Cần giúp: Xin kinh nghiệm đi sinh ở Viện 19 -8

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi vnme, 9/2/2015.

1. vnme

vnme Thành viên tích cực

Các mẹ ơi tình hình là em dự sinh 27/2, em đã đăng kí và làm hồ sơ sinh ở viện 19-8 cho gần nhà rồi. Nhưng mà sinh con lần đầu, lại có mỗi 2 vợ chồng chả có tí kinh nghiệm nào, có mẹ nào đã sinh ở viện 19-8 gần đây ko cho em xin ít kinh nghiệm sau:
    1. Cần chuẩn bị đồ gì mang đi sinh ( vd viện có quần áo cho em bé mượn và bà bầu ko hay mình tự chuẩn bị)
    2. giấy tờ cần mang khi đi sinh
    3. Tiền phải chuẩn bị để sinh ở đây ( em bảo hiểm ở viện khác, đăng kí sinh ở đây nên coi như ko có bảo hiểm thanh toán ạ)
    4. Tiền cảm ơn ekip bác sĩ y tá khi sinh
    Ngoài ra hàng tá vấn đề linh tinh khác nữa, các mẹ có kinh nghiệm thì chia sẻ nhé, xin đừng bơ em :)

Xem thêm các chủ đề tạo bởi vnme
    Đang tải...

2. kamelya89

kamelya89 Thành viên đạt chuẩn

Ðề: Xin kinh nghiệm đi sinh ở Viện 19 -8

Mình dự sinh 14/02 này đây mẹ nó, mình cũng đứa đầu, chưa có kinh nghiệm, nhưng mình bảo hiểm đúng tuyến, nên có nghe các chị đi trước kể lại cho nghe chút ít.
    Hiện tại thì mình đã nhờ bs Huệ đỡ rồi, hồ sơ sinh mình cũng làm xong rồi, chỉ đợi con ra thôi

3. vnme

vnme Thành viên tích cực

ơ thế mẹ nó cũng sinh ở viện 19-8 ạ? mình cũng làm hồ sơ sinh ở đây, chả quen ai, tự làm thôi nên cũng hơi bị lo lắng :D

4. thanhhhoa2605

thanhhhoa2605

mình toàn sinh ở ps nên không rõ ở đây lắm
    nhưng nghe nói là sạch và yên tĩnh

vnme thích bài này.
  5. Me_moka

Me_moka

2, Đi khám thai và làm hồ sơ sinh ở bv 198:
    Sáng nay đã đặt chuông 6h để ý định đi đến bệnh viện lấy số sớm, nhưng chồng bận nên không đưa con đi học được, mẹ cho con ăn uống xong rồi đưa đến lớp, thế là mẹ đến bệnh viện lúc đó đã hơn 8h. Bấm máy lấy số thứ tự đã là số 45 (khám theo bảo hiểm y tế). Tình hình thế này khả năng buổi sáng không làm xong hồ sơ sinh, mình nhét khéo tờ 50 nghìn vào quyển sổ, đưa cho cô nhân viên ở cửa số 3 (tiếp đón bệnh nhân bảo hiểm y tế), nhưng cô ấy đã gấp sổ đưa trả lại và nói "chưa đến lượt", hi...hi... thế là đút lót không thành. Ngồi chờ đến hơn 9h40 mới đến lượt, mua sổ khám bệnh 3 nghìn tại cửa số 3 luôn, và được chỉ định lên phòng 208 khám thai. May thay ở phòng khám thai không phải chờ lâu, cứ túc tắc mẹ bầu này ra thì mẹ bầu khác vào, không đông đúc nhưng cũng không đến nỗi vắng vẻ các mẹ bầu. Bác sỹ hỏi đến khám gì, mình trả lời là khám thai và có ý định sinh ở đây, nhờ bác sỹ cho làm các xét nghiệm trước sinh. Bác sỹ cân đo đong đếm, rồi cho 3 phiếu đi xét nghiệm (xét nghiệm máu, siêu âm 2D, điện tim) - của mình không có phiếu xét nghiệm nước tiểu, nhưng có bà bầu khác thì lại thấy có. Mang sổ khám bệnh và 3 phiếu xét nghiệm đến áp giá ở quầy áp giá bảo hiểm y tế, sau đó mới đem đi đến các phòng làm xét nghiệm.

Kinh nghiệm:
    - Nên đi đặt phiếu siêu âm 2D ở phòng siêu âm đã, vì rất đông nên có khỉ phải chờ vài tiếng
    - Sau đó đi xét nghiệm máu (nếu đông thì đặt phiếu rồi đi làm điện tim sau đó quay lại sau, nếu thưa thì chờ lấy máu luôn), nếu ai có phiếu xét nghiệm nước tiểu thì cũng lấy ống tại phòng xét nghiệm máu và đi lấy nước tiểu để xét nghiệm ở phòng đó luôn.
    - Đi làm điện tim (bác sỹ hẹn một lúc sau đến lấy kết quả)
    Xét nghiệm máu, làm điện tim xong hãy quay lại phòng siêu âm.

