Tranh luận: Một Số Hỏi Đáp Về Sản Phụ Khoa

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi THỦY NGUYÊN, 10/11/2004.

1. Bi_Bống&Bang

Bi_Bống&Bang Thành viên tập sự

Sao mẹ nó giống mình thế,mình thì lần vừa rồi rối loạn 3 tháng, tốn bao nhiêu que thử mà vẫn 1v. Đi khám, siêu âm....đủ kiểu vẫn kết luận là bình thường, bị rối loạn thôi...của mình thì nó là chu kỳ, đúng được khoảng 5-6 tháng đều lại bị cách 2-3 tháng mới có.Thế này ko biết bao giờ mới túm được Nghé đây.::):)( Mà BS còn bảo cổ tử cung của mình hơi nhỏ nữa chứ,hic..hic..

Đang tải...

2. haidangmedia

haidangmedia Banned

cảm ơn. bài đăng của chị rất hay. em cũng góp 1 số thông tin để cùng chia sẻ nha.
    http://ycao.vn/
    http://ycao.vn/

3. MeTitSu

MeTitSu Thành viên sắp chính thức

Mong các mẹ giúp đỡ

các mẹ ơi giúp em với em mang thai tuần thứ 34 đi siêu âm bác sĩ bảo canxi hóa độ 1-2 như vậy là thai nhi sẽ không nhận được đủ chất từ mẹ phải không ạ ??Giờ có cách nào giảm bớt được không ạ .Em lo qua các mẹ ạ ai biết gì xin tư vấn giúp em với nhé .::)confused:

4. golddragon

golddragon 0975.207.622.

Mẹ nào có kinh nghiệm,vào giúp mình với. Mình làm IUI,sau 2 tuần thử QS lên 2 vạch,hôm sau thử HCG là 288u/l,kết luận có thai.Hôm nay ,tức là sau 48 tiếng,mình thử lai chỉ còn 272u/l.Mình lo quá.Mình bị nghén,k nôn nhưng k muốn ăn gì,lại bị đau bụng và tiêu chảy,k ăn đc.Hôm nay mình thử máu lại chưa ăn sáng. Bs bảo chưa kết luận đc gì,vì k bị ra máu.Hẹn nếu vẫn bt thì 1 tuần sau khám lại,mình khóc hết nước mắt.Có ai bị giống mình không ?

5. me_na_xinh_xinh

me_na_xinh_xinh Bắt đầu tích cực

Các bác ơi cho em hỏi với:
    Em có em bé được khoảng 4 tuần, nhưng em lại bị bệnh Viêm mũi dị ứng, em muốn hỏi là em có thể sử dụng nước biển sâu Xisat để xịt mũi ko ạ? hoặc sử dụng thuốc nhỏ mũi - muối Natri Clor ý ạ. Mẹ nào có kinh nghiệm chỉ giùm em với. Em xin cảm ơn.

6. nndt

nndt Thành viên tích cực

Các mẹ ơi cho em hỏi, em đang dự định mang thai nhưng em không biết có cần phải chuẩn bị những gì trước khi mang thai, ví dụ như là uống thuốc bổ sung, ăn uống, khám bệnh hay là tiêm ngừa gì đó. Em mang thai lần đầu tiên nên chưa có kinh nghiệm. Mong các mẹ chỉ giúp

7. rainy

rainy Thành viên tích cực

em cung đang trong giai đoạn 3 tháng đầu lại là lần mang thai đầu tiên nữa, em cũng bị đau họng, sổ mũi nữa nhưng may wa vừa mới khỏi đươc mới hôm, ko bít có phải đó là triệu của ốm nghén ko nhỉ, có ảnh hưởng j đến em bé ko các mẹ, em cũng lo lắm...

