3 tháng đầu: co me nao bi dau lung tu 12 tuan vao day chia se cho minh it kinh nghiem

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi loanrose, 4/1/2015.

Tags:
  1. loanrose

loanrose Bắt đầu tích cực

Minh dang bau tap 2. Dua dau cung the cu den 12 tuan la dau lung nhat la hai ben hong va giua song lung. Dau ko ngoi day duoc ay.
    Co me nao co phuong phap nao hay dieu tri cai mon nay vao day chia se giup minh voi. Minh may hom nay dau wua cha lam an duoc gi. Chi muon ai do dam that manh vao cho dau thoi...
    Cam on su chia se cua moi nguoi nhieu!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi loanrose
    Đang tải...

2. cindyvn

cindyvn CubiMart- Make mum life easier

Ðề: co me nao bi dau lung tu 12 tuan vao day chia se cho minh it kinh nghiem

Đau lưng khi mang bầu là chuyện bình thường b ạ. Thời gian trôi nhanh lắm, sẽ sớm hết đau thôi mn ơi.

3. chubby133

chubby133 Thành viên kỳ cựu

chuyện bt mẹ nó ơi. hồi 14w mình cũng bị đau kưng kinh khủng. tự dưng sáng dậy ko thể nào tự ngồi lên đc. phải mất hoen 1 tuần, đi lại, đứng ngồi phải có người dìu. thậm chí mình phải vịn vào tủ, bàn, ghế để đi cơ mà.
    lúc đầu chủ wan + thêm việc sợ thuốc nên mình ko uống viên canxi. sau đợt đau lưng sợ luôn. bsi bảo khi hình thành hệ xương, răng thì con sẽ lấy canxi từ mẹ nên bổ sung canxi rất cần thiết. mình ko uống thì con cứ lấy dần canxi từ mình, thành ra lại thiếu canxi nên rất dễ bị đau nhức xương.
    bjo mình uống đều đặn hơn thì ko thấy bị sao, mặc dù đang tiến tới tam cá nguyệt cuối cùng rồi :)
    chúc mẹ và bé khỏe nhé!

4. Nangthu9999

Nangthu9999

Mình cũng đang tập 2, mà giờ mới 6 tuần mà đã đau lưng rồi nè

5. Me_moka

Me_moka

Luyện tập tư thế đúng: Khi thai nhi dần phát triển, trọng tâm của cơ thể sẽ dồn về phía trước. Lúc này, tư thế thường gặp ở các bà bầu là ưỡn ngực về phía sau để cơ thể không bị chồm về phía trước quá nhiều. Điều này có thể làm phần cơ ở vùng phía dưới lưng bị kéo căng, gây ra các cơn đau lưng. Do vậy, cần chỉnh sửa tư thế đúng bằng cách hạ mông xuống, kéo thẳng hai vai về phía sau và đứng thẳng, vươn người lên cao.
    Mát-xa: Mát-xa vùng lưng dưới giúp làm dịu các cơ đang bị đau và mỏi. Bạn có thể ngồi áp mặt vào lưng ghế hoặc nằm nghiêng và nhờ người mát-xa các cơ chạy dọc hai bên cột sống hoặc tập trung vào vùng lưng dưới.
    Tắm nước ấm: Tắm nước ấm, chườm khăn nóng hoặc sử dụng các tia nước ấm của vòi hoa sen xịt vào những vùng bị đau cũng là cách giúp bạn giảm bớt cơn đau.
    Sử dụng đai đeo bụng: Để hỗ trợ việc nâng đỡ cho chiếc bụng to quá khổ của mình, bạn có thể sử dụng đai đeo bụng loại dùng cho những người đang mang thai.
    Tư thế ngủ: Cần phải nằm nghiêng, không được nằm ngửa khi ngủ. Có thể đặt thêm gối ở giữa hai đầu gối và vùng xung quanh bụng hoặc sử dụng gối ôm dài. Biện pháp này giúp bạn giảm bớt cơn đau lưng khá hiệu quả.
    Cẩn thận khi ngồi và đứng: Tư thế ngồi phải thật vững sao cho hai chân có thể nâng lên nhẹ nhàng. Chọn ghế ngồi có phần tựa và đặt thêm chiếc gối nhỏ phía sau lưng. Hãy chú ý thay đổi tư thế, vị trí thường xuyên, tránh đứng quá lâu. Nếu phải đứng, hãy đứng trụ trên một chân để chân còn lại có thể nghỉ ngơi và đổi chân trụ thường xuyên.
    Tập luyện các bài tập tăng cường sức mạnh và độ bền: Những bài tập trên sàn dành cho vùng xương chậu và vùng bụng dưới sẽ giúp bạn hạn chế được các cơn đau lưng khi mang thai. Để việc luyện tập được an toàn và dễ dàng, bạn cần tham khảo sự tư vấn và làm theo hướng dẫn của bác sĩ sản khoa. Chú ý thư giãn các cơ thật chậm sau khi việc luyện tập kết thúc.

