Xin các chị cho em lời khuyên

Thảo luận trong 'Các vấn đề gia đình khác' bởi CarolHa, 12/11/2009.

1. CarolHa

CarolHa Thành viên đạt chuẩn

Chào các chị,

Em đang gặp một vấn đề và rất cần lời khuyên của các chị, vì em đã 1 lần lầm lỡ rồi, và em không muốn mắc sai lầm thêm lần nữa.

Em lấy chồng khá sớm năm em 25 tuổi. Nhưng gì một số bất đồng giữa em và chồng em, chồng em không còn yêu em nữa, nên chúng em quyết định chia tay sau 2 năm chung sống. Sau đó em quyết định sẽ tập trung ôn thi tiếng Anh để đi học cao học ở nước ngoài, một phần vì đó cũng là mong muốn của bố mẹ em, một phần vì em cảm thấy chán nản và muốn trốn chạy tất cả.

Sau 1 năm chuẩn bị, mọi thứ cũng đã ổn ổn, em đang apply vào 1 số trường, nếu được thì mùa thu sang năm em sẽ đi học. Nhưng em lại gặp 1 người, và em có tình cảm với người ấy. Em cũng cảm nhận được người ấy cũng thật lòng với em. Anh ấy cũng chấp nhận chuyện quá khứ của em mặc dù anh ấy chưa có gia đình. Nhưng anh ấy không muốn em đi học, vì một phần em cũng đã gần 30 rồi, và nếu em đi học thì rất khó giữ được tình cảm cho đến khi em học xong.
    Em đang rất băn khoăn giữa việc đi học hay ở lại, vì bố mẹ em rất muốn em đi học và rất kỳ vọng vào em. Sau sự việc kia em thực sự không muốn làm bố mẹ em buồn thêm nữa.

Em xin các chị cho em lời khuyên với ạ. Em cám ơn các chị rất nhiều.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi CarolHa
    Đang tải...

2. Mẹ em Chinsu

Mẹ em Chinsu Thành viên kỳ cựu

Bạn cũng vấn băn khoăn là có nên đi hay ở? Chứng tỏ là tình cảm với người đàn ông kia chưa đủ cơ sở vững chắc cho bạn tin tưởng.
    Bạn hãy cứ đi để thựuc hiện ước mơ của mình, và biết đâu sau khi đi lại nhìn nhận được chính xác tình cảm của mình với người đó.
    Và nếu người đó yêu bạn thật lòng thì quan trọng j tuổi tác đâu.
    Thời đại ngày nay, gái 30t chưa toan về già đâu bạn ơi.

CarolHa thích bài này.
  3. caothuynen

caothuynen Bắt đầu tích cực

Mình cũng có cùng quan điểm với bạn me em Chinsu, đi nước ngoài học là một cơ hội mà bạn ko nên bỏ. Đấy cũng là thời gian để bạn thử thách tình cảm của người kia.Đây cũng chỉ là lời khuyên của mọi người thôi, còn quyết định là do bạn. Chúc bạn sáng suốt lựa chọn

CarolHa thích bài này.
  4. checosae

checosae Thành viên đạt chuẩn

Em cũng không biết khuyên chị thế nào...
    Nhưng nếu đi học là ước muốn của bố mẹ chị, là sự phấn đấu của chị thì em nghĩ chị nên đi..vì có vẻ như tình cảm với anh kia chưa đủ sâu sắc để níu kéo chị..
    Mà biết đâu sang bên kia học chị lại gặp một anh khác, cũng hiểu chị và cùng chung chí hướng học hành với chị thì sao :)
    Nếu thực sự yêu chị, em nghĩ anh ấy sẽ chờ
    CHúc chị có được quyết định sáng suốt nha :) Hugs

CarolHa thích bài này.
  5. nicedreams8490

nicedreams8490 Thành viên đạt chuẩn

===> em đồng ý với checosae...bên nước ngoài họ hay lập gia đình muộn mà chị :)

6. tixiuhn

tixiuhn Thành viên rất tích cực

Hình như bạn chưa có con.

