đấy? khi cô giáo đón con khóc quá trời,

Mẹ quay đi mà lại xót lòng quá. Vì sao con cứ làm mẹ phải lo lắng thế nhỉ?

Hôm nay con lại còn nưaax...

11. kunlitilata

kunlitilata Banned

Còn nữa không ban........................................

12. hongphuongmeomap

hongphuongmeomap Thành viên kỳ cựu

Mình cũng nghiệm thấy thế ,đôi lúc cũng chạnh lòng nhưng rồi mình cũng cho qua ,để sống cho vui vẻ và hòa đồng ...khác với mình là ko bao giờ nói với xã vì xã nhà mình rất yêu vợ sót con nên nếu nói kiểu gì cũng có khẩu chiến với bà ngày mới có con nên một vài lần mình có nói nên đã xẩy ra sự cố từ đó ko bao giờ mình dám nói nữa ...lúc nào xã mình cũng muốn gia đình anh em hòa thuận và luôn nói với bà là con dâu nó mới lo cho gia đình còn con gái đi lo nhà ng ta ,khi bà ốm đau thì con dâu mới là ng bên cạnh bà cơm bưng nc rót còn chờ con gái đến nơi thì chắc mẹ chết đói mất ,đấy bà thấy đáybao nhiêu lần đi viện con gái có ở viện với bà đc lần nào ko hay lúc nào cũng viện cớ còn ở nhà chông con chứ MC nó ko chông cho ...mình phải gàn đi và thông cảm cho cô ấy vì cô ấy còn bị nhà chồng đối xử tệ hơn mình nên MC mình xót con gái là phải thôi ...hihi tóm lại mình chỉ nghĩ vậy thôi chứ ko nghĩ làm chi cho mệt bỏ qua bỏ qua tất cả các bạn ạ rồi mình cũng có con gái mà nếu nó có vất vả thì mình cũng vẫn phải thương cơ mà nhưng mình sẽ rút KN ko làm như vậy trước con dâu đâu ....................

13. Zin_thoi

Ngày 3/2/2012

Hook nay mẹ lại nghĩ ra 1 cách nữa là con thik bập bênh,thế là mẹ cứ dụ con did bập bênh, khi tới lớp cô gáio bế ngay con lên lớp. Con khóc và nhìn mẹ như oán trách. mẹ xin lỗi con gái

Ngày Mai mẹ sẽ ko nói dối con nữa,mẹ xin lỗi con yêu

14. Zin_thoi

Sắp đến giờ đón Zin về rồi, mẹ lúc nào cũng thấy hồi hộp khi đến giờ đón con về

Hôm nay con ngoan, độ này con ngoan hơn hẳn, trộm vía

Cái cảm giác được đón con về, con chạy ùa vào mẹ, gọi tên và thơm kêu khiến mẹ thik lắm. KHi đi học thì con cứ ì èo khóc nhưng đến khi mẹ đón về thì con lại thik chơi đồ chơi, kéo mẹ vào chơi cùng ko muốn về

Thôi con gái chờ chút, mẹ ra đón đây ^^

15. Zin_thoi

Cn gái hôm qua đi lớp bị sốt, đón con về mà nhìn con đến buồn cười.cổ nghẹo trên vai mẹ, luôn miệng kêu mệt và chỉ theo mẹ...

Con mọc răngnhamf mà, con sẽ lớn hơn nữa rùi đó, giỏi wa, cố gắng con gái nhé

16. Zin_thoi

Những lần mẹ cáu giận với con đều rất vô cớ phải ko con gái, thật lạ lùng vì mẹ ko thể kiềm chế được

Con bị viêm họng nên rất hay chớ, từ nhỏ đến giờ,mẹ vẫn biết thế nhưng mỗi lần con chớ mẹ lại cáu gắt, mẹ ko chịu nựng con đểncon nguôi đi,mẹ đẩu con ra xa và ngồi im nhìn việc gì đến phải đến

Thay quần áo cho con xong, nhìn con ngủ mẹ thương quá, chính con cũng mệt mà phải ko? Lần nào con chớ xong cũng toát hết mồ hôi,má đỏ nựng và mệt lả.

Phải làm gì để mẹ ko xấu tính như thế nữa,mẹ phải làm gì đây con gái ơi....

Bố đang giục mẹ có em bé nữa cho con có bạn chơi cùng, mẹ sợ khi có bầu em bé, mẹ ko đủ sức chăm lo cho con,mẹ sẽ hay cáu hơn bây giờ, mẹ thấy khổ thân cho con gái lắm.