6. loanrose

loanrose Bắt đầu tích cực

Neu van nhu tap 1 thi minh bi dau suot qua trinh mang thai den tan de xong van con dau. Nhung dau nhat la suot qua trinh mang thai tu tuan 12 tro di. Van biet la co gsng chiu dung vi con nhung cong viec cua minh la ban hsng roi phai lam hang de ban nua. Neu cu dau the nay chac chet qua cac me a. Tap 1 dau den muc dung len ngoi xuong phai co nguoi do. Co me nao co cao dan hay hi do da dung ma an toan cho thai ko a?

7. chubby133

chubby133 Thành viên kỳ cựu

đợt trc mình đau quá! đi lại cũng có người đỡ, xong mình dán miếng cao dán lạnh Salonship. đọc thì thấy người bảo đc dán, ng lại bảo ko. mình dán 1 ngày 2 miếng (sáng sớm dậy và tối trc khi đi ngủ) .... trộm vía bé cũng ko sao :)

8. lam_tamnhu

lam_tamnhu thờ trang nữ giá rẻ

mình cũng đau nhưng khi thai lớn chèn ep thì mới đau nhiều như vậy thui bạn ạ

9. An Nhien 812

An Nhien 812 Thành viên kỳ cựu

mình cũng bị đau lưng nhẹ, có hôm đầu cũng bị đau như búa bổ ấy, nhưng mình ăn ngải cứu với trứng thì thấy hết đau đầu, mấy hôm na lại đang bị cúm nữa. hức hức

10. hiennth18

hiennth18 Thành viên đạt chuẩn

Mình tập 2 cũng bị đau lưng từ sớm. Gio nếu đau mà k nằm là y như rằng nó chạy sag đau thắ ngực và bụng dưới các mẹ ạ
    Bầu bí cũng nặng nhọc quá

11. Trang Ly 1409

Trang Ly 1409 Thành viên tích cực

mình cũng đang tập 2 đây. trộm vía 3 tháng đầu k đau , k nghén ngẩm gì , giờ sang tuần thứ 13 mới đau lưng , đau muộn sụ người luôn, thi thoảng lại đau đầu nữa. đi khám bs kê uống thêm Sdi canxi ngoài vitamin tổng hợp, nhưng chỉ uống cách ngày thôi. bác bảo thiếu k được , thừa k xong nên uống cách ngày ra ^^ thấy cũng đỡ đấy mn ạ

12. me elly

me elly Bổ trợ lái xe B2 0983868830

Các mẹ nên uống thuốc đều đặn, đồng thời bổ sung thêm canxi qua đường ăn uống nữa, giờ đang bầu đã đau, sinh xong còn đau nữa đấy.

13. ngophuongan

ngophuongan ĐỒ SƠ SINH CHỈ TỪ 3K

mình thì chỉ dau lưng luc sap sinh
    sinh xong thi dau quá
    mua keo salonpas ve bôi là het

14. hiennth18

Các mẹ thử dùng tinh dầu giảm đau xem sao, em dùng thấy đỡ lắm

15. behip.15

behip.15 Thành viên chính thức

E cũng bị đau từ tuần thứ6, h tuần 15 r mà vẫn đau lắm, ngồi tầm 1h là đau ko chịu nổi luôn

16. Nangthu9999

Nangthu9999

Mình thì ngay mấy tuần đầu đã bị đau lưng rồi, khổ món này lắm ý các mẹ ạ

17. hiennth18

uhm, khổ nhất là cái món này mn ạ, làm việc gì cũng thấy mệt cơ ý, kể cả việc riêng và việc tư :/

18. ngoc3t

ngoc3t Bắt đầu nổi tiếng

Mình hồi 12 tuần cũng đau lưng kinh khủng lắm nhưng bổ sung thêm sữa với canxi vào là đỡ. Cũng có thể lúc đấy bị đau nhưng tầm vài tuần hoặc sang tháng sau là lại hết đau. Giờ nó sinh ra cái bệnh đêm nằm ngủ nằm nghiêng là đau lắm nhưng đấy là do con phát triển chèn lên mạch máu của mình chứ ko phải do mình thiếu canxi.