Kết quả: Mang kết quả điện tim, siêu âm 2D, xét nghiệm nước tiểu (nếu có) trở lại phòng khám thai 208 để bác sỹ kết luận. Còn kết quả xét nghiệm máu sẽ được gửi trực tiếp về khoa sản.

Lưu ý:
    Nếu muốn trong buổi sáng làm xong các xét nghiệm, thì các mẹ nên đến sớm tầm 7h sáng để nhanh chóng làm xong siêu âm 2D trong buổi sáng (vì rất đông người xếp hàng).

Bản thân mình tưởng đã xong trong buổi sáng, hí hửng phấn khởi . Ai dè để quên/rơi mất cái thẻ bảo hiểm y tế, chắc chiều nay lại phải quay lại bệnh viện tìm. Hy vọng trời phù hộ cho mình tìm được, ở hiền gặp lành mà

vnme thích bài này.
  6. kamelya89

Mình vừa đi khám lại ở khoa sản 198 đây, giờ cứ 3 ngày mình khám một lần, có vấn đề gì là nhập viện luôn. Lúc nãy mình đứng đợi bs ở cửa phòng đẻ, nghe tiếng em bé vừa ra đời, khóc oe oe mà thấy hạnh phúc quá, chảy nước mắt y như con mình vậy :)) rõ hâm mà.
    Mình nghe các mẹ trên diễn đàn khen bs Huệ (anh ý là phó khoa sản) nên từ tuần 32 mình chủ động gọi điện nhờ luôn.
    Lúc nãy khám, mình cứ mải buôn là "em mong sinh đúng 14/2, đúng valentine thì hay quá" thế nào mà bác sĩ hẹn mình 14/2 này cho đẻ, không biết bs định làm thế nào chứ mình chưa có dấu hiệu chuyển dạ j luôn.
    Mẹ nó làm hồ sơ sinh rồi thì cứ nghe ngóng rồi nhập viện thôi, mình nhờ bs Huệ nhưng nếu chuyển dạ ban đêm mà không đúng ca anh ấy trực thì gọi anh ấy sẽ nhờ bác sĩ ca trực hôm đó.
    Mình có nghe các chị ở cơ quan nói, 198 này luôn cố cho mẹ đẻ thường, dù vậy những ca phải mổ cũng ko vấn đề nhé, bs Huệ mổ cả 2 lần cho chị bạn mình đây, vết mổ đẹp lắm.
    Thêm nữa là ở đây không có thuốc gây tê ngoài màng cứng, chỉ có thuốc mở nhanh thôi mẹ nó ạ.
    Nếu mẹ nó định nhờ bs Huệ thì gọi anh ấy luôn vẫn kịp đấy, rồi theo khám ở phòng khám của anh ấy những tuần cuối luôn.
    Anh ấy nhẹ nhàng, dễ chịu lắm

gaotamthaihnvnme thích.
  7. vnme

vnme Thành viên tích cực

Chị ơi ko quen biết gì mà cứ gọi điện nhờ là được ạ? chị có số bs Huệ ko cho em xin với :D

8. kamelya89

0912252660
    Cần gì phải quen hả mẹ nó, đấy là công việc của Bs, mình cũng có phải là nhờ không đâu.
    Mẹ nó cứ mạnh dạn gọi điện, nhà gần viện thì hẹn anh ấy siêu âm ở viện, còn phòng khám của anh ấy ở tít dưới Trôi cơ.
    Mà đến viện mẹ nó cũng xin khám dịch vụ luôn cho nhanh nhé, lên tầng 4 khoa sản ở tòa nhà 9 tầng, gọi cho bác sĩ xin siêu âm luôn. Đừng vào khoa khám lấy số, chờ đợi j cho mệt

vnme thích bài này.
  9. vnme

vnme Thành viên tích cực

cảm ơn bạn chia sẻ nhé, hôm nay vừa gọi cho bsi hẹn khám luôn ở tầng 4 rồi. Công nhận bác sĩ rất nhẹ nhàng :) hẹn 1 tuần sau khám lại. hihi :3

10. kamelya89

Mình cũng hẹn hôm nay mà chiều nay anh ấy bận mất, máy siêu âm ở viện thì hơi đểu tí, nhưng quan trọng là có vấn đề gì thì bs xử lý luôn.
    Mai anh ấy hẹn mình và cũng có thể cho sinh luôn đây (mình quá ngày rồi mà)

11. k4m_tuoi

k4m_tuoi Thành viên tích cực

Các mẹ ơi, cho mình hỏi giờ mình 34w ra tết là 36w theo bsy Huệ và làm hồ sơ sinh có đc k,? Ng ta có nhận k, mình k có hộ khẩu hà nội bv có nhận hồ sơ sinh k nhỉ, chứ pshn k nhận hss A2 cho ng k hkHn. Phí sinh thường và sinh mổ ở bv 198 là bao nhiêu các mẹ ?

