Xin việc phải có hồ sơ là sao?

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi cocum, 10/6/2014.

1. cocum

cocum Thành viên chính thức

Có mẹ nó giải thích giúp mình với. Sao nhà mình mới bắt đầu tuyển dụng đã đòi 1 bộ hồ sơ là sao? Để làm gì? Theo mình khi đi thi tuyển chỉ cần 1 bản CV về bản thân là được. Đâu có nhất thiết phải làm nguyên 1 tập giấy tờ?

Trong khi tuyển chỉ có 1-2 người, mà cả trăm nghìn người nộp thì riêng việc duyệt hồ sơ đã mệt, đến khi tuyên xong thì hồ sơ ko trúng cũng cho vào thùng rác chứ làm gì? Một sự lãng phí không nhỏ. Mà người nộp hồ sơ cũng phải chi một khoản để vứt đi nữa. Thật là khó hiểu với cách tuyển dụng duyệt hồ sơ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi cocum
    Đang tải...

2. ketnoimang

ketnoimang Thực phẩm sạch Tây Bắc

Ðề: Xin việc phải có hồ sơ là sao?

Mỗi chỗ tuyển dụng mỗi khác chị ak, em hồi ms ra trường cũng vác hs đi khắp nơi, mới đầu thì còn công chứng, sau thì photo hết. Thực ra thì cầm mỗi cái cv đi xin việc thì nó cũng hơi trơ trọi. tốt nhất là nên gửi CV qua mail trước, ok thì họ sẽ gọi

3. bumbum1612

bumbum1612 Bắt đầu nổi tiếng

đó là luật bất thành văn mà, ở đâu cũng vậy, m trc mất cả chục bộ hs ấy

4. chuoicabuong

chuoicabuong Thành viên kỳ cựu

thi nàh tuyển dụng cũng phải lọc thông tin chứ, check trước khi tuyển

5. dung1008

dung1008 Bắt đầu tích cực

em cũng thấy vô cùng lãng phí, như e hay xem phim hàn xẻng thấy họ đi phỏng vấn có mỗi tờ CV k ah, mà ở đấy cũng có đầy đủ các thông tin cơ bản mà nhà tuyển dụng cần rồi. Theo em ban đầu mình nộp Cv qua mail để nhà tuyển dụng lọc, sau quá trình pv ếu ok thì yêu cầu bộ hồ sơ gốc luôn.
    Mà trước e có đọc 1 toppic trên lamchame, có người hỏi mua những bộ hồ sơ đã công chứng đấy giá là 100k/1 bộ để làm hồ sơ dự thầu hay gì gì đấy, không nhớ rõ.
    Trước em đi xin việc 1 bộ hồ sơ công chứng đàng hoàng, giờ rút kinh nghiệm rùi chỉ làm bản photo thui.

6. cocum

Nếu mà 1,2 người thì ko nói, đây là bao nhiêu người, mất công mất của, mình thấy việc này cần phải cải thiện thì mới đúng. Hồ sơ chỉ cần khi đã trúng tuyển và công ty cần có hồ sơ để làm các thủ tục hành chính. Còn ở giai đoạn tuyển dụng như vậy là thừa hoặc là nhằm vào các mục đích khác

7. me_bin_bon

me_bin_bon

biết là lãng phí nhưng nhập gia thì tùy tục, kiểu như thế. hihi.

8. nusigiangho87

nusigiangho87 Thành viên kỳ cựu

Đó là quy định bắt buộc mà.bộ hồ sơ thể hiện hết con người bạn như thế nào từ nhân thân,trình độ và năng lực của bạn nữa.Nên điều đó là cần thiết bạn ạ.

9. Nullju

Nullju Bắt đầu tích cực

nếu mà hok có bộ hồ sơ đầy đủ thì CV chắc gì người ta đã tin tưởng? 1 cái ảnh làm sao ng ta biết được sk của bạn ntn?, trình độ bằng cấp khai thật hay giả?....tuyển 1 vòng gọi đến mỗi cái CV... đến lúc nhận vào làm tá hỏa là bị lừa thì ai chịu...tuyển dụng lại nữa chắc?
    ko có sơ yếu lý lịch xác nhận địa phương: đi ăn trộm ăn cắp thì sao.............nhiều hệ lụy phết:))

10. cocum

Theo mình thì bằng cấp ko phải là cái quan trọng, quan trọng là người tuyển dụng phải đánh giá được khả năng của ứng viên để có quyết định chính xác người mình cần. Người tuyển dụng cần phải có kinh nghiệm và trình độ thực tế cũng như cần có những bài test đánh giá về con người, từ đó mới xác định đúng người.

Còn nếu người đã xin đi làm thì làm gì có chuyện trộm cắp? Đó chỉ là thủ tục hành là chính, ko giải quyết được vấn đề.

11. tranhonghue

tranhonghue Bắt đầu nổi tiếng

nói thật với bác nhé, nếu bác chỉ vác mỗi cái CV đến, em phỏng vấn bác ok, khả năng bác cũng thừa, đánh giá về con người bác cũng tốt... nhưng đến khi đi làm, bác nộp cho em cái hồ sơ, mà hồ sơ ấy ko đủ điều kiện của bên em thì bọn em biết làm thế nào? rồi khi phỏng vấn bác bảo bác kinh nghiệm đầy mình, bác học bằng này bằng nọ... nhưng thực tế bác ko được vậy, chỉ là bác có kinh nghiệm đi phỏng vấn nhiều nên bác có thể "chém" đẹp thì sao?. mà cái hồ sơ cũng là 1 cách để nhà tuyển dụng đánh giá con người và năng lực bác đấy ạ. còn chuyện tuyển dụng chỉ để lấy hồ sơ của bác thì người ta cũng chả nhận 1 đống về cho chật chỗ đâu bác ơi. nói chung cái gì cũng có lý do của nó. chính bác cũng có lý do là phiền phức, lãng phí để bức xúc thì họ cũng phải đánh giá cao những người chỉn chu, chau chuốt cho cái hồ sơ xin việc chứ.

