Ý tưởng tổ chức dã ngoại nông thôn tìm hiểu cuộc sống cho các con ở HÀ Nội

Thảo luận trong 'Các vấn đề giáo dục khác' bởi Mẹ Be&Khoai, 5/10/2009.

1. Mẹ Be&Khoai

Mẹ Be&Khoai Thành viên Hội Rắn

Các mẹ thân iu!
    Tình hình là em thường cho con về quê chơi hàng tháng và các con rất thích nên muốn rủ các mẹ tổ chức cho các con hàng tháng để các con có cơ hội tìm hiểu thêm về cuộc sống nông thôn. Quả thực là em thấy rất thú vị :p.

Em chỉ đưa ra ý tưởng, còn nếu tổ chức thì các mẹ giúp các con nhé:p.

Em mô tả qua về quê nhà em và hành trình + chương trình có thể như thế này. Các mẹ cho ý kiến:

- Địa chỉ: Thôn Nội Doanh, Xã Đông Ninh, Huyện Khoái Châu, Tỉnh Hưng Yên
    - Tuyến đường đi: Cách Hà nội khoảng 35km, đi đường Pháp Vân xuống Đỗ Xá, đi phà qua Sông Hồng
    - Thời gian: sẽ tổ chức vào cuối tuần
    - Về quê các con có thể học hỏi từ:
    + Cánh đồng lúa, cánh đồng ngô quan sát được lao động vất vả của bà con nông dân để tạo ra hạt lúa hạt gạo.
    + Tham gia lớp học với học sinh tiểu học ở nông thôn để thấy điều kiện học tập của các bạn ở nông thôn còn thiếu thốn thế nào và các con có điều kiện hơn các bạn thì phải cố gắng học tập thế nào
    + Xem chăn nuôi bò, lợn, gà
    + ...................................
    - Em có thể giúp các con chỗ ăn, chỗ nghỉ vì nhà bà em có 1 ngôi nhà ở quê:p.

Em sơ qua vậy thôi còn các mẹ cho ý kiến nhé

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mẹ Be&Khoai
    Đang tải...

2. Me-Bin-Bo

Me-Bin-Bo Bắt đầu nổi tiếng

ý tưởng hay quá, mình cũng luôn tìm mọi điều kiện để cho con được tiếp xúc với môi trường tự nhiên ở các vùng quê để các con hiểu biết thêm về cuộc sống ở nông thôn, khác với thành phố như thế nào, biết cây cỏ, ngô khoái lúa.... Tuy nhiên để hiện mình có một bé trai nhỏ mới 1,5 tuổi nên cũng khó thu xếp cho con trai lớn đi, cháu học lớp 2. Mẹ Bé&khoai cứ lên kế hoạch cụ thể nhé, nếu thu xếp được mình cũng muốn cho các con tham gia. Cám ơn nhiều.

Mẹ Be&Khoai thích bài này.
  3. Mẹ Be&Khoai

Phải tổ chức đông đông một chút từ 10 cháu trở lên nên các mẹ cứ cho ý kiến rồi cùng tham gia nhé.

4. chuotcontime

chuotcontime

Các mẹ ơi...
    Đây là một ý tưởng hay đấy ạ, tớ ủng hộ chương trình này, các mẹ thảo luận và trao đổi sau đó tớ có thể sẽ cùng với các Mẹ tìm hiểu thông tin và lên kế hoạch thực hiện nhé....

5. Mẹ Be&Khoai

CÁc mẹ cứ đóng góp ý kiến nhé:p. Chỉ mong cho các con có cơ hội được trải nghiệm cuộc sống thui.

6. mẹ yêu Chíp

mẹ yêu Chíp Thành viên Hội Rắn

Ý tưởng thì quá hay rùi bà ạ, nhưng nếu đi vào cuối tuần thì làm sao có thể tham gia lớp học nhỉ?
    Bà thử nghiên cứu xem còn cái gì khác nữa không? Quanh đó có khu nuôi dưỡng trẻ mồ côi và người già... chằng hạn.
    Tôi sẽ đứng ra tổ chức cùng với bà :D

