Cần giúp: Xin Kinh Nghiệm Chia Sẻ Lợi Nhuận Khi Cùng Kinh Doanh

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi Kim's House, 12/9/2016.

1. Kim's House

Kim's House Váy xinh cho mẹ bầu

Chào cả nhà.
    Hiện em đang muốn mở thêm 1 cửa hàng nữa nhưng không đủ vốn. Để mở được cửa hàng đó thì em cần khoảng 50 triệu, chiếm gần 100% vốn rồi đấy ạ
    Có người em đã đồng ý việc góp vốn này. Nhưng quả thực em chưa làm chung bao giờ nên không rõ nếu em ấy góp vốn (chỉ góp vốn, ko góp sức hay bất cứ gì khác) thì phân chia lợi nhuận (lỗ/lãi) như thế nào cho phù hợp ạ?
    Rất mong được mọi người chỉ dẫn cụ thể (tính theo % góp vốn, ví dụ 50/50 hoặc 100%, thời gian hưởng như nào,....vv)
    Em xin cảm ơn

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Kim's House
    Đang tải...

2. webmaster

webmaster Stay hungry. Stay foolish

Điều này cũng không có một công thức nhất định, nhưng có thể tính toán kỹ và đàm phán với nhau.

Nếu bạn đã có kinh nghiệm mở cửa hàng rồi thì bạn có lợi thế, và nếu kinh nghiệm đó chứng tỏ thành công thì lợi thế đó càng lớn.

Những người góp vốn thường là người muốn có được lượng tiền lời trên khoản đầu tư của mình. Tất nhiên góp vốn họ cũng phải chịu rủi ro nhiều hơn so với gửi tiết kiệm. Nhưng nếu bạn có kinh nghiệm và những nhân tố chứng tỏ mức độ thành công cao thì điều này làm giảm mức độ rủi ro cho nhà đầu tư.

Thông thường bạn là người khởi xướng cho nên bạn không được chia 50/50 vì để một người mới, một người thụ động hơn bạn (chỉ vì họ có nhiều tiền hơn) có cùng khả năng quyết định thì khả năng thất bại sẽ cao hơn và thiệt thòi cho cả hai. Nếu bạn là người khởi xướng thì nhất thiết ít nhất phải là 51/49 và có thể phải cao hơn nữa nếu bạn có nhiều kinh nghiệm hơn, dù người kia có góp nhiều tiền hơn bạn.

Với kinh nghiệm gây dựng quán thành công, trực tiếp quản lý quán và có một hoặc vài năm kinh nghiệm thì bạn có thể đòi cho mình khoảng 60%-70% cổ phần dù cùng đóng một số tiền như nhau là 50 triệu.

Về việc lợi nhuận thì chỉ tính sau khi đã trừ chi phí. Tuy nhiên bạn cần phải làm việc một cách hết sức minh bạch và ghi chép đầy đủ, có chứng từ đàng hoàng... và chính việc đó cũng làm tốn nhiều công sức.

Nếu bạn làm việc trực tiếp điều hành quán thì bạn có thể thương lượng một mức lương cho mình để được trừ trước khi tính toán lợi nhuận. Nếu người góp vốn cùng bạn cũng muốn cùng làm việc thì họ cũng phải thương lượng mức lương hợp lý.

Sau khi trừ đi chi phí thì lợi nhuận sẽ được chia theo tỷ lệ vốn góp.

3. Kim's House

Kim's House Váy xinh cho mẹ bầu

Cảm ơn anh! Chia sẻ rất là dễ hiểu ạ. Em nghĩ mình nên đề nghị trả lương kiểu như lương quản lý cho mình sau đó mới chia lợi nhuận, như vậy thì sòng phẳng và rõ ràng hơn.
    Mọi người ở đây không biết ai đã hoặc đang trải nghiệm vụ góp vốn như này chia sẻ thêm vs em nha. em xin cảm ơn!

4. webmaster

webmaster Stay hungry. Stay foolish

Đúng là bạn có thể thương lượng một mức lương nhất định cho việc quản lý. Tuy nhiên, đừng thương lượng một mức lương cao trừ khi bạn không tin tưởng ở khả năng của mình lắm. Nếu bạn có khả năng và kinh nghiệm thì nên đề nghị một mức lương thật thấp và mức cổ phần thật cao.

Kim's House thích bài này.
  5. skin27

skin27 chè vằng sẻ quê

e rất hóng vụ này, vì nó phụ thuộc vào nhiều yếu tố và khía cạnh
    ví dụ ông góp vốn mà k bỏ công chút nào thì hưởng sao cho hợp lý
    còn ông vừa góp vốn vừa bỏ công thì tính ra sao
    nói chung phải chuẩn chỉnh ngay từ đâu, sau này làm ăn mới dễ bác ạ

Kim's House thích bài này.
  6. belove86

belove86 Thành viên rất tích cực

Em cũng hóng vụ này, vì em cũng đang cb mở cửa hàng với 1 anh có vốn nhưng ko có kinh nghiệm và hiểu biết về ngành bọn em kd.