xin cho cháu 1 lý do!!!

Thảo luận trong 'Nhật ký con yêu' bởi 1nguoicon, 9/11/2005.

1. 1nguoicon

1nguoicon Thành viên tập sự

Bay gio chau chang con tiec 1 cai gi tren doi nay nua, chau da nghi den cai chet va chac chan dieu do se xay ra, neu chau la con moi nguoi thi moi nguoi se nhu the nao sau khi chau chet ?.Chau muon xem xem sau khi chau chet ba ma chau se dau kho nhu the nao, chau muon nhin thay canh do de bu dpa cho nhung gi ba me da lam cho chau , hay tra loi chau

Xem thêm các chủ đề tạo bởi 1nguoicon
    Đang tải...

2. hana

hana Thành viên chính thức

Cháu ơi, sau khi chết làm thế nào mà cháu có thể "nhìn" thấy cha mẹ cháu sẽ phản ứng thế nào trước cái chết của cháu. Họ đau khổ, ân hận hay... Chỉ có sự sống, sống vui, sống khoẻ, sống kiên cường dũng cảm mới có thể bù đắp cho những đau khổ, mà như cháu nói cháu đang phải chịu đựng, mà thôi. Đã chết rồi thì bất cứ ý định nào, cả kể trả thù, cũng không thể thực hiện được nữa. Sự sống là tuyệt vời mà Đấng tạo hoá ban cho con người. Hãy sống để làm những điều mình muốn cháu nhé

3. lamgiaodau

lamgiaodau Thành viên đạt chuẩn

Chào em

Thật buồn khi đọc bài viết của em, anh không biết cụ thể hoàn cảnh của em như thế nào nhưng anh nghĩ rằng giải pháp của em không phải là cách tốt nhất, chọn cái chết không quá khó và trong trường hợp này có thể coi là sự trả thù, một hình thức đấu tranh tiêu cực nhưng cũng có thể coi là sự hèn nhát. E hãy sống và đấu tranh để có được sự tôn trọng của mọi người và trước khi nghĩ đến cái chết hãy tự hỏi mình đã làm gì để cải thiện hoàn cảnh hiện tại của mình và hãy nhìn những tấm gương đã biết vượt qua khó khăn của cuộc sống, bệnh tật chỉ để sống

Na Bông Nốt thích bài này.
  4. DONGKHOAI

DONGKHOAI Banned

:evil: "1 nguoi con" than men! co nam nay da gan 50 tuoi, co co con gai dau long nam nay 23 tuoi, con trai 16 tuoi, co hy vong rang chau co the coi mo tam su voi cac bac phu huynh trong DD. DD co rat nhieu lua tuoi, nguoi lon hoc hoi nguoi tre, nguoi tre hoc hoi nguoi lon tuoi hon. Co rat muon tro chuyen voi chau, de hieu them tam trang con co, muon noi chuyen co hieu qua, thi co phai co dip duoc nghe chau noi nhung cau chuyen thuong ngay cua chau, thi co moi co nhung loi tro chuyen lai duoc. Vay co rat mong chau dai bay tam su cung co,hy vong la co co the mot phan nao dap le nhung mong muon giai toa nhung khuc mac cua chau.