8. Cún Trâu

Cún Trâu Mẹ Tít

Chào các mẹ, mình mới tham gia diễn đàn vì muốn được làm mẹ lắm rùi đây ạ.
    Mình mới lấy chồng được gần 3 tháng, thả 2 kỳ rồi mà chưa có thai. Tháng này mình đi canh trứng từ ngày thứ 4 của chu kỳ, kết quả như sau:
    - Ngày thứ 4 của chu kỳ: BTT có noãn 13mm, niêm mạc 8mm
    - Ngày thứ 9 của chu kỳ: BTT có noãn 17mm, bác sỹ nói trứng vỏ dầy khó rụng
    - Ngày thứ 11 của chu kỳ: BTT có noãn 22mm, niêm mạc 11mm.
    Như vậy thì tháng này noãn của mình có bị vỏ dày và không phóng được không? Liệu mình có cơ hội canh em bé tháng này không?
    Cảm ơn các mẹ!

9. skyshiptk

skyshiptk Bắt đầu tích cực

Em đang có bầu ở tuần thứ 12, nhưng vẫn thỉnh thoảng thấy dịch trắng ra, mặc dù ít thôi, ( không ra máu), như thế có làm sao không hả các mẹ?

10. Me_Cu_Kem

Me_Cu_Kem Bán buôn - bán lẻ!

Trươc khi mang thai bạn nên khám tổng thể xem có vấn đề gì không, uống thêm vitamin E, làm dày niem mạc, uống vitamin B12...
    quan trọng nhất là trang bị sức khoẻ thật tốt để sinh 1 em bé khoẻ mạnh!

11. BeBaoNam

BeBaoNam Thành viên tập sự

chào các chị,em năm nay 21 tuổi,lần đầu tiên mang thai,thai em được 6 tháng.dạo này em rất hay bị táo bón,khó đi ngoài.khi đi ngoài xong thì bộ phận sinh dục của em hơi bị phù và sưng,các chị và bác sĩ có thể cho em biết em bị gì không? và có ảnh hưởng đến thai hay việc sau này sinh con không? em xin cảm ơn

12. Maica1982

Maica1982 Thành viên tập sự

Em ơi, nếu em bị táo bón thì em nên ăn nhiều đồ mát, ăn chuối, chè vừng đen rất có lợi cho tiêu hóa. Chị thấy bác sỹ còn khuyên uống thật nhiều nước vào lúc sau khi ngủ dậy cũng đỡ được táo bón đấy. Chứ bị táo thì khổ lắm, cố lên em nhé.

BeBaoNam thích bài này.
  13. bimbimcua

bimbimcua Thành viên chính thức

Phụ nữ mang thai thường thì dịch âm đạo ra nhiều hơn người bt bạn ạ . Bạn nên chú ý giữ gìn vs cá nhân thôi , đừng để âm đạo ẩm ướt lâu quá , rất dễ viêm nhiễm (u)

14. bimbimcua

bimbimcua Thành viên chính thức

BS khuyên mình nên bổ xung acid Folic 0,4mg từ trước khi mang thai 3 tháng (u)

15. chuotcon_phuonganh

chuotcon_phuonganh Thành viên tập sự

Mẹ nào chuẩn bị mang thai vào đây đọc bài này nhé.

Khi bạn chuẩn bị mang thai, bên cạnh những chuẩn bị về tâm lý và tài chính, một điều không thể thiếu là sự chuẩn bị về sức khỏe của hai vợ chồng. Vậy bạn cần phải chuẩn bị những gì?

6 tháng trước khi mang thai: Nếu bạn quá gầy hay quá béo thì đây là thời điểm thích hợp để bạn thay đổi chế độ ăn hàng ngày nhằm đảm bảo cân nặng của mình nằm trong giới hạn chuẩn. Chỉ số BMI - hay gọi là chỉ số khối cơ thể - được dùng để đánh giá mức độ gầy hay béo của mỗi người. Chỉ số BMI được tính như sau: BMI = Cân nặng / (chiều cao x chiều cao). Trong đó: Cân nặng tính theo đơn vị Kg, chiều cao tính theo đơn vị Met.

* Nếu chỉ số BMI 23: Bạn quá béo và nếu có thai, trẻ đẻ ra có nguy cơ mắc các bệnh béo phì và bệnh tiểu đường.

Bạn và chồng cũng cần thống nhất về việc ngừng hoặc bỏ thuốc lá, rượu và các chất kích thích... vì các chất này ảnh hưởng đến chất lượng tinh trùng cũng như làm tăng các nguy cơ: sẩy thai, thai chết lưu, đẻ non, gây dị tật cho thai nhi...