Rồi nếu đây là em trai thì con gái của mẹ có bị ông bà nội te de ko nhỉ.con sẽ ko được cưng chiều như bây giờ nữa...mẹ sợ tất cả mọi điều

Hôm nay con hơi sốt,mẹ vẫn cho con đi lơps vì ở lớp con ngoan hơn,chịu khó ăn và ko đòi ra ngoài

Ciều mẹ sẽ cho con đi ngoại..đi Sóc

cuamit thích bài này.
  17. Zin_thoi

Ngày hôm qua, 13/3

Một ngày như mọi ngày, tẻ nhạt ( hay bình yên) dần trôi hết. Có một chuyện kinh khủngnddax xảy ra và giúp mẹ hiểu ra rằng cuộc sống nàyko tồn tại sự tẻ.

18. Zin_thoi

Cuộc sống luôn bị mẹ nhìn nhận 1 cách sai lầm, tới hôm qua mẹ mới nhận ra như thế
    Sự bình lặng của cuộc sống này bị mẹ gọi đó là buồn tẻ, nhạt nhẽo
    NHững giờ phút được bên con mẹ cảm nhận được niềm hạnh phúc nhưng có lẽ mẹ chưa ý thức được hết ý nghĩa của việc này
    Cơn đau kia, những vệt máu loang lổ của người con trai mà bố con đụng phải khiến mẹ như lặng người. Mẹ sợ
    Mẹ sợ mọi chuyện sẽ tồi tệ. Nhưng bố thì ko . Mẹ thấy bố bình thản lắm trong chuyện này

ĐƯợc về nhà nằm ôm con saui hơn 9 tiếng dài đằng đẵng ở viện với chú ấy, mẹ mới có thể khóc, mẹ khóc vì mẹ hiểu được chưa bao giờ mẹ trải qua chuyện kinh khủng như thế này và mẹ cần có con
    Bình yên lắm cái cảm giác trong đêm có tiếng con thở đều đều, ngày mai sẽ là những chuyện mới, những việc có thể sẽ khó khăn nhưng có thể sẽ đơn giản hơn ..mẹ cần chuẩn bị tinh thần cho những việc như thế

Mẹ đã trưởng thành hơn sau chuyện này, giờ mẹ đang phải trải qua..chưa hết nhưng sẽ nhanh thôi con gái ạ. Cả nhà mình sẽ lại có những chuỗi ngày bình yên.

Mẹ tự hứa sẽ ko bao giờ gọi sự bình yên là nhạt nhẽo nữa, nó yên bình trôi là quá tốt rồi..đừng khác biệt, đừng nổi sóng.,

Mẹ đơn giản , mẹ tự thỏa mãn với cuộc sống này

Cảm ơn con gái

19. cuamit

cuamit Thành viên kỳ cựu

Đọc các post 1,2.... của mẹ nó mình cảm động rơi nước mắt, các con khi mới đi nhà trẻ đều thấy thương và xót quá mẹ nó nhỉ... mà trộm via bé nhà mẹ tiến bộ nhanh đấy, chúc con sớm thích nghi để mẹ đỡ xót xa mà con cũng đc vui vẻ, thoải mái.

Mình cũng rất chia sẻ với mẹ nó với bài này, vì m cũng giống mẹ nó... cũng cáu gắt với con mỗi khi con nôn trớ, trộm vía con cũng đỡ hơn rùi chứ mấy tháng đầu khổ lắm mẹ nó ạ, khổ con vì con mệt mà nhiều khi mẹ lại quát, lại gắt; khổ cả mẹ vì suốt ngày chỉ có mẹ chăm con, bố chả đỡ đần j mấy nên con chớ là lại thêm việc, lại mệt mỏi, lại ức chế... mà cũng chính sự cáu gắt làm m khổ nữa...

Sau mỗi lần như thế m cũng xấu hổ và thương con lắm, nhưng tính mình hổ vồ nó quen rùi, nóng như lửa, trái mắt hay ko vừa ý j là tỏ thái độ ngay, ngày xưa em zai m cũng 1 thời bị ăn quát suốt... khổ thân nó, mà nó chả sợ ai trong nhà = m cả (ui hơi lạc để rùi)

... Mình đã tự nhủ rằng phải sửa, phải bỏ, phải... mà chưa làm đc... khi "cơn" đã lên thì ko kìm đc.
    Nhưng những bài viết của mẹ nó đã tiếp thêm động lực cho m, mình sẽ cố gắng kìm nén vì rồi cũng đến lúc mình gửi con để đi làm... rùi cũng lại thương xót con... chẳng khác j mẹ nó b giờ...

... mình nhòe hết cả mắt rùi... lúc khác lại vào đọc nốt bài của mẹ nó nhé.

Chúc 2 mẹ con những điều tốt đẹp nhất, chúc bé ngoan để mẹ đỡ vất vả!

20. cuamit

cuamit Thành viên kỳ cựu

Hum nay tớ mới quay lại để đọc nốt tâm sự của mẹ nó, mọi chuyện ko đc tốt mẹ nó nhỉ...
    Mong là ng bị tai nạn kia sẽ ko sao, sẽ sớm bình phục...
    Mong mẹ nó và gd lại có những chuỗi ngày bình yên...
    Chúc may mắn nhé!