Kinh nghiệm: Ăn Gì Để Sữa Có Nhiều Canxi Và Cách Tập Cho Bé Ngủ Đúng Giờ, Không Thức Đêm

Thảo luận trong 'Các vấn đề sau sinh' bởi ngosihungqsk12, 12/9/2013.

1. ngosihungqsk12

ngosihungqsk12 Điều hòa Nhật bãi - Trung tâm điện lạnh Hùng Dũng

Chào các mẹ,
    Em mới sinh em bé được hơn 4 tháng. Em sinh lần đầu, hai vợ chồng tự chăm con lại ở xa ông bà nên chẳng biết hỏi han kinh nghiệm của ai. Em mạo muội lên đây hỏi ý kiến các mẹ. Mong các mẹ tư vấn cho em với nhé.
    Bé nhà em được hơn 4 tháng rồi nhưng Trôm vía em đủ sữa cho con ăn, bé cũng lên cân khá đều. Bé sinh ra là được 3.5kg, tròn 4 tháng được 7.6kg rồi. Nhưng dạo này em thấy con hay ra mồ hôi ở đầu, tay chân sờ thấy ẩm ẩm, dính dính, đầu cũng thấy to to, hjx. Em sợ con thiếu canxi vì đọc thấy triệu chứng giống giống trên mạng họ nói.

Ngoài ra, ku dạo này hay thức đêm, đêm cứ óc ách dậy ăn 3-4 lần. Có lần ăn xong thì ngủ, có lần ăn xong vặn vẹo chán xong rồi dậy chơi, ngày lại ngủ, làm bố mẹ sáng nào dậy cũng như gà rù hết cả. Nói chung, ngày thì nó cứ ngủ khoảng tiếng, 2 tiếng là nhiều, dậy chơi khoảng trên dưới 2 tiếng lại ngủ. đêm thì thức mấy lần ăn, không thì nhắm mắt đập chân đập tay, đầu ngúc ngắc không ngủ ngon. sờ đầu thì ra mồ hôi, có lúc mẹ sờ ướt cả tay. Mà em nghe mọi ngwofi bảo trẻ ra ngoài cữ là ăn ngủ khá vào quy củ rồi. Thế mà bé nhà em lại vẫn ngủ ngày cày đêm. Em thức trông con, cho nó ăn, bản thân em lại không ăn được nhiều (em từ trước tới giờ ăn rất ít, cố ăn nhiều mà không lên được bao nhiêu), nên giờ em lại gầy như hồi con gái rồi.

Các mẹ cho em hỏi: Thứ nhất: Ăn uống thế nào để bổ xung nhiều canxi cho sữa mẹ?
    Thứ hai: Làm thế nào để con ăn ngủ dần vào quỹ đạo?

À, em vẫn kiêng cua, cá,...( đồ tanh) và rau họ nhà cải. em đã nên ăn chưa ạ?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi ngosihungqsk12
    Đang tải...

2. H2Oloveu

H2Oloveu Thành viên tích cực

Ðề: Ăn gì để sữa có nhiều canxi và cách tập cho bé ngủ đúng giờ, không thức đêm

Mình cũng có con nhỏ mới được 5 tháng. Be nhà mình dạo này cũng dậy ăn đêm, cung hay ra mồ hôi trộm lắm... Mẹ nào có kinh nghiệm vào chia sẻ giùm với. Hiccc...

ngosihungqsk12 thích bài này.
  3. Nhoccuty

Nhoccuty Thành viên kỳ cựu

bé nhà bạn được 4th rồi mà bạn kiêng ăn đồ biển thì con dễ thiếu canxi lắm đấy, bạn nên ăn nhiều cua, tôm, cá.......để mẹ đủ canxi cung cấp qua sữa cho con nhé, cho bé đi tắm nắng vào mỗi sáng nữa. cỏn bé nhà bạn hay thức đêm dậy đòi ăn thì giống bé nhà mình rồi. bé nhà mình đêm cũng hay dậy đòi ti, mình cũng chưa biết sao nữa :(

4. megiaphuc201210

megiaphuc201210 Thành viên chính thức

Con minh gan 12 thang roi ma Toi van day doi ti 3,4 lan. Minh cung gay nhu hoi con gai. Ban nen an nhieu ca ,tom cua,... Dac biet la uong nhieu sua tuoi. Luc sinh P Minh khong kieng an gi het tru Chua va cai thoi.

