xưng mày tao với con - sai lầm của cha mẹ

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi shop166b.dinhcong, 5/4/2015.

1. shop166b.dinhcong

shop166b.dinhcong Thành viên đạt chuẩn

Đây là suy nghĩ riêng của em về việc bố mẹ xưng hô "mày,tao" với các con cái lúc bình thường hay lúc tức giận ạ.
    Trẻ nhỏ vốn rất ngây thơ như tờ giấy trắng, các con vẫn chưa hiểu được điều gì sai, đúng, chưa hiểu phải làm mọi việc thế nào cho vừa ý bố mẹ, mà ko biết thì không có tội ạ. Tuy vậy, một số bố mẹ dù ko có ý gì khi xưng hô mày tao với con nhưng điều đó vô hình làm tổn thương tâm lý trẻ, con sẽ sợ ko dám làm gì, cảm thấy bố mẹ ko yêu thương con và gây nên sự nhút nhát, cáu kỉnh cho con trẻ.
    Trước đây khi em còn bé, e đã nhớ mãi khi bố e quát và xưng hô mày tao với em. Em tổn thương vô cùng, cảm thấy buồn ko muốn nói chuyện với ai nữa. Đó mới chỉ là lần đầu tiên và duy nhất bố như vậy khi em ra đường chơi mà ko xin phép. Lúc ấy còn nhỏ chưa thể hiểu được vì sao chỉ ra đường chơi 1 chút mà bố đối xử với em như vậy, và cảm giác muốn làm ngược lại lời bố, ko muốn nghe lời nữa.
    Sau khi có con rồi, e mới hiểu ra, trẻ luôn có xu hướng làm ngược lại lời người lớn khi bị mắng. Nên em thay đổi cách dạy con, khi con làm sai việc gì em đều nói để con hiểu thế nào là đúng, con nên làm lại như thế nào để mẹ vui. Con sẽ nghe theo ngay và bố mẹ cũng ko phải quát mắng, vừa mệt mẹ vừa mệt con.
    Mong các bố mẹ yêu thương con đừng quát mắng, mày tao với con mà hãy giải thích, dạy con cách làm đúng ạ. E tin là các con sẽ vâng lời và ngoan ngoãn, các con sẽ dần lớn và hiểu điều gì đúng, hình thành ý thức và sự hiểu biết của bản thân con.
    Em cảm ơn các bố mẹ đã xem qua bài viết của em, lần đầu em viết nếu có sai xót mong các mẹ bỏ qua ạ

Xem thêm các chủ đề tạo bởi shop166b.dinhcong
    Đang tải...

2. huonghanoi

huonghanoi Thành viên chính thức

bài viết hay quá,bé con nhà mình mỗi khi bị mẹ mắng mẹ xưng mày tao là bé phản ứng ngay tại sao mẹ cứ gọi con là mày vậy,con không thích mẹ gọi như thế,mình nghĩ trẻ em rất nhạy cảm,bé nghĩ bố mẹ xưng mày tao là không yêu thương bé và bé tỏ thái độ không muốn nghe bố mẹ nói nữa,mình nghĩ muốn con nghe lời thì bố mẹ phải làm gương trong hành động và lời nói với con

urusaihito thích bài này.
  3. MaiHuong_1710

MaiHuong_1710 Thành viên tích cực

Mình cũng vậy, mỗi lần bị mắng mà bố mẹ xưng mày-tao cảm thấy buồn vô cùng, bố mẹ k cần phải dùng từ ngữ như thế thì con cái vẫn hiểu được cơ mà

4. Lương Tâm An

Lương Tâm An Bắt đầu tích cực

uhm, nhiều lúc giận quá tớ cũng xưng tao-mày với con...hic..hic.. cần kiểm soát hành vi của mình mới được!!!!!!!