5. Beyeu cuame

Beyeu cuame Thành viên mới

Em thân mến!
    Có lẽ chị lớn hơn em không nhiều nhưng chị đã làm mẹ,chị sẽ kể cho em nghe chuyện này:
    _ Ngày sinh em bé chị thấy con trai nhỏ bé giống như một thiên thần vậy, lúc bé khóc hay cười cũng vậy chị thích được nhìn và ôm lấy bé.
    Vào một đêm ( lúc đó con chị được 5tháng) tự nhiên đang ngủ bé khóc ré lên dỗ cách nào cũng không được suốt 1 tiếng đồng hồ.Trong một lúc nóng giận chị đã đánh một cái rõ mạnh làm bé khóc điếng nhưng ngay sau đó chị cũng đã ôm bé vào lòng và bé từ từ nín khóc và ngủ tiếp.
    Sáng hôm sau chị mới biết do bé bị kiến cắn 2 đốt ở đùi nên mới như vậy.Chị đã rất ân hận tại sao luc đó lại làm như vậy?
    Đến bây giờ con trai chị đã được 4 tuổi nhưng mỗi lần nhớ lại đêm đó chị vẫn thấy một cái gì đó nhói đau ở trong lòng.
    Chị kể cho em nghe là để em hiểu tầm lòng của cha mẹ dành ho con của họ là rất lớn,chỉ cần em bị té hay trầy xước một tí thì cha mẹ em đã thấy đau như chính họ phải bị vậy,đừng nói chi đến lúc em chết đi.
    Em hãy nói rõ cho mọi ngưới trong DD biết trường hợp của em để dành cho em những lời khuyên theo đúng tâm trạng của em.Nhưng dù sao đi nữa thì chết không giải quyết được vấn đề gì cả...
    Mong em mau sớm vui vẻ.

6. Beyeu cuame

Beyeu cuame Thành viên mới

Em thân mến!
    Có lẽ chị lớn hơn em không nhiều nhưng chị đã làm mẹ,chị sẽ kể cho em nghe chuyện này:
    _ Ngày sinh em bé chị thấy con trai nhỏ bé giống như một thiên thần vậy, lúc bé khóc hay cười cũng vậy chị thích được nhìn và ôm lấy bé.
    Vào một đêm ( lúc đó con chị được 5tháng) tự nhiên đang ngủ bé khóc ré lên dỗ cách nào cũng không được suốt 1 tiếng đồng hồ.Trong một lúc nóng giận chị đã đánh một cái rõ mạnh làm bé khóc điếng nhưng ngay sau đó chị cũng đã ôm bé vào lòng và bé từ từ nín khóc và ngủ tiếp.
    Sáng hôm sau chị mới biết do bé bị kiến cắn 2 đốt ở đùi nên mới như vậy.Chị đã rất ân hận tại sao luc đó lại làm như vậy?
    Đến bây giờ con trai chị đã được 4 tuổi nhưng mỗi lần nhớ lại đêm đó chị vẫn thấy một cái gì đó nhói đau ở trong lòng.
    Chị kể cho em nghe là để em hiểu tầm lòng của cha mẹ dành ho con của họ là rất lớn,chỉ cần em bị té hay trầy xước một tí thì cha mẹ em đã thấy đau như chính họ phải bị vậy,đừng nói chi đến lúc em chết đi.
    Em hãy nói rõ cho mọi ngưới trong DD biết trường hợp của em để dành cho em những lời khuyên theo đúng tâm trạng của em.Nhưng dù sao đi nữa thì chết không giải quyết được vấn đề gì cả...
    Mong em mau sớm vui vẻ.

Phúc Bảo Lâm Thư thích bài này.
  7. MeLuti

MeLuti Thành viên rất tích cực

Mấy câu nói của em làm chị thấy lo lắng quá. Em ơi, hãy luôn nhìn về phía trước đi, con đường trước mặt em còn dài lắm. Những gì bực bội trong lòng nếu không nói được ngay với bố mẹ thì nên nói với người nào đó cho vợi đi em ạ.

Con chị thì hãy còn nhỏ, nhưng cháu chị thì cũng lớn rồi, chị cứ hình dung nếu cháu chị mà nghĩ đễn cái chết thì chị đau lòng lắm. Chị là bác sĩ, ngày còn làm ở bệnh viện chị cũng đã phải chứng kiến nhiều lần những trừờng hợp tự tử hết sức thương tâm. Có những em chỉ muốn dọa cha mẹ song không ngờ quá đi không cứu được. Chị cũng đã gặp những ông bố bà mẹ hóa điên khi con họ như vậy. Chị biết em đã nghe nhiều lời dạy dỗ về đạo lý làm ngưòi, chị không muốn nói thêm, nhưng chị chỉ mong em hãy bình tĩnh, suy nghĩ và hiều rằng, cha mẹ em cũng như bao người khác, chẳng ai hoàn hảo cả đâu em ạ.
    Em có muốn viết thư nói chuyện thêm với chị không ? Chị sẵn sàng chia sẻ với em đấy.
    ĐC thư của chị là : bsthuhang@yahoo.com, chị tên là Hằng
    Mong tin em nhiều, mong em sớm bình tâm.

