Xin nhờ các mẹ tư vấn chút về việc cho con đi học Mẫu giáo

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi nhim_2208, 27/4/2012.

1. nhim_2208

nhim_2208 Thành viên tích cực

Xin chào các mẹ, mình có 1 thắc mắc nhỏ nhờ các mẹ tư vấn giúp với ạ.

Mình có bé được hơn 2 tuổi, tháng 9 này định cho con đi học mẫu giáo, nhưng mà đang băn khoăn với 2 lựa chọn:

1. Trường mẫu giáo công của phường mình ở, việc nhập học thì k phải lo vì mẹ mình làm ngoài phường, nhưng mà thấy mẹ bảo 1 lớp có đến 70 cháu, 3 cô giáo, số lượng học sinh đông quá sợ k chăm lo tốt cho con được.

2. Trường mẫu giáo công của phường bên cạnh, nhập học thì mình thấy cũng có thể lo được, 1 lớp chỉ khoảng gần 40 cháu, cũng có 3 cô giáo, chăm lo tốt hơn.

Mẹ mình thì bảo nên lựa chọn 2, vì chăm con tốt hơn, nhưng chồng mình thì cứ băn khoăn vì k biết học trái tuyến sau này có ảnh hưởng gì đến việc vào học lớp 1 không. Nhờ các mẹ tư vấn giúp mình với.

Mình đang đi học cao học bên Hàn Quốc, phải bỏ con ở nhà cho bà trông nên k hỏi han được tình hình cụ thể. Cuối tháng 6 mới về mà tháng 7 đã phải nộp hồ sơ rồi. Cảm ơn các mẹ rất nhiều

Xem thêm các chủ đề tạo bởi nhim_2208
    Đang tải...

2. huong8122008

huong8122008 Thành viên tích cực

Ðề: Xin nhờ các mẹ tư vấn chút về việc cho con đi học Mẫu giáo

chào mẹ nó.chẳng biết mẹ nó ở đâu nên mình cũng ko rõ chỗ bạn ở xin học cho con có khó không.
    nhưng như trường hợp của mình thì mình đăng ký khai sinh cho bé ở nhà ông bà ngoại,xin học lại ở khu nhà ông bà nội.mất 2 triệu tiền trái tuyến.đến giờ mình vẫn để nguyên hộ khẩu như vậy.mình nghĩ sau này đi xin học cũng ko khó khăn gì lắm đâu.có trái tuyến thì cũng chỉ đóng trong năm đầu tiên thôi mà

3. nhim_2208

Cảm ơn mẹ nó nhiều nhé. Nhà ngoại mình ở Hào Nam - Giảng Võ, mình cũng đăng ký hộ khẩu cho 2 mẹ con ở đây vì chồng mình trong quân đội, hộ khẩu quân đội quản lý. Mình định cho con đi học ở phía nhà ngoại luôn. Nếu sau này chỉ đóng trái tuyến thì cũng k lo nhưng chồng mình chỉ lo là k xin vào học được. Mình thì cũng nghĩ là chắc k có vấn đề gì nhưng chồng mình bảo cứ hỏi lại cho chắc. Cảm ơn mẹ nó nhé. Chắc mình xin cho con học mẫu giáo trái tuyến cũng đc, miễn là ít cháu để yên tâm hơn.

4. Masafot

Masafot Bắt đầu nổi tiếng

mẹ nó vất vả nhỉ .. con còn bé mà phải xa để đi học rồi ... Mình thấy trường hợp cháu mình xin học lớp 1, cũng xin trái tuyến ở Mỹ Đình sang Nghĩa Tân, cũng chỉ tốn chút công 3 lần đi lại ... còn ít tiền ... mình nghĩ xin ở đâu cũng phải mất, bôi trơn cho nhanh đấy mà.
    Chúc mẹ nó học tốt để mau được về gặp con nhá!

5. Bo Bống

Bo Bống Guest

Học trái tuyến thì ảnh hưởng gì vào lớp 1 đâu bạn, mẫu giáo thôi mà. Nhà mình ở Long Biên, hộ khẩu ở Ba Đình nhưng con học mầm non Chu Văn An ở Thụy Khuê đây này :). Năm nay vào lớp 1 cũng trái tuyến luôn, học Trần Quốc Toản phố Nhà Thờ, Hoàn Kiếm :).
    Theo mình cứ ở đâu tốt cho con thì bạn cho học cho yên tâm.

6. TMDecor

TMDecor Thành viên tích cực

Quan trọng là mẹ nó dò hỏi được mối, sau đó thì cứ nhờ họ giúp cho.
    Đơn phương đi hỏi mà ko quen thì họ làm khó lắm.

Có thể hỏi hàng xóm đang có con trong độ tuổi giống bé nhà mình chẳng hạn.

Quan điểm là ở đâu vắng thì đỡ hơn.

Con mình 14thg ~ 28 tháng : học trường tư
    2 tuổi ~ 5 tuổi: trường công
    Giờ 5 tuổi : lại quay về trường tư, vì trường công kinh khủng, cô ít - cháu nhiều, bọn trẻ toàn dạy nhau những điều ko hay.

7. hocvieneq

hocvieneq Banned

Theo tôi, cháu mới 2 tuổi thì việc cho cháu đi lớp chủ yếu hướng đến sự chăm sóc của nhà trường. Một lớp mà hàng 50, 70 cháu như thế tôi thấy khó mà có sự chăm sóc tốt được. Nếu nhà mình có điều kiện thì nên cho cháu vào trường tư thục đến khi cháu 4 tuổi thì cho cháu vào trường công để rèn luyện là hợp lý nhất.

8. nhim_2208

Cảm ơn các mẹ rất rất nhiều nhé. Có sự tư vấn, động viên của các mẹ nên mình cũng thấy yên tâm hơn rất nhiều. Xa con, k sát sao được nên mình lo lắng lắm. Gần nhà mình cũng có mấy mẫu giáo tư, nhưng vì mới thành lập nên cũng chưa biết chất lượng như thế nào. Bé nhà mình còn hơn 2 tuổi rồi mà chưa ăn cơm được nữa vì bé lười nhai mà họng kém nên hay bị nôn trớ. Mình định hè này về ở nhà 2 tháng thì luyện cho con ăn cơm thành thục rồi mới đi lớp. Có khi phải nghe theo lời mẹ trên đây cho con đi tư thục trước để cho bé làm quen với đỡ bỡ ngỡ. Một lần nữa cảm ơn các mẹ nhiều lắm ^^