Cần giúp: Hỏi Về Vết Mổ Đẻ

Thảo luận trong 'Các vấn đề sau sinh' bởi Mẹ Hồng An, 25/1/2008.

1. twophuong

twophuong Bắt đầu nổi tiếng

Nghe mấy đứa bạn mổ lần 2 bảo mổ lần 2 đau hơn lần đầu do dạ con co thắt hơn, khg biết có phải khg ??? Mình thì lần đầu sinh thường, lần 2 sinh mổ thế nên vừa bị cắt trên (bụng) vừa bị cắt dưới (chỗ ấy...), xấu toàn diện, lỗ ghê !!!

Đang tải...

2. mehainhoc

mehainhoc Thành viên chính thức

Khâm phục bạn quá, mình cũng đẻ mổ mà không dám liều như thế, phải mất 4 năm sau mới dám tiếp tập 2. Vẫn mổ chứ có đẻ thường được đâu.Cũng may là vết mổ đẹp, bây giờ thì cũng khó phát hiện ra vết mổ.Mà cho tớ hỏi chút, mấy mẹ sinh mổ thì bụng có to như bụng mang bầu không đấy?:) Mất bao lâu thì bụng mới nhỏ đi vậy?Có cách nào làm bụng nhỏ đi không nhỉ? bày cho tớ với, cảm ơn nhiều.:)

3. liti85

liti85 Thành viên rất tích cực

ủa sao em nghe nói lần sau cách lần đầu 3 năm trở lên là có thể sanh thường???

4. Khaiyeu

Khaiyeu Banned

Mình cũng làm luôn tập 2 khi đứa đầu mới gần 7 tháng mà cũng mổ cả 2 đấy. vết mổ đầu cũng bị sẹo lồi nhưng làn 2 bác sĩ đã cắt đi bây giờ gần 2 tháng rồi mình thấy vẫn ổn. không hiểu sao vết mổ lần 2 của mình lại mau lành hơn nhưng 1 ngày sau mổ lại đau hơn nhiều.

5. Comkinkin

Comkinkin Thành viên tập sự

Em thấy các chị ở Cty em bảo là vì đẻ lần 2 tử cung sẽ co nhiều hơn nên kể cả đẻ thường hay đẻ mổ thì tập 2 vẫn đau hơn tập 1 cơ.
    Em cũng đẻ mổ đây nhưng mà bây giờ cũng đang lo quá các bác ạ. Trước khi đẻ em đã mổ nội soi u nang buồng trứng. Đc 6 tháng thì em có bầu, đến lúc đẻ fải mổ, nhưng vết mổ đẻ lại giao ngay với vết mổ nội soi lần trước. Mấy hôm nay tự nhiên thấy chỗ giao nhau đó hơi sưng lên và rỉ máu. Nhưng mà ko thấy đau các bác ạ. Chẳng biết có fải là do bụng vẫn to quá, đi làm rồi ngồi nhiều nên nó chèn ép vào ko hic hic. Có bác nào bị như em ko ạ, cho em lời khuyên bổ ích với.:confused:

6. Mẹ Hồng An

Mẹ Hồng An Thành viên Hội Quảng Ninh

khám khẩn trương

cẩn khẩn trương đi khám ngay em ui.

7. maika_120502

maika_120502 Thành viên tích cực

Úi già, đẻ mổ mà có bầu lại nhanh thế có ảnh hưởng gì ko bạn ơi. Mình cũng muốn sẽ làm tập 2 sớm mà các bác sỹ bảo phải sau ít nhất 2 năm. Lần mang bầu thứ 2 của bạn có thuận lợi ko bạn ơi.

8. Khaiyeu

Khaiyeu Banned

khi biết dính bầu lần 2 mình lo lắm nhưng bs bảo vẫn giữ lại và ăn uống bình thường không sao cả và phải đi khám định kỳ. mình thấy vẫn bình thường kg bị gì hết đến ngày chuyển dạ bs mới mổ.