5. cugaushop

cugaushop Thành viên rất tích cực

con em cũng vậy đó chị ơi em ăn nhiều thức ăn chứa cãni lắm nhưng vẫn thiếu chị cho bé đi khám xem thế nào rùi bổ sung thêm canxi cho bé ạ

6. ngosihungqsk12

Chị ơi, nhưng dạo này ku nhà em đang đi ngoài, 2-3 lần/ngày. đi lỏng, có lúc toàn bọt. Em nên đợi cho nó khỏi rồi bắt đầu ăn đồ biển chị nhỉ.

7. Việt Time Shop

Việt Time Shop Thành viên chính thức

bé nhà bạn được 4th rồi mà bạn kiêng ăn đồ biển thì con dễ thiếu canxi lắm đấy, bạn nên ăn nhiều cua, tôm, cá.......để mẹ đủ canxi cung cấp qua sữa cho con nhé, cho bé đi tắm nắng vào mỗi sáng nữa. cỏn bé nhà bạn hay thức đêm dậy đòi ăn thì giống bé nhà mình rồi. bé nhà mình đêm cũng hay dậy đòi ti, mình cũng chưa biết sao nữa

8. linstart27

linstart27 Bắt đầu tích cực

Bé nhà bạn rất giống bé nhà mình, chắc chắn là thiếu canxi rồi.
    - Bạn nên mua canxi Cocbie (không nhớ có viết đúng không) loại ống, cho con uống 1/2 ống / ngày, 1/2 ống còn lại mẹ uống sẽ ngấm qua sữa con bú tiếp là tốt nhất. Mẹ nó cho con uống hết hộp là ổn.
    - Mua Aquatrim D3 ngày 2 giọt vào buổi sáng để tăng khả năng hấp thụ Canxi
    Còn ra mồ hôi trộm: mẹ nó mua trai về luộc lấy nước quấy bột cho con là hết.
    Mẹ nó nên ăn: tôm, hoặc xương hầm nước, ăn nhiều cá, còn cua và ốc thì từ từ hãy ăn (kiêng được lâu thì sau này tốt bấy nhiêu), kiêng rau cải đúng rồi, vì còn nhiều rau khác để ăn mà.
    Con cái nuôi giai đoạn này vất vả lắm. Mẹ nó ra hiệu thuốc hỏi có hết. Trẻ giai đoạn này hầu như đứa nào cũng thiếu Canxi cả. Ko phải lo quá đâu.
    Cố gắng lên mẹ nó!!!

9. huyenhnit

huyenhnit Vé máy bay nội địa và quốc tế

Hjc, các bé còn nhỏ nên giờ giấc thật thường lắm ạ, tầm 6 tháng đổ đi bé sẽ tự đi vào nề nếp giấc ngủ, cứ đến giờ là bé sẽ buồn ngủ và đòi đi ngủ mn ạ, sau đó khoảng 1-2 tháng lại thay đổi 1 chút, nói chung là giấc ngủ chưa thể ổn định được đâu ạ

10. ngosihungqsk12

Vâng ạ, em cảm ơn chị nhé. Em cũng đang cho con uống aquatrim D3 rồi nhưng chưa cho uống canxi. Em cho uống luôn đây. Chứ đêm nhìn con vặn vẹo không ngủ mà xót hết cả ruột.

11. chiaky25t

chiaky25t Thành viên rất tích cực

Phải ăn tôm cua cá vào mới tăng canxi chứ mẹ nó,mẹ nó ăn nhiều rau xanh và trứng vào

12. nhatdungnb

nhatdungnb Banned

Ngoài ra bạn cũng có thể uống canxi bổ sung thêm, tắm nắng cho con vào sáng sớm, đừng có im ỉm trong nhà

13. cuonghuong86

cuonghuong86 Trâu, lợn lạp xưởng tây Bắc 0374670007

chỉ nên kiêng ko ăn đồ chua ,cay,đồ tươi sống hay lạnh thôi,bạn kiêng tôm cua cá thì còn đâu cãni cho con,trong cá,tôm cua nhều chất vậy mà lại kiêng,chỉ ko nên ăn cá mè thôi