7. Mẹ Be&Khoai

OK thế thì tốt quá :p
    Rất thích vụ lớp học nên tôi định có ý tưởng thế này: sẽ nhờ nhà trường cho 1 lớp học vào ngày nghỉ:p. Mình sẽ có tiền bồi dưỡng cho cô giáo như một buổi dạy thêm, còn học sinh lớp học sẽ chỉ cần khoảng nửa lớp hoặc trên dưới 10 thôi rồi các bạn nhà mình sẽ giao lưu với các bạn của lớp và tặng quà là những những cuốn truyện hoặc sách cũ, mới để ủng hộ nhà trường làm phòng thư viện là được. Vụ này tôi thu xếp được:p.

còn các trung tâm khác thì hình như không có, để tôi tìm hiểu thêm hoặc đến nhà 1 bạn nào đó nghèo nhất xã để thăm cũng được nhỉ?:p
    Cả nhà cùng tham gia nhé

8. Mẹ Be&Khoai

CÁc mẹ cho thêm ý kiến nhé. chắc trước mắt trong tháng 10 em sẽ xem xét tổ chức cho các con lớp con em đi 1 buổi, phải bàn với ban phụ huynh mới được ko bit các phụ huynh ở lớp thế nào đây hihi.:p

9. Mẹ Be&Khoai

Các mẹ đâu rùi mời các mẹ cho ý kiến đi để cùng tổ chức cho các con nào:p

10. cuncua

cuncua Thành viên chính thức

Ý tưởng hay quá ạ, nhưng không biết các cháu từ khoảng mấy tuổi đi được ạ, con em mới 3 tuổi rưỡi không biết có bon chen được không nhỉ

11. Mẹ Be&Khoai

Tớ nghĩ là là khoảng 5 tuổi trở lên thì chắc sẽ hợp lý hơn vì các con sẽ hiểu hơn về cuộc sống.:p

12. Mẹ Be&Khoai

CÁc mẹ bên WTT đang lên danh sách rùi, các mẹ có cho con đi trong tháng 10 này thì tham gia cùng bọn tớ nhé.

13. congai

congai Thành viên tập sự

chương trình hay và bổ ích lắm đấy ,các mẹ nên tham gia cho con ,vì như vậy con sẽ hiểu thêm về cs 1 cách thực tế hơn ,và biết quý trọng những ng xung quanh hơn và ngoan hơn đấy .e chưa có g.đ ,nhưng có điều kiện cho e tham gia với ạ ,để hiểu thêm về cs .

14. Mẹ Be&Khoai

uh rủ các mẹ nhà mình chưa thấy ai tham gia hihi hoặc có thể tham gia bên WTT rùi.
    Chủ nhật tuần sau 30 cháu bên WTT sẽ đi buổi đầu tiên đây. Mong là thời tiết thuận lợi

15. happyday1382

happyday1382 Bắt đầu nổi tiếng

em cũng thích những chương trình thế này lắm nhưng con em cũng mới có 3 tuổi rưỡi, hi vọng lúc con lớn hơn 1 chút cũng có chương trình tương tự thế này. Em ủng hộ cả 2 tay đấy

16. lamphuong

lamphuong Thành viên rất tích cực

Mình muốn cho con tham gia lắm nhưng con đi đâu cũng chỉ đi được 1/2 ngày là đã mệt không thể tiếp tục được 1/2 ngày còn lại và hay say xe nên chỉ lên đây ủng hộ tinh thần cho các mẹ và các con đi chơi vui vẻ, chụp nhiều ảnh up lên mọi người cùng chiêm ngưỡng.

17. Anh Bi cua Minh

Anh Bi cua Minh Thành viên tập sự

Ðề: Ý tưởng tổ chức dã ngoại nông thôn tìm hiểu cuộc sống cho các con ở HÀ Nội

Chào mẹ Be&Khoai, mình là mẹ của 2 bé trai và cũng thường đưa con về nông thôn chơi, mình thấy rất rõ lợi ích của việc đó. Ngoài ra mình là một cô giáo MN nữa, mình đang muốn tổ chức cho các cháu lớp mình về nông thôn dã ngoại để tăng thêm hiểu biết cho các cháu. Mẹ Be&Khoai có thể cho mình vài lời khuyên về cách tổ chức chuyến đi không? Cảm ơn nhiều!

18. ha hoa

ha hoa Guest

Ðề: Ý tưởng tổ chức dã ngoại nông thôn tìm hiểu cuộc sống cho các con ở HÀ Nội

Cái ý tưởng này nên cho sang đất của CLB Học cùng bé sẽ đc nhìu mẹ ủng hộ lắm đấy