3 tháng trước khi mang thai: Bạn có thể đi tiêm phòng một số bệnh như: cúm, Rubella vì nếu mắc những bệnh này trong 3 tháng đầu của thai kỳ thì thai nhi có nguy cơ bị dị tật bẩm sinh rất cao.

Nếu ở Hà Nội bạn có thể tiêm phòng ở một số địa chỉ:
    * Trung tâm Y tế dự phòng sở Y tế Hà Nội - 70 Nguyễn Chí Thanh, điện thoại: 04.7730268
    * Trung tâm Y tế dự phòng sở Y tế Hà Nội - 50C Hàng Bài, điện thoại: 04.8229263
    * Trung tâm tiêm chủng Quốc Tế - 4 Sơn Tây, điện thoại: 04.7339803

Nếu bạn ở TP. Hồ Chí Minh bạn có thể tiêm phòng ở:
    * Viện Pasteur TP.HCM tại số 282 Nam Kỳ Khởi Nghĩa Phường 8 Quận 3 TP.HCM
    * Đội Y tế Dự phòng của các Trung tâm Y tế Quận Huyện..

Nếu bạn đang sử dụng thuốc tránh thai hoặc đang đặt vòng thì đây cũng là thời điểm thích hợp để dừng thuốc hoặc tháo vòng và chuyển sang sử dụng biện pháp tránh thai khác thích hợp hơn (VD: bao cao su

Ngoài ra, hãy đảm bảo bạn tiêm vaccin ít nhất trước khi mang thai 1 tháng.

2 tháng trước khi mang thai: Bạn và gia đình nên tẩy giun vì bạn sẽ ko thể tẩy giun trong khi mang thai. Đặc biệt cần phải tẩy giun cho toàn bộ thành viên trong gia đình cùng một thời gian để đảm bảo không có sự lây chéo ngược lại.

1 tháng trước khi có thai: Bạn hãy bắt đầu uống bổ sung viên Sắt và acid Folic để phòng tránh dị tật ống thần kinh cho thai nhi. Việc bổ xung Acid folic quan trọng nhất là trước khi mang thai 1 tháng và sau đấy 3 tháng. Và tiếp tục uống acid folic kèm với sắt đến khi sau khi sinh một tháng (Bạn nên lựa chọn viên sắt có chứa 60mg sắt nguyên tố, và acid folic: 400mcg).

Ngoài ra hai vợ chồng bạn nên thu xếp đi kiểm tra sức khỏe toàn diện. Bác sỹ sẽ cho các bạn làm một số xét nghiệm sau:

* Xét nghiệm công thức máu: Xem bạn có bị mắc các bệnh về máu như: thiếu máu, bất thường tế bào máu... cũng như cho bạn biết nhóm máu của mình.

* Xét nghiệm hóa sinh máu: Xem bạn có bị mắc bệnh tiểu đường, đánh giá chức năng gan, thận cũng như phát hiện các bất thường khác nếu có.

* Xét nghiệm nước tiểu: Tìm các yếu tố bất thường trong nước tiểu như: hồng cầu, bạch cầu, protein, glucose, vi khuẩn...

* Siêu âm ổ bụng: Đánh giá về hình thái học và phát hiện các bất thường các tạng trong ổ bụng như: gan, lách, tụy, thận, tử cung, buồng trứng.

* Điện tâm đồ: Phát hiện các bệnh về tim như: rối loạn nhịp tim, nhồi máu cơ tim...

* Xét nghiệm một số bệnh lây truyền qua đường máu: như Viêm gan B, HIV...

* Khám phụ khoa: Phát hiện các yếu tố nguy cơ có thể ảnh hưởng đến việc mang thai như: Viêm nhiễm đường sinh dục, polyp cổ tử cung..