Hằng

Phúc Bảo Lâm Thư thích bài này.
  8. MomMi

MomMi Chia sẻ nếu cần sẻ chia

Vào đây đọc thấy các mẹ đã có những lời khuyên rất hữu ích rồi. Và em chỉ muốn nói thêm một chút: 1 nguoi con ơi tạo hoá ban cho ta sự sống, và được sống là một sự may mắn lớn đấy em ạ, đừng dại dột mà tự huỷ hoại cuộc sống của mình, rồi một lúc nào đó khi em trưởng thành, em sẽ nghĩ lại vấn đề của em ngày hôm nay và em sẽ thấy mình lúc đó sao trẻ con và nông nổi quá đấy.

9. 1nguoicon

1nguoicon Thành viên tập sự

re

nhung bay gio tren doi nay doi voi em em chang con tiec gi nua, ba ma thi suot ngay cai nhau, bo di, co nhung luc di dau cung ko biet, em phai o nha` 1 minh den gan 1 tuan, doi khi doi qua phai sang nha ban ... moi nguoi bao em con song lam gi , ho hang thi chang thay dau, hang xom chang ai giup trong khi do em lai la con gai, em biet xoay xo nhu the nạo EM noi em da uong thuoc ngu tu tu 1 lan moi ng` co tin ko nhung that khong may man vi` do lai la thuoc bổ ... ...nhieu luc em noi dua` ,chac co khi phải dổ máu mat thoi!!! :(

10. minh_nguyet1965

minh_nguyet1965 Bắt đầu nổi tiếng

Chào 1ngươicon ,đúng là trong gia đình em đang gặp chuyện lớn rồi ,ai gặp chuyện này mà không sốc ,nghĩ đến chuyện tự tử như em thì chị cũng hiểu .Nhưng em hãy bình tỉnh ,Ba Mẹ em ai sai ai đúng khó mà kết luận ,các lời khuyên của các mẹ bây giờ có vẻ không hiệu quả mấy với một người tuyệt vọng như em,hãy biết là chung quanh em vẫn còn rất nhiều người quan tâm lo lắng cho em mà đừng nghĩ quẩn ,chết không giải quyết được gì cả em à,em thử về ngoại hay nội ...bạn thân cũng được ai mà em cảm thấy có thể chia sẻ được thì hãy đến với họ ,đừng ở nhà một mình trong lúc này dễ làm cho tâm trạng xấu đi ,em buồn mà không biết nói cùng ai nên mới nghĩ là mọi người bà con không lo cho mình . Hãy vào diễn đàn mà chia sẽ cùng mọi người em nhé .Cố gắng chờ những điều tốt lành từ Ba Mẹ ,cho dù họ có tính gì đi nữa thì vẫn thương lo cho em ,tại bây giờ họ cũng đang ở vào tâm trạng rối bời ....nếu muốn thì vào yahoo mà nói chuyện cùng chị ,rất sẳn lòng chia sẻ cùng em .Thân
    Nick của chị cũng như ở diễn đàn : minh_nguyet1965

11. me_mickey

me_mickey Thành viên chính thức

Re: re

Chị không biết phải khuyên em như thế nào vì mấy mẹ trên DD cũng đã có những lời khuyên bổ ích , chị muốn nói với em hãy tuy cập vào trang ung thư .net -nơi đó có một câu rất hay :
    " Ở đâu có sự sống ,ở đó còn hy vọng "

12. Mami

Mami Thành viên rất tích cực

Em ơi, tôi gì phải hành hạ thân thể mình .
    Nếu không chết được thì em sẽ là người gánh chịu hậu quả .
    Còn nếu chết rồi, nói một cách rất ư tàn nhẫn, thì người ta cũng chỉ tiếc thương một thời gian thôi, rồi mọi chuyện cũng qua

Do đó, trước tiên, em hãy ghi nhớ thật kỹ : ĐẢM BẢO AN TOÀN THÂN THỂ MÌNH, sau đó muốn làm gì cũng được .

