Cần giúp: Xin các mẹ đóng góp ý kiến: Những điều cần lưu ý khi bắt đầu cho bé đi nhà trẻ.

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi chinsuxinhyeu, 17/6/2014.

1. chinsuxinhyeu

chinsuxinhyeu Thành viên đạt chuẩn

Em lập ra topic này để các mẹ có ý định cho bé đi nhà trẻ như em có thể học hỏi và lưu ý cho con mình khi bắt đầu cho bé đi lớp.
    Con nhà em 17 tháng, em định gửi bé đi trẻ.
    Các mẹ chia sẻ kinh nghiệm giúp em, cần lưu ý những gì khi cho bé đi nhà trẻ để bé đỡ ốm và sút cân.
    Em nghe nhiều mẹ chia sẻ khi bé đi lớp sẽ rất hay ốm, sút cân, thậm chí đêm về ngủ không ngon và hay la hét
    2 tuần nữa em gửi bé đi lớp mà em đã lo lắng từ bây giờ rồi. Hic :(
    Tiện đây có mẹ nào gần khu vực Trần Phú - Phùng Hưng biết trường nào gửi trẻ tốt thì advise em nhé.
    Em cảm ơn các mẹ nhiều.
    Chúc các mẹ nuôi con khỏe, dạy con ngoan.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi chinsuxinhyeu
    Đang tải...

2. me_bin_bon

me_bin_bon

Ðề: Xin các mẹ đóng góp ý kiến: Những điều cần lưu ý khi bắt đầu cho bé đi nhà trẻ.

Bạn bé nhà em giờ 27 tháng, cũng đang tính cho bạn ý đi học, chứ ở nhà quấy bà và bướng lắm, nhưng cũng đang nghĩ là t9 này cho đi hay ra tết

3. thungabnbg

thungabnbg

Ðề: Xin các mẹ đóng góp ý kiến: Những điều cần lưu ý khi bắt đầu cho bé đi nhà trẻ.

theo mình mới cho đi bạn nên đón bé sớm chút khoảng 1 tuần đầu
    thường xuyên nói chuyện ,để ý bé.
    -con bạn 17 tháng còn bé quá ,nên cố gắng trc khi đi nhà trẻ nào ,cho bé ra đó chơi làm quen các bạn trc ,gặp mặt cô sẽ dỗ bé
    -khi đó mình để ý đc các bé đc chăm sóc tốt ko?
    -có bé đi rất ngoan,có bé rất quấy
    - rút Kn con trai mình đi học lúc 2t khóc nhiều sưng mắt,mắt còn bi húp,sau dẫn tới đau mắt đỏ +lây vậy là quá tội lại mất 1thang mới khỏi con thì khổ lắm
    -đối với bé rát ,hay khóc nên cho bé làm quen dần,chứ như mình là bà mẹ tồi nhồi cho con 10 ngày thì con ốm 3ngay và đau mắt cả tháng
    đó là điều mình áy láy nhất khi cho con đi nhà trẻ

my_angle thích bài này.
  4. Mun_Shop

Mun_Shop Thành viên tích cực

Con bé nhà m cũng đi học từ hồi 21 tháng, đầu tiên bà hay bế ra trường chơi với cô và các bạn mỗi ngày 1 lúc. Dc vài hôm bà gửi luôn. Trộm vía nàng ta chỉ khóc luc ngủ vì quen được ông bà ru võng. Nhưng 2 hôm là ok. Ra trường lại ngoan hơn ở nhà. Chúc các mẹ cho con đi học thành công như nhà m.

5. my_angle

my_angle Bắt đầu tích cực

Mình định đầu tháng 8 cho con đi học đây, chốt hạ trường gần nhà rồi, lăn lộn tìm hiểu trường tốt thì không có dk, trường thấy nhiều mẹ khen học phí không quá cao 31 Nhà Chung thì không xin vào được, đành gửi trường tư thục gần nhà. Trước khi đi học chắc mình cũng sẽ cho bé làm quen dần với trường và các bạn, bây h là ngày nào cũng gọi tên con để con quen đã, trước h toàn Cún :D

