Xử lí tình huống khi trẻ bị lạc

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi bupfshion2, 18/10/2012.

1. bupfshion2

bupfshion2 Bắt đầu tích cực

Điều này vẫn thường xẩy ra đối với các bậc phụ huynh có con nhỏ, khi cho trẻ đi chơi trong công viên, siêu thị... Chúng ta thường nghĩ mình luôn cẩn thận để mắt trông bé, nhưng chỉ một phút sơ sẩy cũng đủ để lạc mất bé. Nếu điều đó xảy ra, thì hãy làm theo từng bước sau để có thể tìm được bé nhanh nhất.
    Hãy bình tĩnh

Thực hiện điều này không phải dễ. Nhưng trong lúc rối loạn, bạn càng mất bình tĩnh bao nhiêu thì càng làm chậm việc tìm kiếm bấy nhiêu.

Gọi to tên bé

Lúc bị lạc, bé có thể vẫn còn ở khu vực bạn đứng nhưng không nhìn thấy bạn. Hãy gọi thật to tên của bé, để bé nghe thấy và nhận ra hướng bạn đứng ở đâu.

Nhờ ngay sự giúp đỡ của những người xung quanh

Bạn hãy trình bày với người phụ trách khu vực và cả những người gần nơi lần cuối cùng bạn nhìn thấy bé. Vì họ là những người nắm vững được địa hình, có kinh nghiệm trong việc tìm kiếm.

Nhờ sự giúp đỡ của các phương tiện thông tin

Nếu con bạn bị lạc trong siêu thị, trong nhà sách, thậm chí ở ngoài chợ... thì bạn hãy nhớ ngay tới các phương tiện thông tin đại chúng như micro hay loa phóng thanh (luôn có ở các khu vực đó) và cung cấp cho các thông tin cần thiết về con mình, để gọi tên bé và qua đó nhờ mọi người để ý giùm bạn.

Chủ động tìm kiếm
    Bạn hoàn toàn không thể chờ đợi một đứa trẻ quay trở lại, nếu nó đã bị lạc. Hãy chủ động lần theo những dấu vết cũ của con bạn, tại nơi lần cuối cùng bé ở cạnh bạn ngay khi phát hiện lạc mất bé. Đặc biệt là kiểm tra kĩ nhưng dấu hiệu nguy hiểm gần khu vực đó như hồ nước, cầu thang máy...

Hãy báo công an
    Đây là phương án cuối cùng nếu bạn không thể tìm thấy bé. Hãy gọi điện yêu cầu giúp đỡ sau khi đã cung cấp cho công an các thông tin về tên tuổi và hình dáng của bé, cũng như địa điểm nơi bé vừa bị lạc.

Dưới đây là một số kĩ năng bạn cần biết để bảo vệ bé khỏi đi lạc và những điểm bạn cần biết nếu bé bị lạc.

- Thứ nhất, bạn phải nhớ chính xác bé mặc quần áo màu gì, có điểm gì đặc biệt.

- Thứ hai, hãy luôn mang theo một tấm hình chụp mới nhất của bé.

- Thứ ba, bạn phải miêu tả được những đặc điểm cơ bản của bé như chiều cao, cân nặng, màu tóc kèm theo những đặc điểm của bé như cái bớt, đôi khuyên tai hoặc bộ quần áo mà bé mặc. Và bạn phải nhớ lại những điểm thay đổi của con mình trong thời gian 6 tháng trở lại đây.

- Thứ tư, đây là điều quan trọng hơn cả: Hãy luôn dạy cho bé thuộc những thông tin cần thiết về bản thân và gia đình như bé tên gì, ở đâu, con ai hay số điện thoại nhà là số mấy... Tốt nhất là bạn luôn để vào trong đôi giầy hay khâu vào quần áo của bé, một mẩu giấy ghi đầy đủ những thông tin trên. Tuy nhiên, bạn phải lưu ý là để mảnh giấy ở vị trí mà kẻ gian không tìm thấy được dễ dàng, nếu không nó sẽ trở thành con dao hai lưỡi vì kẻ gian có thể tống tiền bạn.

- Thứ năm, trong mọi trường hợp bạn nên cho con bạn biết bé đang ở đâu và dặn dò kĩ bé luôn phải theo sát mình.

Các bậc phụ huynh hãy luôn cảnh giác và cẩn thận trong việc trông giữ con mình. Chỉ nên gửi con cho người đáng tin cậy như anh chị em lớn của bé hay người bạn thân cận và có trách nhiệm, để tránh những điều đáng tiếc có thể xẩy ra.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi bupfshion2
    Đang tải...