Trả thù ?? Có nhiều cách . Có những cách rất ư "quân tử" (chẳng hạn bằng mọi giá phấn đấu trở thành 1 con người khiến cho ai nhìn cũng khâm phục, thèm muốn, để mọi người hiểu đúng giá trị sự tồn tại của mình) cũng có những cách rất ư "hèn hạ" (như làm tổn hại cuộc sống của mình hay của nguời thân - để rồi được cái gì ????)

13. devangcuame

devangcuame Banned

Hiện tại em đã thấy mình thư thái hơn nhiều chưa, chị thấy mọi người đều rất quan tâm đến em, chị cũng vậy. Em có thấy ko nếu như bố mẹ em vì một lý do nào đó hiện tại chưa thể mang lại cho em niềm vui thì còn rất nhiều người sẽ là nguồn động viên tinh thấn của em.
    Ngay cả chị cũng vậy, chỉ từ khi chị mang thai, lo lắng từng ngày cho đứa con đang nằm trong bụng, chị mới thấy chỉ riêng việc mình được sinh ra khoẻ mạnh, lành lặn đã là một niềm hạnh phúc, một hạnh phúc tưởng chừng như quá đơn giản như vậy nhưng đã là niềm ước ao mong mỏi của bao bà mẹ, bao nhiêu người bị khuyết tật bẩm sinh.
    Chị nói vậy chỉ mong em thấy mình vẫn còn rất nhiều hy vọng và nỗi buồn đau nào rồi cũng qua đi, hãy cảm ơn vì mình được sống trong cuộc đời, bằng mọi giá phải làm cho nó ngày càng tươi đẹp hơn hôm qua.

Rẩt mong em hồi âm lại diễn đàn.

14. devangcuame

devangcuame Banned

Hiện tại em đã thấy mình thư thái hơn nhiều chưa, chị thấy mọi người đều rất quan tâm đến em, chị cũng vậy. Em có thấy ko nếu như bố mẹ em vì một lý do nào đó hiện tại chưa thể mang lại cho em niềm vui thì còn rất nhiều người sẽ là nguồn động viên tinh thấn của em.
    Ngay cả chị cũng vậy, chỉ từ khi chị mang thai, lo lắng từng ngày cho đứa con đang nằm trong bụng, chị mới thấy chỉ riêng việc mình được sinh ra khoẻ mạnh, lành lặn đã là một niềm hạnh phúc, một hạnh phúc tưởng chừng như quá đơn giản như vậy nhưng đã là niềm ước ao mong mỏi của bao bà mẹ, bao nhiêu người bị khuyết tật bẩm sinh.
    Chị nói vậy chỉ mong em thấy mình vẫn còn rất nhiều hy vọng và nỗi buồn đau nào rồi cũng qua đi, hãy cảm ơn vì mình được sống trong cuộc đời, bằng mọi giá phải làm cho nó ngày càng tươi đẹp hơn hôm qua.

Rẩt mong em hồi âm lại diễn đàn.

15. Be Tuti

Be Tuti Thành viên tập sự

Khi người ta đau khổ, người ta chẳng làm gì cả, người ta chỉ tiếp tục sống và yêu đời hơn!

Đó là câu trích trong một truyện ngắn, nó đã giúp tôi vượt qua những lúc khó khăn. Hy vọng nó cũng sẽ giup em, em gái ạ!

16. QM

QM Thành viên sắp chính thức

Tôi có một người bạn lính cùng chiến đấu tại chiến trường B ( miền Nam), C (Lào). Sau chiến tranh, cả hai lại cùng học một trường. Do bố đột ngột ra đi sau một tai nạn giao thông, bạn tôi phải nghỉ học đi làm công nhân trong một xí nghiệp để giúp mẹ nuôi đàn em nhỏ lớn khôn. Anh là người giầu tình cảm, sẵn sàng hy sinh quyền lợi của mình cho những người thân yêu.

Năm tháng trôi qua, anh lấy vợ rồi có con. Các cháu lớn lên được ăn học tử tế. Không ai bảo gia đình anh không hạnh phúc, dù cái nghèo vẫn đeo đẳng theo anh. Anh thuộc típ người lạc quan, vui vẻ.