6. metomcat

metomcat đồ sơ sinh giá rẻ

con nhà m đi trẻ lúc 22 tháng, mấy tháng đầu khá vất vả vì về bé quấy bố mẹ lắm, nấu cơm cũng bế, nói chung là ko dời đc, đêm ngủ thì giật mình lắm, b cố gắng đưa trẻ muộn và đón sớm tí nhé

my_angle thích bài này.
  7. Cờ Thông Minh

Cờ Thông Minh Thành viên rất tích cực

Nếu đi nhà trẻ tư thì nên cho con đi học vào mùa hè, vì vào mùa đông lạnh trẻ sẽ hay đị ho, viêm họng, các bệnh về đường hô hấp hơn. Còn mới đi ốm là bình thường, đứa đầu nhà mình trước đi học tháng đầu thì nghỉ mất 3 tuần vì ốm, nhưng vẫn phải đi bộ đội để rèn luyện :D

8. Venus_House

Venus_House Thành viên chính thức

Em không ở Việt Nam, bé nhà em 23 tháng, đang tính cho đi nhà trẻ quốc tế, nhưng bé nói chậm, bây giờ mới bập bõm mỗi lần nói 1, 2 từ một, cho đi nhà trẻ thầy cô bạn bè toàn người nước ngoài, không hiểu có ổn không ?

9. huongprufco

huongprufco Thành viên mới

Cho các bé đi nhà trẻ là rất tốt để cho các bé tập giao lưu với mọi người xung quanh nhưng cũng cần thận trọng!!!!!!!!!!!!!

10. hoccovua.royalchess

hoccovua.royalchess Thành viên tập sự

Bạn nên cho bé nhà bạn đi học cờ vua bởi vì bé nhà tôi sau khi được học cờ vua thì bé có nhiều sự thay đổi về mặt tư duy và sáng tạo

11. hanhphuc_trontron

hanhphuc_trontron Nhà chỉ có tiếng cười

mới đi bé hayốm lắm, e nghĩ nếu mẹ nào muốn cho con đi thì đừng nên đi vào lúc giao mùa, hay ốm lắm

12. DuduSusu

DuduSusu 0936340864

Chị cứ mạnh dạn cho con đi học đi ạ. Bé đầu nhà em đi học lúc 19 tháng (cũng chỉ pa...pa....thôi). Sau 1 tháng thì nói nhiều lắm. Trẻ con, các bé học từ nhau nhanh hơn mình dạy nhiều đấy các mẹ. Bé ở nước ngoài, chị cho học Quốc tế sớm con dễ hòa nhập cộng đồng hơn chứ.
    Quan trọng là chọn trường các mom ạ. Trẻ mầm non cho đi học chủ yếu để bé chơi là chính nên chọn trường nào mà cơ sở vật chất khá một tí, sạch sẽ... các cô thân thiện, hồ hởi với các bé, các mẹ cứ để ý cách mà cô giỗ dành trẻ là biết ngay.

13. Nhoccuty

Nhoccuty Thành viên kỳ cựu

bé nhà mình định để tròn 3t mới cho đi. vì sợ con bé quá đi ko quen, khóc mà ăn ngủ ko được, sút cân xót lắm. mình nghĩ bạn cần cho bé đi làm quen với trường lớp và cô trước để bé ko lạ, lúc đầu ko quen bé sẽ khóc, nhưng từ từ là vào quy củ ngay ;)

14. mehoatrau

mehoatrau Thành viên kỳ cựu

đang bàn cho đi nhà trẻ, hihii lạc đề

15. Tuyentoys

Tuyentoys ĐỒ CHƠI TRẺ EM

17 tháng đi nhà trẻ là ok rồi mn, nhưng mà con chưa đi học lần nào thì mất khoảng 2 tuần đầu con sẽ khóc, nhưng dần con sẽ quen thôi mn. Còn buổi tối về con ngủ giật mình thì hầu như trẻ nào cũng vậy lý do là bé đang ở nhà giờ giấc tự do, ở cùng Cô giúp việc, ông hoặc bà quen rồi ạ, bây giờ phải ăn, chơi, ngủ đúng giờ lại phải cả ngày ở với cô giáo (Người lạ) rất nhiều các bạn nữa (Toàn bạn chưa quen) nên con dễ tress thôi mn.
    Còn trẻ ốm: Do trẻ mới đi học nên chưa quen với môi trường nhà trẻ tại sao mình lại nói vậy vì hầu như trẻ mới bắt đầu đi học đều bị ốm lý do là Vì con phải đi vào khuôn khổ, thấy tủi thân, gò bó, cả ngày lại không thấy ông, bà, cha mẹ đâu... nên chưa quen do vậy con sẽ khóc ạ + mệt + Không khí (Cái này mình không chắc vì thường thì trẻ nhỏ hay thò lò mũi ạ mà ở trong 1 lớp nữa nên... các mẹ tụ hỉu ạ)---> Con sẽ ốm nhưng rồi con sẽ quen.
    Ngày đầu đi học mẹ cần trang bị: khoảng 4 cái bỉm, quần áo, khăn sữa để cô lau mồ hôi, sữa cho con và trong khoảng 1 tuần đầu mn nên đón con về sớm hoặc chỉ cho đi một buổi để cho con quen dần đã rồi hãy cho đi lun.