9. Me2Con

Me2Con sieunhi.com.vn

Mẹ này giống nhà mình ghê, cu lớn được 7 tháng mình đã dính bé em rồi, bs cũng bảo để đẻ hơn là xử lý luôn lúc đó, với lại mình khá khỏe nên cũng để đẻ luôn, dù cu anh phải đẻ mổ, đến đúng ngày dự sinh mình mới mổ tiếp cô em ra đấy , cũng không đau gì nhiều, mổ được 1 ngày là mình đã đi lại từ từ, tự làm vệ sinh hết, đến ngày thứ hai là tắm sơ luôn ở viện, 1 tuần sau là mình đã tập nhẹ nhàng trên giường được rồi

NHưng nói chung nguy cơ cao lắm, các mẹ nên để cách 2 năm hẵng có bé sau thì an toàn hơn nhiều, và nuôi con cũng đỡ vất vả hơn, đẻ liền giờ hai đứa nghịch lắm, không bảo ban nổi

10. loanpham

loanpham Thành viên tập sự

Mấy chị ơi ! Em đang ở Cali đây , em đang có bầu lần này là lần thứ 3 , hai lần trước em cũng sanh mổ , thời gian đầu thì vết mổ cũng bị lồi lên và ngứa , khi mình nhấn vào vết mổ thì không có cảm giác gì cả , khoảng 8 tháng sau em có bầu đứa thứ 2 , thi chẳng bị gì cả , bây giờ con thứ 2 của em được 5 tuổi rồi , đứa lớn 6 tuổi , em có bẩu nữa thì bs bảo lần này nữa là thôi , không sanh được nữa , mà em thấy vết mổ của em chẳng có gì , tùy theo bs mổ có khéo hay không ? Và tùy cơ thể của mỗi người , em mổ mà chẳng đau gì hết , không cần uống thuốc giảm đau . Bởi vậy Mẹ Hồng Ân đừng quá lo lắng , chào chị .

11. Yeu_lam_be_oi

Yeu_lam_be_oi Banned

Các mẹ mổ đẻ chỉ giúp e với. Em mổ đẻ được 7 tuần rồi, hiện tại vết mổ của em đã ổn rồi. E đang định gen bụng lại cho gọn hơn chút, liệu có ảnh hưởng gì đến vết mổ và lượng sữa có bị giảm không các mẹ?
    E mong tin của các mẹ, em cảm ơn nhiều.

12. TranThanhNga

TranThanhNga Thành viên nổi tiếng

Đẻ mổ sau 3 tháng có tập thể dục được không ạ/

Các chị ơi em sinh baby được gần 3 tháng rồi,sinh mổ. Các chị cho em hỏi bây giờ em muốn mua máy tập để giảm vòng 2 có được không ạ? Sinh con xong bụng em to quá không tự tin,hic...hic...

13. TranThanhNga

Sinh mổ thì sau một tháng có thể gen bụng

Em cũng sinh mổ,bsĩ nói là sau một tháng có thể gen bụng. Em Có gen nhưng chỉ được mấy ngày thôi. vì chỗ bụng gen ấy nổi mẩn đỏ lên, ngứa ngáy khói chịu lắm. bây giờ thì cái bụng to, béo lên, xấu lắm:(
    Chị sinh được 7 tuần rồi thì gen thoải mái đi nhé

14. trangvatyt

trangvatyt Thành viên chính thức

Mình cũng sinh mổ 2 lần, lần đầu và lần sau cách nhau 8 năm, mình thấy đến năm thứ 8 thì vết mổ gần như biến mất vì nó be mảnh như sợi chỉ và da chỗ đó trắng lại như binh thường nên có mặc bikini cũng đâu thấy gì, chỉ có điều da bụng bị ngấn treo ở đó nhìn hơi kỳ thôi do vết mổ nó chia ra mà hic hic. Thỉnh thoảng thì ngứa điên lên là bình thường kể cả sau 2 năm mổ. Hiện nay mình mới mổ lần 2 được 10 tháng thì cũng ko bị lồi nhưng tất nhiên vết mổ chưa thể trắng lại được, phải sau khoảng 4 năm cơ. Nếu ai cơ địa sẹo lồi thì nó lồi ngay còn không thì ko sao cả đâu. Các mẹ đừng lo lắng quá nhé!