Mình nghĩ 27 tuổi bạn đã có độ chín hơn trong quan niệm sống, đặc biệt là sau đổ vỡ hôn nhân. Thực lòng mà nói mình là 1 người của gia đình, nên khi nói đến việc cân đo xem gia đình - sự nghiệp thì mình toàn nghiêng về gia đình, nên sorry nếu góp ý của mình hơi phiến diện. Tầm tuổi bạn, mình cũng đã qua vài mối tình, tuổi 20 thì nông nổi và hơi có vẻ bi lụy vì mấy vụ tình cảm đó lắm. Nhưng ko hiểu sao, đến 26-27 tuổi mình chợt thấy rất bình thản, rồi mình gặp lại và yêu (người bây h đã là chồng mình :D) cả 2 bọn mình đều xác định yêu để tiến tới hôn nhân, ko phải thời kỳ yêu đương như hồi "trai trẻ" nữa, nhưng dù rất thực tế như vậy, ko ai có thể phủ nhận là bọn mình rất yêu nhau, cũng có thể do mình gặp đc người hòa hợp về quan niệm sống, về tính cách. Nên gặp lại và yêu tầm >1 năm là bọn mình cưới, bé con >1t rồi. Nếu mà bạn và ng đàn ông kia có tình cảm và cảm thấy hòa hợp thì mình nghiêng về p.án ở lại hơn.

Nhưng... mình nghĩ bạn có thể thư giãn một chút, chúng ta ko nên đặt nặng vấn đề là học để làm vui lòng cha mẹ hay ở lại để yêu và cưới người đàn ông kia. Vì không thể học chỉ để làm vui lòng cha mẹ nếu mình ko có hứng thú, như vậy việc học cũng không thực sự có ý nghĩa cho tương lai của mình. Hơn nữa mình càng ko thể quá kỳ vọng vào ng đàn ông kia, vì có chắc là mình có hòa hợp và sẽ cưới ngta ko (vì mình chưa yêu, chưa tìm hiểu làm sao biết hòa hợp). Ý mình muốn nói đó là những thứ ta ko thể kiểm soát hay đoán định được.
    Nên chăng là bạn lắng nghe lòng mình, nếu bạn thực sự cảm thấy háo hức với việc đi học, với cơ hội được ra bể lớn, được cọ xát và trưởng thành ko chỉ thu thập kiến thức mà là cả kinh nghiệm sống thì bạn sẽ thấy quyết định đi học thật dễ dàng, nhẹ nhàng và đầy hứng thú. Còn tình cảm với người đàn ông kia, mình nghĩ nếu cả 2 (chủ quan và cả tình huống khách quan bây h) chưa thể xác định (như vc mình hồi xưa) "yêu là cưới" thì bạn có thể nuôi dưỡng tình cảm từ từ, bằng nhiều cách, kể cả khi mình đi học xa :) Thời gian xa cách cũng có thể giúp bạn kiểm chứng nhiều điều..
    Cái quan trọng là tâm phải tĩnh khi quyết định bạn ạ, và mình thật thoải mái, thanh thản, thì sẽ ko bao h nuối tiếc vì quyết định của mình dù là đi hay ở.
    P/S: Giả dụ mình trong tình huống của bạn, mà đấy là ông xã mình bây h thì mình sẽ ở lại ngay đấy, hihi :-D

7. bluesky06

bluesky06 Bắt đầu tích cực

Hãy làm những gì thật lòng mình muốn bạn nhé.

8. Cry_love

Cry_love Bắt đầu tích cực

Đã vấp ngã 1 lần rồi , thì phải cặn kẽ lần thứ 2. Chúc bạn có quyết định sáng suốt

9. dale091

dale091 Bắt đầu tích cực

Ðề: Xin các chị cho em lời khuyên

Nếu em là chị em sẽ làm những gì mình muốn , nếu em muốn đi du học em sẽ đi , nếu em cảm thấy tình cảm quá sâu sắc thì em sẽ ở lại .

Trước tiên hãy làm những gì mình muốn làm chị ạ . Như thế mình sẽ cảm thấy không phải hối tiếc và thoải mái. Khi mình vui vé thì tất cả rồi sẽ tốt đẹp và bố mẹ chắc chắn sẽ không phải lo lắng khi thấy con luôn vui vẻ .

Vì thế dù chị có làm bất cứ điều gì thì cũng hãy luôn lạc quan và vui vẻ , quá khứ là quá khứ và nó đã qua ròi :)

10. tinababy

tinababy

Mình nghĩ khi bạn nên cho anh ấy và bạn thời gian ... khi qua đó rồi bạn sẽ nhìn lại được tình cảm của mình và của anh ấy ...nói chung 30 tuổi ko phải là khó bước thêm bước nữa, tuy nhiên nếu bạn tin tưởng vào tình cảm với những gì bạn đang cảm nhận thì bạn nên cho mình và người đó thời gian để xét lại tình cảm đó, nếu thực sự là tình cảm yêu nhau đến ko thể rời xa thì sau vài tháng du học bạn sẽ có câu trả lời ngay thôi mà...Chúc bạn có định hương đúng cho bước đường đời

11. Bong dieu

Bong dieu HỘI RẮN NHÀ QUÊ

Đã một lần đổ vỡ nên mình nghĩ bạn nên cho a ấy một thời gian và cũng là để bạn xác định tình cảm của mình. 30 tuổi cơ hội còn rất nhiều bạn ạ. Chúc bạn có lựa chọn sáng suốt.