16. tkkh

tkkh Thành viên kỳ cựu

Con mình đi trẻ lúc 18 tháng, trộm vía tỷ lần con cũng gọi là ngoan, về không khóc đêm mn ạ.

Ốm vặt: Đi học môi trường không quen lại dễ lây từ các bạn nên thường cũng dễ ốm vặt, khó tránh lắm mn ạ. Con mình đi cũng ốm nhưng nói thật là ở nhà bé cũng ốm, nên mình cũng quen rồi.
    Khóc đêm: Trộm vía bé nhà mình không khóc đêm, cái này chắc do ngày ở nhà mình cũng rèn bé ăn ngủ giờ giấc rồi, mn không rèn được giờ giấc như trên lớp thì cũng nên có giờ ăn, ngủ cố định, thì đi lớp con cũng quen thôi.
    Sút cân: Cũng trộm vía con mình đi học ăn ngoan hơn nên cũng lên cân đều đều, mặc dù không nhiều, nhưng lên cân con lại ốm nên lại dừng :). Không sao đâu mn ạ, cái gì cũng dần vào quỹ đạo hết ấy mà.
    Cần chuẩn bị: bỉm 1 cái (con mình chỉ thế thôi mn ạ, vì ở nhà mình suy tè, ị được, cần 1 cái bỉm để trưa cho con ngủ thôi, còn nếu mn thấy hơn thì để hơn vào), khăn sữa để lau mồ hôi cho con, 2 cái áo (nhỡ con trớ hay tè ra hoặc ăn dây bẩn), vài cái quần (nếu con bạn suy được tè rồi thì chuẩn bị vài cái quần nhỡ tè dầm cô còn thay cho con).

Trước khi cho con đi lớp mình cũng lo đủ thứ, nhưng không ngờ là đi học xong lại thấy nhiều cái mình lo cũng hơi thừa. Con mình đi lớp khóc có ngày đầu tiên thôi, đi được 2 tiếng thì cô gọi đón về, mình cứ lo mãi, thế mà từ ngày hôm sau thì chỉ khóc lúc tạm biệt mẹ thôi, phải đúng sau 1 tháng lúc chào mẹ mới không khóc nữa. Nhưng nửa tháng đầu mình toàn 3 rưỡi 4 giờ đón con, về sau thì mình đón muộn hơn, còn sau 1,2 tháng thì mình cho ăn tối luôn trên lớp :). Trẻ con thích nghi nhanh lắm, mn đừng lo quá nhé.

17. thuytrang87

thuytrang87 0979931087

mình cũng gửi con đi nhà trẻ hồi 24M đi được 2 tuần thì nghỉ học mất hơn 1 tuần vì ốm,bà ngoại xót quá nên cho nghỉ ở nhà bà trông,tháng 9 này lại cho đi học tiếp,vào đây để học hỏi kinh nghiệm các mẹ!

18. hadiepot

hadiepot Thành viên rất tích cực

Con nhà mình thì đi gửi từ lúc 3.5 tháng cơ, thương lắm, nhưng ko biết làm thế nào, nhưng đến bây giờ 2 tuổi con giao tiếp tốt, tự đi dép được, tự xúc ăn được, mạnh dạn và tự nhiên.... Lúc đầu cũng ốm nhưng rồi đâu vào đấy hết

19. remember_me

remember_me Thành viên rất tích cực

Mn thử tìm nhà trẻ tư xem, bh các nhà trẻ đêu có camera nên cũng đỡ.
    Giá kể có bà nào về hưu nhận trông trẻ thì yên tâm hơn nhỉ

20. nhantranda196

nhantranda196

Cháu nhà mình đi đc 3 ngày khóc khản tiếng, sưng mắt. Đêm ngủ còn nói mơ Không đi học đâu,hu.