14. thương kều

thương kều Bắt đầu nổi tiếng

bé nhà e cũng mới tháng đầu nên đêm nào cũng phải dậy 4 -5 lần. k biết đến lúc nào thì hết dậy đêm nhỉ? hic

15. like2010

like2010 FB: Tiệm đồ xinh

Mẹ nó ăn thêm vừng và rong biển nhé. M ăn thường xuyên khi mang thai và sính con.mình dùng cả dầu vừng nữa. Mình ngoài tháng là ăn tôm.cá rồi.khò kiêng nhiều thứ lắm
    Mà các mẹ cho e hỏi là rau cải phải kiêng bao lâu ạ.em ra tháng ăn rồi huhu.e tưởng chỉ kiêng trong tháng.mẹ chồng e chẳng biết nhiều nên gi cũng cho ăn.tự e tìm hiểu đc cái gi thì kiêng thui huhu

16. sakura123

sakura123 Thần tình yêu 0977231673

Mẹ nó uống sữa hàng ngày nhé! ăn vừng , cá tôm, cua, trứng, chuối .... ăn được hết nếu tiêu hóa của mẹ nó tốt, ko phải kiêng gì nhé!

17. Bố Thịt Chua

Bố Thịt Chua Bắt đầu tích cực

Theo BS cho biết. Nếu cơ thể thiếu Canxi thì dùng thuốc, dùng canxi bổ sung ngay chứ ăn thì lâu lắm. Ăn chỉ là cách phòng chống việc thiếu chất thôi. Các món nhiều canxi các mẹ đã liẹt kê hết rùi,...

18. botrangthoi

botrangthoi Thành viên tập sự

ngoài ăn và uống thêm canxi thì nếu bé hay vặn vẹo, rướn, chữa mẹo bằng cách lấy dây thừng buộc mõm con trâu quăng xuống gầm giường bé nằm là hết rướn

19. trang07

trang07 Bắt đầu nổi tiếng

hay rướn cũng là một trong những biểu hiện của việc thiếu canxi đó các mẹ ạ, bé nhà mình ngày trước rướn lồi cả rốn, đi khám cũng bị thiếu canxi

20. vietebuy

vietebuy Thành viên chính thức

Đóng góp cho các mẹ là ăn gì để sữa có nhiều canxi cho con bú nè :D

Sữa và các sản phẩm từ sữa
    Ngoài việc cung cấp protein, vitamin B, vitamin D, sữa và các sản phẩm từ sữa còn là nguồn cung cấp canxi tốt nhất. Bởi vậy chị em nên uống ít nhất ba cốc sữa mỗi ngày để giúp khung xương và hàm răng của bé luôn chắc khỏe hơn. Hơn thế, sữa còn có tác dụng phục hồi suy nhược, ích phế vị, nhuận tràng cho các mẹ nữa đấy.

Rau ngót và rau má
    Rau ngót là lựa chọn số một của nhiều chị em sau sinh bởi từ góc độ dinh dưỡng, lá rau ngót chứa nhiều vitamin A,B,C, canxi... Ăn rau ngót sẽ giúp các mẹ tăng lượng sữa, giảm nguy cơ viêm nhiễm, giúp co thắt dạ con. Chị em nên rửa sạch lá rau ngót, cho vào xay lấy nước uống hoặc ăn canh rau ngót hàng ngày.

Ngoài rau ngót, phụ nữ sau sinh có thể sử dụng rau má hàng ngày. Rau má có tác dụng lợi sữa, kháng khuẩn, lưu thông khí huyết, giúp da dẻ hồng hảo, trẻ lâu. Các mẹ có thể hãm rau má khô để uống thay nước hàng ngày hay dùng rau má tươi để nấu canh với thịt bò, thịt gà, thịt nạc thăn...

Tập cho bé ngủ đúng giờ theo từng độ tuổi

Giai đoạn mới sinh
    Những ngày mới sinh, bé cần được ngủ từ 16 đến 20 tiếng mỗi ngày. Bé không có một chút khái niệm gì về ngày, đêm hay giờ giấc. Tức là hầu hết thời gian trong ngày bé đều ngủ, chỉ thức dậy để ăn trong khoảng từ 30 – 45 phút. Cái dạ dày bé xíu của bé còn quá non nớt, chưa hoàn thiện chức năng của nó nên bé tiêu hoá rất nhanh, và vì thế, bé cần được cho ăn trong khoảng 2 tiếng/lần, bất kể ngày hay đêm.