12. nhichan

nhichan Thành viên rất tích cực

Quy định của mỗi nơi mà, có thể người ta sẽ chọn hồ sơ trước rồi mới đến phần gặp mặt, phỏng vấn.

13. oxalove

oxalove Thành viên kỳ cựu

Nguyên tắc bắt buộc nó thế mà mn...........................................................

14. vietbau01

vietbau01 Thành viên rất tích cực

Em ủng hộ ý kiến của mn. Các bác nghĩ thì đơn giản, nhưng còn nhiều yếu tố khác: VD phải có hồ sơ xã phường xác minh thì biết bác là công dân tốt, ko vi phạm pháp luật. Phải có hồ sơ thì sau khi ký hợp đồng thì mới làm căn cứ đóng BHXH, bên BHXH mới làm các thủ tục cấp sổ.... và một nhân viên xin việc chân chính thì vấn đề này ko là gì cả. Nếu bác ấy có tư tưởng như vậy thì bác nên làm chủ để hiểu được vì sao họ cần đầy đủ hồ sơ. Còn việc khi xin việc thì chỉ cần bản photo và CV là đủ, khi được nhận thì nộp bản gốc.

15. lemanhtungnd

lemanhtungnd Kenzi

Mình ko tán thành ý kiến của bạn lắm...CV thì gửi qua mail sẽ tốt hơn. Sau khi đọc mail thấy ok thì gọi tới phỏng vấn, mang theo hồ sơ xin việc để có thể kiểm tra nhân thân, sức khỏe, lý lịch của lao động đó :) như thế sẽ tốt hơn

16. Gautrucnhoxinh

Gautrucnhoxinh Bắt đầu nổi tiếng

Chị ơi, ai cũng có cái lý của mình, biết rằng có lãng phí nhưng bản CV ko nói hết được con người chị. Vì là CV nên ai cũng nhận phần hay mình, thậm chí là thuê viết hoặc lấy cái có sẵn của người khác.
    Hồ sơ là cái đánh giá ban đầu về con người chị, nguồn gốc , sức khỏe và bằng cấp của chị. Biết là VN mình vẫn nặng vấn đề bằng cấp nhưng công ty em trước có phỏng vấn 1 anh viết CV thì hoành tráng lắm đến lúc hỏi hồ sơ thì kêu ko có vì vẫn nợ môn cho đến giờ vẫn ko trả mà cứ đi làm, chẳng hiểu các công ty trước họ có nhận thật ko hay chém gió ( cái khoản này nhiều người nói ko thành có tài tình lắm) . Vì thế " hồ sơ cá nhân" vẫn là cái quan trọng chị ạ

17. linhyentuti

linhyentuti Thành viên chính thức

Có công ty k tuyển dụng, nhưng vẫn đăng tuyển để lấy hồ sơ của mọi ng. Họ có thể làm HĐ giả để tăng chi phí lương này, rồi đăng ký cả mst cá nhân này..
    Như e cũng thế.. Năm nay tháng 2 mới đc đi làm..mà ktra mst đã làm từ tháng 4 năm ngoái rồi..

18. Vũ Hoàng Vân Chi

Vũ Hoàng Vân Chi Thành viên nổi tiếng

không có hồ sơ, không có chứng nhận của phường xã thì làm sao biết được mình đang nhận 1 đối tượng thế nào về làm việc hả bạn? nhỡ đối tượng có tiền án tiền sự thì sao? không có giấy khám sức khoẻ nhỡ người ta làm đc 1 tg lại nghỉ bệnh tật thì thế nào? đơn giản thế thôi
    Ngoài ra 1 cái đơn xin việc cũng thể hiện rất nhiều về 1 người mà, thấy đc cả tư duy, cách hành văn của người viết đơn, cả chữ viết nữa chứ, hihi

Sửa lần cuối: 10/6/2014
  19. luongphucnguyen

luongphucnguyen Thành viên sắp chính thức

Ngày trc mình có tham gia ứng tuyển 1 công ty. HỌ chỉ yêu cầu gửi bản mềm scan qua mail, họ sẽ check mail, nếu ứng viên nào đủ tiêu chuẩn và điều kiện thì sẽ gọi điện hẹn lịch phỏng vấn và lúc đó mới mang 1 bộ hồ sơ đi kèm luôn (có những công ty trúng tuyển mới cần hồ sơ bản cứng). Như thế mình thấy rất hay, vừa tiết kiệm thời gian cho nhà tuyển dụng lẫn người tìm việc. Đỡ khoản hồ sơ lỉnh kỉnh này nọ.

20. mẹ yêu tút tít

mẹ yêu tút tít Thành viên tích cực

e cũng đồng ý kiến với chủ top, còn có chỗ chưa chắc chắn dc nhận mà đã bắt nộp bản gốc thế là cả 2 bộ hồ sơ cống hiến mà chả có kết quả gì, tốn bao nhiêu tiền đi pho to mua vỏ hồ sơ mà mãi e chưa tìm dc việc đây ạ