2. giam.can.thoi

giam.can.thoi Tư Vấn Giảm béo Sau sinh

Ðề: Xử lí tình huống khi trẻ bị lạc

Mình thấy hình như các bố mẹ thường luyện cho bé nhớ số điiện thoại của bố hoặc mẹ thì phải

trangtron591 thích bài này.
  3. meyeubekem

meyeubekem Thành viên kỳ cựu

Bài viết hữu ích quá và khiến mình rùng mình nhớ lại chuyện vừa rồi xảy ra. Hôm ấy nhà mình đi siêu thị, lúc về, mình thấy chị bán vé số ôm đứa con nhỏ nên dừng lại mua. Chồng vào bãi lấy xe. Mua xong mình chẳng thấy con gái (28 tháng) đâu, nghĩ chắc đi chung với ba. Nhanh mắt nhìn bãi xe, thấy chồng đang lúi húi lấy xe một mình.... Mình thực sự lạnh người, bần thần, quay nhanh người lại thấy con bé đứng gần chị bán vé số... Ơn trời... Nhỡ hôm ấy ... chắc mình k sống nổi. Con bé tí làm sao nhớ được thông tin gì mà liên lạc với ba mẹ ngoài cái tên cơ chứ. Bọn trẻ rất nhanh chân nên khi vào những nơi công cộng nhất cử nhất động k thể ngoài tầm nhìn của mình...

4. Mẹ_Nở_0609

Mẹ_Nở_0609

cảm ơn chị chủ thớt ạ, bài viết này quả là rất hữu ích với các mẹ đấy ạ

5. tuyetmaicfa

tuyetmaicfa Mẹ Conan

Cám ơn chị chia sẻ nhé. Hữu ích lắm ạ.

6. khicondangyeu

khicondangyeu Thành viên kỳ cựu

Bài viết này thực sự rất hữu ích và mình nghĩ điều thứ 4 là cực kỳ quan trọng, đó chính là chúng ta nên rèn luyện kỹ năng xử lý kihi bị lạc, điều này sẽ giúp trẻ tự biết cách tìm lại người thân, dễ dàng hơn là chúng ta phải đi tìm kiếm

7. sanhotrang_halong

sanhotrang_halong Thành viên sắp chính thức

Bọn trẻ rất nhanh chân nên khi vào những nơi công cộng nhất cử nhất động k thể ngoài tầm nhìn của mình...

8. happykids252

happykids252 Bắt đầu nổi tiếng

ui đọc bài này xong cũng nhớ hôm 20/10 cả nhà đi the Garden đang lựa chọn quần áo thì con chạy đi mất, hai vc nhìn mãi chả thấy đâu, lúc đó ta hỏa đi tìm. Hic Con chạy mãi ra phí đăng cầu thang. Bố mẹ thì tìm ở phía chỗ quần áo tưởng con chui vào đó vì lúc trước vẫn chạy chui hết chỗ này chỗ kia, may mình chạy ra phía cuối đằng cầu thang để tìm thì thấy con đang chạy quay lại phía bên kia, lúc ra vừa tức vừa phát cho con 1 cái.

9. kietanh30

kietanh30 Thành viên tập sự

cái này về phải dạy bé nhà mình thôi

10. trangtron591

trangtron591 Thành viên tập sự

Bài viết hay, cám ơn chủ top nhiều nha :">

11. mekhoaibop

mekhoaibop Thành viên tích cực

Con nhà mình cứ vào siêu thị là bố mẹ không tập trung mua bán được cái gì, cu cậu chạy khắp nơi. May mà chưa bao giờ bị lạc.

hanh_86 thích bài này.
  12. topaz2012

topaz2012 Bắt đầu nổi tiếng

ở quê mình mọi người dạy con trẻ nhớ tên bố mẹ, tên làng xã huyện và thành phố.những đứa trẻ nhỏ đã biết đọc chính xác địa chỉ nhà của nó ở đâu. người lớn chỉ cần hỏi cháu ở đâu là trả lời lưu loát luôn.

13. chanh thúi

chanh thúi Bắt đầu tích cực

cho bé nhớ số đt của bố mẹ là hay nhất

14. mekhoaibop

Mình cũng dạy cho con nhớ số điện thoại của bố mẹ, lúc đi học thì luôn nhắc nhở không đc theo ai, chỉ có bố mẹ, ông bà đón mới đc về

15. ACD

ACD nhatbanhaiduoc.com

Hồi đi du lịch nước ngoài thì mình đeo cái tag ở cổ cho con. Nhưng giờ về nhà mình lại lười, chủ quan, và ít cảnh giác hơn. Giờ lại phải nêu cao cảnh giác rồi :D

16. megiavan

megiavan Bắt đầu tích cực

e thì làm 1 cái card tự chế, ghi tên, ngày sinh, số đt bố mẹ, đi đâu cũng nhét túi hoặc balo mà bé đeo, nhỡ có gì thì có người trông thấy cũng may ra...nhưng cái chính là mình phải trông con cẩn thận, chứ bé tí làm sao nhớ nổi số đt hic hic

17. mekhoaibop

Con nhà mình thì 6 tuổi rùi, nên cũng nhớ được số điện thoại của bố mẹ nhưng vẫn phải nâng cao tinh thần cảnh giác. Lúc nào cũng phải dặn không được đi theo người lạ, nếu bố mẹ chưa kịp đến đón thì ngồi trong lớp chờ chứ không được chạy lung tung.

18. hanh_86

hanh_86 Thành viên mới

nên cho trẻ nhớ số điện thoại nhà mình để khi bị lạc trẻ biết cách gọi về nhà