12. vnme

vnme Thành viên tích cực

mình 36 tuần đi làm hss đây. Ko cần hộ khẩu Hn đâu, cứ đến đăng kí là đc mà. Phí sinh thường mình tham khảo khoảng 1tr, mổ thì khoảng 2 3tr. Bồi dưỡng thì thường khoảng 1tr, mổ 2tr đến 2tr5 mẹ nó ah

k4m_tuoi thích bài này.
  13. diutuan

diutuan Thành viên đạt chuẩn

Mình sinh ở Bệnh viện Bưu Điện cũng ok lắm. Bệnh viện đấy sạch sẽ và dịch vụ cũng ok. Cho tiền bác sĩ còn ko lấy

14. kamelya89

Mẹ nó đã sinh chưa??? Mình mẹ tròn con vuông rồi nhé, đúng ngày 14/2 luôn. Mẹ con mình chúc mẹ nó mẹ tròn con vuông nha

tinhx22 thích bài này.
  15. k4m_tuoi

k4m_tuoi Thành viên tích cực

Cho mình hỏi bạn sinh thường hay mổ, có bảo hiểm k? Viện phí tất cả bao nhiêu, lót tay bsy trước hay sau, bao nhiêu hả bạn ? Tắm cho bé và vệ sinh cho mẹ có mất tiền k bạn ơi ? Chúc bé nhà bạn hay ăn chóng lớn nhé.

16. kamelya89

Mình bảo hiểm đúng tuyến, nhập viện đặt cọc mất 1 triệu (như mình biết, trái tuyến thì phải cọc những 4 triệu)
    Mình theo khám cả quá trình và nhờ đích danh bác sĩ, mình sinh thường nên cảm ơn cả kíp (1 bs, 2 hộ lý) 2 triệu, tham khảo thì thấy đó là giá chung.
    Tắm con hay rửa vết khâu thì thành lệ, hôm mình chưa sinh, nhìn các nhà đến giờ là lục đục đổi tiền để đi tắm con, thấy ai cũng như ai, 50k/ lần tắm bé, 50k/ lần vệ sinh cho mẹ, cứ cho tiền vào túi đồ của bé đi tăms.
    Phát sinh thì có cái khoản là sau sinh, bệnh viện có bán cho 1 túi các đồ dùng sau sinh giá 235k (gồm tấm lót cho mẹ, miếng lót cho con, thuốc bổ, nhỏ mắt mẹ, nhỏ mắt bé, lọ vệ sinh mẹ, lọ tắm bé...) tốt nhất là nên mua, vì đi tắm con hay đi vệ sinh mẹ họ đều bắt mình lấy đi dùng.
    Đồ dùng mang theo đi viện, các mẹ chuẩn bị đủ nhé, có mẹ quên cái khăn xô lau người bé thôi mà bị hộ lý mắng cho té tát... Hộ lý thì ghê gớm, bác sĩ lại rất dễ chịu.

k4m_tuoi thích bài này.
  17. kamelya89

Quên chưa bảo mẹ nó, mình cọc 1 triệu nhưng sau sinh làm thủ tục xuất viện được trả lại 800k nữa, nghĩa là mất có 200k.

k4m_tuoi thích bài này.
  18. lan.hoa05

lan.hoa05 Bắt đầu nổi tiếng

Bạn ơi, mình sinh mổ lần 2, định vào 198 cho tiện và sạch sẽ. Bạn có thông tin cảm ơn kip mổ là bn không để mình chuẩn bị. Vụ làm hss thì có nhờ ai được không làm cho nhanh, đỡ phải chờ đợi lâu.

19. chik2012

chik2012 Thành viên chính thức

mình cũng sinh ở 19-8, đơn giản gọn nhẹ, giá cả thì rẻ vô cùng, mà lại gần nhà, nói chung với mình thì ở 19-8 cũng rất ổn, không phải chen nhau, ng` nhà được vào chăm sóc.

lan.hoa05 thích bài này.
  20. sisi_zuzu

sisi_zuzu Mẹ yêu Misu

các mẹ ơi bsi Huệ có nhận đẻ thuờg k các mẹ???