Lần này về nước, tôi muốn đến thăm anh, nhưng những bạn bè cựu chiến binh của tôi cho hay: "...không ai biết anh sống ở đâu, chỉ nghe nói anh sống một mình ở một vùng hẻo lánh cách biệt với đời thường và không liên lạc với bất cứ ai..."

Liệu tôi có thể làm nổi cái chuyện mà nhiều người thân yêu ruột thịt của anh và bạn bè thân thiết đã không làm nổi là tìm gặp anh?

Trước đây tôi đã chia sẻ với anh nỗi đau của một người con ở tuổi mới ngoài 20 đã mất cha. Nay tôi muốn chia sẻ với anh nỗi đau đớn đến tận cùng của một người cha đã mất con ở lứa tuổi 20.
    Số phận con người sao quá éo le?

Tôi muốn tìm hiểu vì đâu nên nỗi con anh phải ra đi và vì sao anh lại chọn lánh đời? Vì sao có những gia đình lại biến từ "thiên đường" sang "địa ngục" chỉ trong gang tấc?

Có lẽ chỉ đến khi đó, tôi mới may ra có vài ý giải đáp với "1nguoicon". Mong "1nguoicon" tiếp tục trao đổi .

17. locnhung

locnhung Thành viên tập sự

hi em,
    toi chi mới vô trang web này mấy ngày nay và vô tình đọc được mail của em. mail cũng đã lâu và cũng đã nhiều người reply cho em. cũng mong rằng qua những mail của các anh chị, cô chú viết cho em có thể chia xẻ với em phần nào buồn phiền ...
    như vầy em ạ, chỉ muốn nói với em quan niệm của tôi, rằng cuộc sống mình đang trải qua có những buồn, những vui, những thất vọng, những an bài.... Đó là những cho - nhận của đời người. Nếu tự mình giải thoát sớm cuộc đời này (tự tử), có nghĩa là mình chưa làm xong một bổn phận, vẫn còn đó "cái nợ" của kiếp này mình chưa trả xong, kiếp sau mình phải "khổ" lại từ đầu...
    Nói như vậy chỉ mong tiếp cho em chút sức mạnh để em vượt qua mỗi khi gặp đường gập ghềnh, khó đi. phải tự mình nói "ráng lên" để cho qua một giai đoạn.
    chúc em vui.

18. darkknight2503

darkknight2503 Thành viên tập sự

Hơ.Tớ cũng quá khổ đau nên cũng nghĩ đến cái chết zồi.Nhưng chết làm gì cho khổ.Dẫu có chuyện gì cậu cũng cố gắng chịu đựng vượt qua để có ngày mai tươi sáng.Nếu suy ngẫm kỹ hơn thì đời ai chả có lúc đau khổ, mất mát.Cậu nghĩ ra 1 lý do chính đáng đi.Hãy nhìn vào con đường phía trc kìa, nó còn dài lắm anh bạn ạ.

19. huyquan

huyquan Thành viên chính thức

1 người con thân mến, mỗi một con người khi sinh ra đều mang trong mình một định mệnh cao cả, có nhiều người cho rằng, định mệnh của mình phải là trở thành tổng thống hay một chính khách, cũng có những người cho rằng mình sẽ trở thành người quan trọng, giàu có ...
    nhưng thực tế, định mệnh của mỗi người đôi khi lại đơn giản vô cùng, có người sinh ra chỉ để mang lại hạnh phúc cho người khác. Vậy sao 1 người con không suy nghĩ đơn giản rằng định mệnh của mình khi sinh ra là để hàn gắn tình cảm cho gia đình mình? và hãy lên kế hoạch để hoàn thành định mệnh đó ngay từ bây giờ.
    Chúc 1 người con sớm thành công!

20. DẠY NHẠC

DẠY NHẠC Thành viên sắp chính thức

Trẻ em bây giờ nhiều bé có suy nghĩ tiêu cực quá

Trẻ em bây giờ nhiều bé có suy nghĩ tiêu cực quá . Dâu cũng nghe chuyênj tự tử.