* Khám nha khoa: Rất nhiều bà mẹ vì không coi trọng mà bỏ qua bước khám này. Trên thực tế, phụ nữ trong quá trình mang thai và sau khi sinh rất dễ mắc các bệnh răng miệng do phải ăn số lượng nhiều, ăn nhiều bữa....
    - phununet-
    ..........Túm lại các mẹ nên chuẩn bị sức khỏe (cả cha+mẹ) tốt ạ. Còn nếu mẹ nào chưa kịp lên kế hoach tiêm phòng gì thì sau khi mang thai đến tháng thứ 5 hoặc 6 các mẹ nên đến các Trung tâm y tế để tiêm phòng Uốn Ván (2 mũi.Mỗi mũi cách nhau 1 tháng. Mũi thứ 2 tiêm trước lúc sinh 1 tháng nhé).Chúc các mẹ sớm đón bé yêu!
    Tất cả vì tương lai con em chúng ta!

Sửa lần cuối: 7/8/2009
    Me_miumiu thích bài này.
  16. thanhtheqt

thanhtheqt Thành viên chính thức

Xin cho hỏi bác sĩ, sau khi mổ đẻ 6 tháng mà có bầu lại thì có sao không ?

17. nguyenha121

nguyenha121 Bắt đầu tích cực

Hik. Buồn quá các mẹ ạ. Em đang mang bầu tuần 29. Hôm nay mẹ con em vừa đi khám về, nhưng không phải là khám thai mà là khám phụ khoa. Chả là thời gian gần đây em thấy ở âm đạo xuất hiện 1 khối thịt thừa, vướng víu, đau dát. Trên thực tế thì nó đã xuất hiện khoảng 1 tháng rồi nhưng cũng vì chủ quan nên e chẳng khám xét gì. Mấy hôm nay thấy nó to hơn, lại có hiện tượng tấy đỏ nên hnay quyết định đi khám. Bác sĩ tạm thời kết luận đó là polyp thành trước âm đạo, viêm âm đạo và kê thuốc về rửa âm đạo hàng ngày. Bác sĩ nói vì em đang có bầu nên chưa thể can thiệp gì vào nên chưa thể kết luận đó có phải là u hay kô. Buồn nhất là bác sĩ bảo cứ đẻ xong đi đã, sau đó sẽ phải cắt một phần polyp đó để đi xét nghiệm. Nhưng tại sao bác sĩ lại bảo em vào thẳng K mà xét nghiệm nhỉ. Hik. Có ai biết gì về căn bệnh này kô ạ. Xuất hiện polyp ở âm đạo như vậy liệu có đẻ thường được kô? Có ảnh hưởng gì đến em bé kô ạ?

18. MOONKIDS

MOONKIDS Rain Check

Vào K khám vì đây là chuyên nghành về u,bướu bạn ạ khám sẽ chíh xác hơn,người nhà mình cũng bị, vào viện C khám k ăn thua vẫn k giải quyết đc polýp,vào K xét nghiệm họ cũng làm các bước rồi cắt 1 ít chõ thịt thừa xét nghiệm sau đó sẽ xử lý ,ng nhà mình k sao hết chỉ định đi đốt bạn ạ, xong là bt,từ đó đến g mấy năm rồi,k sao đâu đừng lo nhé.Còn vấn đề đẻ thường nếu k viêm nhiễm nặng cần tránh thì vẫn ok đó ạ.Dù sao vẫn đợi e bé ra đời đã vì nếu xử lý phải uống thuốc kháng sinh nên k tốt cho thai nhi mừ.

Sửa lần cuối: 25/8/2009
  19. shoponline252

shoponline252 Banned

Bác sĩ cho em hỏi, em có bầu tuần thứ 24 rồi hôm trước em có về quê chồng bằng ô tô nhưng đường sóc quá, em sợ ảnh hưởng đến thai thi, từ hôm về đến nay em thấy bé đạp ít hơn mọi ngày bé đạp liên tục và mạnh nữa giờ ít hẳn đi rất nhiều. Không biết có bị ảnh hưởng gì ko bác sĩ tư vấn cho em với

20. Magnolia

Magnolia Thành viên tập sự

Cô họ mình cũng có thai, bị ngã lăn từ trên cầu thang xuống mà vẫn không bị sao. Nhưng có người hoạt động nhiều một chút là dọa sẩy thai do xuất huyết. Cái này tùy thuộc vào cơ địa mỗi người không ai giống ai cả. Nếu bạn thấy thai bất thường thì tốt nhất nên đến bệnh viện khám xem thế nào. Chúc mẹ con bạn luôn khỏe mạnh.