Bạn có thể làm gì trong giai đoạn này? Đương nhiên là phải tuyệt đối tuân theo nhu cầu ăn ngủ của bé, nhưng có thể bước đầu tập cho bé về sự khác biệt giữa ăn ban ngày và ban đêm. Ví dụ như khi cho bé ăn ban ngày, bạn hãy bật đèn sáng và trò chuyện với bé, khi cho bé ăn ban đêm, hãy để đèn tối và giữ yên lặng, khá đơn giản phải không? Và đừng quên tranh thủ ngủ mỗi khi bé ngủ, để đảm bảo sức khoẻ cho cơ thể và không bị mất sữa nếu bạn cho con bú.

Từ 0 tới 3 tháng
    Khoảng hai tuần sau khi sinh, thời gian ngủ của bé bắt đầu thay đổi, giảm xuống còn 15 đến 18 tiếng một ngày. Bé bắt đầu thức nhiều hơn vào ban ngày và ngủ nhiều hơn vào ban đêm. Nếu tập được cho bé tốt, bé có thể đi vào “quỹ đạo” ăn ngủ theo ý bạn sau sáu tuần. Vào khoảng thời gian bé được ba tháng, bé sẽ chỉ còn giữ thói quen ngủ ba giấc vào ban ngày và một giấc ngủ dài vào ban đêm, chỉ tỉnh dậy để ăn một đến hai lần.

Bạn có thể làm được gì trong giai đoạn này? Đến giai đoạn này, việc tập cho bé cảm nhận sự khác biệt giữa ngày và đêm cần phải cụ thể hơn. Bạn nên chơi với bé nhiều hơn vào ban ngày, thậm chí khi bé ngủ, hãy để những âm thanh của các hoạt động ban ngày diễn ra bình thường, đừng quá giữ yên ắng. Tập để bé tự ngủ vào ban đêm, đừng giúp đỡ bé ngủ quá nhiều bằng cách cho bé ti rồi ngủ luôn, hoặc cho bé nằm lên ngực bạn khi đi ngủ. Việc này sẽ tạo cho bé một thói quen xấu, sau này bé sẽ rất khó ngủ lại nếu thức dậy vào ban đêm và rồi không được ti hay nằm lên ngực bạn.

Từ 3 – 6 tháng
    Giai đoạn này, thời gian ngủ của bé là 9 – 12 tiếng mỗi đêm và ít nhất hai giấc ngủ ngắn ban ngày. Giấc ngủ ngày của bé có thể kéo dài từ 45 phút đến hai tiếng, và thời gian cho mỗi lần thức cũng vào khoảng hai tiếng. Các bà mẹ cũng có thể dự đoán trước được thời điểm bé thức dậy để ăn vào ban đêm. Tới khi bé được bốn tháng, hoặc cân nặng 7kg, nhu cầu dinh dưỡng của bé sẽ thay đổi, và nếu không đáp ứng được sự thay đổi này, sẽ rất khó để bạn đưa bé tuyệt đối tuân theo lịch trình ăn ngủ hàng ngày.

Bạn có thể làm được gì trong giai đoạn này? Khi bé được bốn tháng, hãy bắt đầu cho bé thử ăn dặm để đáp ứng sự thay đổi nhu cầu dinh dưỡng của cơ thể bé. Tuy nhiên, việc ăn dặm cần hết sức cẩn thận, nếu bé không thay đổi quá nhiều, hoặc thể hiện sự đòi hỏi về việc ăn uống quá nhiều, tốt nhất chờ đến khi bé được sáu tháng hãy cho bé ăn dặm

Từ 6 – 12 tháng
    11 tiếng cho giấc ngủ đêm và thêm ít nhất hai giấc ngủ ngày. Có thể bạn sẽ thắc mắc tại sao bé được ăn giặm rồi, tức là ăn no lâu hơn rồi, mà đêm vẫn tỉnh dậy đòi ăn? Rất có thể, không phải bé thức dậy để đòi ăn, mà là do sự phát triển của những chiếc răng bé xíu trong lợi của bé, chúng khiến bé khó chịu và khó ngủ. Và đến độ tuổi này, sự nhận biết về cha mẹ cũng đã cực kỳ rõ ràng, bé sẽ thấy bất an với sự vắng mặt của bạn nên khi dậy sẽ rất dễ khóc vào buổi đêm.