12. bichhoa68

bichhoa68 Thành viên tập sự

30 tuổi chưa phải đã già...nhưng đi học từ 3 năm đến 5 năm thời gian cũng hơi lâu,thời gian làm thay đổi lòng người,ai biết trước được..
    nếu người bạn yêu muốn cưới,chứng tỏ là anh ấy đã thật lòng với bạn,nếu là mình...hihi mình ở lại..
    mong bạn sáng suốt lựa chọn

13. ha hoa

ha hoa Guest

Mình nghĩ là 2 ngwowif nên nói chuyện rõ ràng mọi quan điểm thì hơn, để đạt đến 1 thỏa thuận chung chẳng hạn

14. mama_cutit

mama_cutit Thành viên sắp chính thức

em đồng ý với các chị là chị nên đi học tiếp

15. nhuanht

nhuanht Thành viên mới

Em đang ở ngã 3 của sự chọn lựa. Cái gì cũng nên chọn 1 cái. Không nên tham lam quá. Chúc em sáng suốt. Không ai có thể khuyên răn được đâu. Chúc em sáng suốt.

16. đĩa thể dục

đĩa thể dục Giảm Béo Nhanh 0932066389

Bạn ah, nếu ng đó thực sự yêu bạn thì có chờ đợi bao nhiêu năm anh ấy vẫn chờ và anh ấy còn là người khuyên bạn thực hiện ước mơ của mình chứ ko bắt bạn fải chọn luua75 như thế đâu bạn ah, bạn cứ đi du học đi, nhưgn4 gì là của mình sẽ mãi là của mình thui còn ko fải dù bạn có ở lại cũng ko mang lại kq như mong đợi đâu, nếu sau khi du học về mà bạn còn duyên phận ắt sẽ tới với nhau, nếu ko thì cũng ko có gì để bùn vì đó sẽ là kinh nghiệm để bạn đúng vững trên đường đời chông gai bạn ah và chnag83 có gì fải luyến tuếc 1 người như vậy đâu

17. mimam

mimam Đủ quyền lập Họ

dù sao kinh tế cũng nag hơn tình cảm, hiiii, nói vậy thôi , bạn nên đi vì sự nghiệp sau đó tình chuyện tình cảm sau, nếu mình lấy chồng mà ko có vc ổn định , phụ thuộc vào chồng thì cũng k hay lắm đâu .............có gì để níu kéo tình yêu của chồng chứ, đó là sự đảm đang và khéo léo việc nhà việc nước đấy bạn ạ............ai cũng k muốn cho vợ đi làm nhưng khi có ai hỏi vợ làm gì thì các ông chồng cực kỳ hãnh diện trả lời vợ tui đang làm ở chỗ nọ chỗ kia đấy, bạn hãy suy nghĩ cho chín chắn nhé...............

18. dzinzind

dzinzind

bạn quyết định học cao học khi hôn nhân tan vỡ vậy mà khi chuyện tình cảm đến với bạn thì bạn lại lưỡng lự ,năm nay bạn mới có 25 tuổi cơ hội học để tiến thân vẫn còn chứ bạn để thời gian trôi qua thì cơ hội sẽ ko còn nữa còn chuyện tình cảm mình nghĩ bạn lên cân nhắc ,mình nghĩ nếu bạn trai bạn yêu bạn thì thời gian 1 vài năm ko là cái gì cả
    chúc bạn công việc và tình cảm đều thuận lợi

19. Sure

Sure Thành viên kỳ cựu

Nếu yêu thật lòng thì k sợ tình cảm thay đổi. Đi là cách tốt cho cả 2 bạn& cả 2 vấn đề, vừa thực hiện được ước mơ của mình, vừa xác định lại tình cảm của cả đôi bên

20. redseapro

redseapro Bắt đầu tích cực

Các bạn nhiệt tình quá. bạn CarolHa hỏi từ 11-12-2009 đến giờ là tháng 3-2011 rùi. Chắc bạn carolha đang ở nước ngoài hay có em bé rồi cũng nên.