xin lời khuyên về tâm sinh lý tuổi dậy thì

Thảo luận trong 'Các vấn đề giáo dục khác' bởi kat_nani, 26/10/2011.

1. kat_nani

kat_nani Thành viên tập sự

Chào các anh các chị,

Em có một cậu em trai, đang học lớp 7, tức là 12 tuổi í ạ. Bố mẹ e đang phải bó tay với nó.

Nó là 1 thằng bé rất thông minh, nhưng rất bướng, lại học trong lớp với nhiều bạn nghịch nên cũng học được vài thói hư tật xấu. Phải kể ra là nó cũng rất ưa nịnh nữa.

2 năm nay, từ khi học cấp 2, nó bị hạnh kiểm khá. Lý do là nó nói chuyện trong lớp rất nhiều, lại không chịu sửa đổi khuyết điểm. Trong lớp nó hay làm những việc… phải kể ra là rất vô duyên như nói chuyện rất to, ra chơi thì cứ bày trò, phá lên cười, các kiểu… Nói chung là rất vô duyên í ạ.

Phải tội, nó làm nhưng nó lại không bao giờ chịu nhận lỗi. Mặc dù thể nào bố mẹ em cũng truy ra sự thật là như thế nào bằng cách liên lạc với cô giáo nhưng lần nào mắc lỗi nó cũng chối, tỏ ra mình oan ức. Đến lúc lôi tới lớp hoặc nhà cô giáo 3 mặt 1 lời thì chỉ cúi gằm mặt… ạ ạ liên tục.

Nó không bao giờ thấy là nó sai, nó có lỗi cả . Khi bố mẹ em mắng nó, thái độ của nó cũng rất đáng sợ, đầu cúi xuống, mắt gườm gườm, tay vung vẩy, đi lại kiểu hằm hằm. Giờ mỗi lần cô giáo nói nó ở lớp, nó cũng có thái độ tương tự như thế cơ.

Bố mẹ em cũng biết là tuổi dậy thì thì tâm sinh lý rất phức tạp, nên không dám đánh nó nhiều, chỉ phân tích thôi. Cũng lý lẽ các kiểu. Nhưng cứ 1, 2 tuần là đâu lại vào đó.

Giờ bố mẹ em như bất lực với nó ấy. Không làm thế nào được…..

Bố mẹ em thì cũng 6x nên cũng khó, em thì đi học ở xa. Các anh các chị có thể cho em lời khuyên giờ bố mẹ em phải làm như thế nào không ạ.... Cũng hết cách rồi :-<
    Em cảm ơn ạ

Xem thêm các chủ đề tạo bởi kat_nani
    Đang tải...

2. manly shopping

manly shopping Thành viên rất tích cực

Ðề: xin lời khuyên về tâm sinh lý tuổi dậy thì

Lớp 7 là giai đoạn khủng hoảng thứ 2 để khẳng định cái tôi đấy, sang năm sau nó lại bình thường mà. Chỉ nên phân tích chứ đừng đánh.Cùng tuổi nó có những đứa còn giở chứng hơn nhìu.

3. thoitrangxiteen

thoitrangxiteen Thành viên mới

Ðề: xin lời khuyên về tâm sinh lý tuổi dậy thì

cái tuổi này chắc là bé bắt đầu thích chứng tỏ rồi nên mới có các hành động " nói chuyện rất to, ra chơi thì cứ bày trò, phá lên cười ".
    Mà vẫn đang trong thời học sinh nên những mấy cái trò quậy phá là ko thể tránh khỏi.
    Nêú bé ưa nịnh thì chắc là thích nghe nói ngọt. Có lẽ ba mẹ nên nhẹ nhàng phân tích, từ từ rồi bé sẽ hiểu thôi.