5. thanhthanhtuyen

thanhthanhtuyen Thành viên mới

Căn bản là bố mẹ của mình. Tức là ông bà ngoại cũng gọi mày-tao với mình từ bé rồi. Cho nên giờ có con đôi khi cũng lỡ mồm. Khó sửa phết

6. ngochan_zxc

ngochan_zxc Ngọc Hân

mình thì thấy bt :D Vì trước giờ bố mẹ mình vẫn nói như vậy. Chị em mình cũng quen và chẳng ai mảy may oán trách hay cảm thấy khó chịu với những từ ngữ đó cả. Vì ai cũng biết là bố mẹ ko có ác ý hay kỳ thị gì.
    Cơ bản chỉ là thói quen giao tiếp do bố mẹ dân quê, làm nông nên cách ăn nói cũng ko hoa mỹ.

7. Tắm bé EVACARE

Tắm bé EVACARE Phạm Loan

uhm. mình thấy xưng mày tao nghe như mắc tội và k tình cảm lắm

8. quynhhoa209

quynhhoa209 Bắt đầu tích cực

không hiểu sao mình bị di ứng khi nghe xưng mày - tao nhất là bố mẹ với con cái cảm giác xa lạ vô cùng. Có nhiều trường hợp mình nghe bố mẹ xưng mày- tao với con cái rồi bé không biết cũng nói lại như vậy với bố mẹ.

9. phanbichlua

phanbichlua Thành viên kỳ cựu

Con tớ mới 2 tuổi nhưng chưa dùng mày tao bao giờ, không biết sau này thì thế nào nữa

10. lucky55ting

lucky55ting Thành viên đạt chuẩn

Không nên gọi mày t với con cái, gọi thế trẻ nó quen với xưng hô như thế

11. ecoenvir

ecoenvir Độc lập, Tự do, Hạnh phúc

cám ơn bài viết của mẹ nhé, mình cũng nghĩ mày tao với con thì không tình cảm lắm, nhất là trẻ nhỏ

12. Linh Anh 3108

Linh Anh 3108 Thành viên mới

em nghĩ tuyệt đối không bao giờ xưng hô như vậy, dù chỉ 1 lần cũng sẽ để lại rất nhiều dư âm xấu cho trẻ nhỏ.

13. LinhViPizza

LinhViPizza Pizza ngon Hà Nội! HOTLINE: 098.908.2386

Nhiều lúc tức giận đúng là ko kiểm soát đc lời nói... Nhưng khi nghĩ lại đúng là ko nên thật! Cám ơn bài viết của chủ top nhé! Sau này cũng nên kiểm soát lời nói của mình hơn

14. sachhaytangkinhcac

sachhaytangkinhcac Chuyên đồ độc, đẹp, lạ, dị của tương lai

con hư tại bố mẹ, xưng với con như thế nào thì con cũng sẽ học theo thui. Thank bài viết!

15. thinhthikhuyen

thinhthikhuyen

e thi thoảng bực mình quá cũng xưng hô ( buột miệng nói thôi), hic, cố gắng kiềm chế

16. Huongnguyet

Huongnguyet Bắt đầu tích cực

Ôi đọc các bài của các mẹ, em thấy mình sao tệ quá. Những lúc giận em ko kiềm chế được ạ :((

17. minhnq99

minhnq99 Thành viên tập sự

Xưng hô thế thì không nên rồi. Nhưng nếu đôi lúc bực quá mà lỡ lời, thì sau đó có nên nói chuyện hoặc xin lỗi bé không nhỉ?

18. oxalove

oxalove Thành viên kỳ cựu

lúc nóng giận nhiều khi các bố mẹ hay mắc sai lầm lắm ạ

19. kidshop2012

kidshop2012 Sữa chua uống sốt hoa quả

cảm ơn bài viết chân thành của mẹ nó. đọc bài viết em cũng thấy mình cần phải sửa đổi, kiên nhẫn hơn trong việc dạy con

20. cenreahang

cenreahang Thành viên chính thức

Xưng hô như thế dễ khiến trẻ hiểu lầm và cũng làm giảm đi rất rất nhiều tc cha con. Mình ghét các kiểu xưng hô như vậy. Trẻ con như tờ giấy trắng có biết gì đâu