Bạn có thể làm được gì trong giai đoạn này? Trước tiên, hãy đảm bảo cho việc tăng cân của bé được ổn định, khi bé đủ dinh dưỡng, bé sẽ không tỉnh dậy vì đói. Bạn cũng cần tập cho bé không ăn đêm để bé dần có thể hiểu được bé cần phải ngủ nhiều hơn vào thời điểm này trong ngày. Nếu bạn thấy bé có dấu hiệu mọc răng, hãy dùng những loại gel bôi chuyên dụng giúp làm giảm đau lợi cho bé, để bé bớt đau đớn và quấy khóc. Hay đơn giản làm yên lòng bé mỗi khi thức dậy trong cũi và không thấy ba mẹ bên cạnh bằng những người bạn đồ chơi mà bé thích.

Từ 1 – 2 tuổi
    Thời gian ngủ dao động trong khoảng 10 – 12 tiếng mỗi đêm, cộng thêm hai giấc ngủ ngắn ban ngày. Đến độ tuổi này, vào giấc ngủ đêm, bé có thể sẽ ngủ khoảng bốn tiếng, sau đó thức dậy. Cảm xúc của bé phát triển nhiều hơn cũng đem lại những nỗi sợ mơ hồ cho bé nhiều hơn. Tuy nhiên nếu bạn may mắn, cộng thêm việc chăm sóc dinh dưỡng cho bé tốt và giỏi trong việc tập luyện thời gian cho bé, bé sẽ ngủ thâu đêm và bạn không phải khổ sở thức dậy để dỗ dành bé mỗi đêm nữa.

Bạn có thể làm gì trong giai đoạn này? Quan trọng nhất là tạo cho bé cảm giác an toàn và yên tâm mỗi khi đi ngủ. Một chiếc giường đẹp theo đúng sở thích của bé, với những người bạn đồ chơi quen thuộc, nhưng câu chuyện vui vẻ trước khi đi ngủ là những gợi ý dễ dàng nhất. Ba mẹ hãy thể hiện để bé hiểu được tình yêu thương của ba mẹ, vì thời gian này là lúc bé phát triển nhận thức rất nhanh. Một điều nhỏ nữa, nếu bé ngủ trưa, đừng để bé ngủ quá 4g chiều.

Từ 2 – 3 tuổi
    Tổng cộng thời gian ngủ của bé cả giấc đêm và giấc ngày là 10 – 12 tiếng. Đôi khi vì mải chơi, bé thậm chí không ngủ trưa mà dành toàn bộ thời gian ngủ cho giấc đêm. Việc này đôi khi lại gây nên hậu quả trái ngược, vì không được ngủ ngắn vào ban ngày nên chiều bé thường sẽ rất quấy và không chịu ăn uống tử tế. Đến ban đêm, bé cũng sẽ dễ thức dậy hơn vì cơ thể sẽ nhầm tưởng đó là giấc ngủ ngày. Giai đoạn này, những giấc mơ và ác mộng xuất hiện rất rõ ràng đôi khi cũng ảnh hưởng tới giấc ngủ của bé.

Bạn có thể làm gì trong giai đoạn này? Hạn chế thời gian xem tivi và những trò chơi vận động quá mạnh của bé trước khi đi ngủ. Cho bé đi ngủ đúng giờ, đừng để tới khi bé mệt rũ và gắt gỏng quá mức rồi mới cho bé ngủ. Đẩy mạnh những thói quen để bé có thể ngủ đúng giờ và yên tâm với giấc ngủ của mình. Ba mẹ cũng nên linh hoạt với bé một chút, nếu cần có thể ngủ cùng bé khi bé gặp ác mộng và quá sợ hãi vào ban đêm.

Cơ thể của mỗi bé là khác nhau, và việc đáp ứng theo nhu cầu của mỗi bé cũng là khác nhau. Vì thế, hãy không ngừng tìm hiểu về con bạn để nắm rõ những thay đổi cũng như nhu cầu hàng ngày của bé bạn nhé.

MiiTuu thích bài này.