15. trangvatyt

trangvatyt Thành viên chính thức

Cứ bình tĩnh rồi dần dần lúc con bạn 1 tuổi nó sẽ giảm mỡ bụng đi. Theo mình bạn chưa nên tập máy ngay lúc 3 tháng vì theo kinh nghiệm của mình lúc được 4 tháng rồi mình đi tập, bơi thì ôi thôi như là mọi cơ quan đoàn thể nó muốn long ra hết ý và nói thật rất đau, rất mệt, cơ địa người mình ko như phương tây ko quen vận động mạnh nên phải có thời gian cho nó trở lại bình thường. Hiện nay mình mổ bé thứ 2 được 10 thang rồi và quay lại tập lúc 6 thang thì thấy cũng ok tuy vẫn mệt lắm đó. Vấn đề vòng 2 thì tùy từng người chứ ko thể bé lại ngay. Lần sinh đầu mình béo toàn phần nhưng lần sau này vừa sinh xong về nhà sau 4 ngày là xuống cân ngay gần hết và sau 3 tháng đi làm đã gọn gàng mặc váy và ko ai biết mình vừa sinh em bé. Đấy, 2 lần là 2 sự khác nhau hoàn toàn, mà lần bầu thứ nhất mình lên 24kg, đẻ con 4.2kg - lần 2 lên 20kg và e bé là 3.7kg. Nói vậy để bạn yên tâm cứ nuôi em bé cho mạnh khỏe và khi e bé lớn dần thì bạn sẽ gọn gàng lại dần thôi.

TranThanhNga thích bài này.
  16. me be Tiep

me be Tiep Thành viên tích cực

Bác Trà nói chuẩn ko cần chỉnh. Hôm nay tui mới thấy toipc này của bà. Tui cũng mổ cũng giống bà nè. Chỗ lồi chỗ lõm, chỗ thâm đen chỗ trắng, chỗ to chỗ nhỏ...mình còn ko dám nhìn. Nhưng AX nịnh vợ bảo vẫn đẹp chán...hehe

17. gianglong2610

gianglong2610 Thành viên mới

cac me cho e hoi e sanh e be dc 4thang rui(de mo) k bit da dat vong dc chua nhi,chu cu nhu nay luc nao cung thap thom met lam.vi khi sanh be dau dc 5thang thi e bi nho ke hoach,the la de de.nhung 2dua rui ma lai vo ke hoach tiep thi oi thoi....nghi den doan day la e thay son da ga.muon dat vong qua nhung k biet da dc chua

18. TranThanhNga

Vấn đề này là em cũng đang lo đây a. Bé nhà em hôm nay tròn 4th rùi,mà sau sinh 2th rưỡi là em bị lại . Em thấy nói pp tiêm 3th 1 lần cũng an toạn vậy có mẹ nào đã dùng biên pháp tiêm mà biết chỗ thì chỉ cho em với a.<con em không thích bú mẹ>

leehansol thích bài này.
  19. ngocp4

ngocp4 Mẹ Móng Tay thúi

Ðề: Hỏi về vết mổ đẻ

Vết mổ m 6m rùi mà cũng như chiếc đũa, chán khủng khiếp. M k p cơ địa sẹo lồi mà sao vết mổ xấu thế, thi thoảng còn ngứa phát điên. M đẻ dv mất hơn 12tr ở phụ sản HN . Bs Đỗ Xuân Vinh mổ hichic, có mẹ nào như m k

20. conyeu_memongcon

conyeu_memongcon Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Hỏi về vết mổ đẻ

Em còn chả thèm để ý đến vết mổ đó nữa cơ.....