Làm thế nào để xác định khách hàng nào chuyển tiền?

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi bipbi, 26/2/2013.

1. bipbi

bipbi Mẹ của Bin và Bơ.

Mình lập topic này bởi vì hai hôm nay theo dõi một topic bên mục Đối chất http://www.lamchame.com/forum/showthread.php/844810-Phản-hồi-về-nick-methuha29012010

Về vấn đề ai đúng ai sai mình nghĩ Mod diễn đàn mình cực kỳ sáng suốt sẽ có cách xử hợp lý hợp tình và các mẹ tâm phục khẩu phục. Tuy nhiên vấn đề mình muốn thảo luận ở đây là làm sao để mình không bị rơi vào trường hợp như mẹ bị đối chất.

Mình tạm tóm tắt theo hướng ví dụ cả hai mẹ đều đúng:
    Mẹ A có order của mẹ B một món hàng. Trước khi chuyển tiền thì có hỏi, chuyển khoản ngay, nhưng quên không báo cho mẹ B.
    Ngay sau khi mẹ A trả tiền, có một mẹ C, cũng nói với mẹ A là chuyển khoản để order đúng cái món hàng đó và cho địa chỉ. Mẹ B check thấy đúng là có tiền và giao cho mẹ C.
    Thực tế chỉ có một người chuyển tiền là mẹ A, nhưng vì không báo nên mẹ B không biết và giao hàng cho mẹ C. Mẹ C này có thể mới định chuyển chứ chưa chuyển, nhưng vì mẹ B xác nhận nhận đc tiền rồi nên lờ đi luôn và ung dung nhận hàng.

Thực sự thì khả năng hai người cùng chuyển tiền một số tiền bằng nhau để mua một món hàng giống nhau ở cùng một thời điểm là rất khó xảy ra nhưng không có nghĩa là không thể. Chuyện khách chuyển khoản xong cả mấy tuần sau mới báo lại cho mình cũng đã từng xảy ra (vài ngày mới báo là thường), nên cứ thấy báo có chuyển tiền mà ko ai nhận lại lo ngay ngáy :D
    Và cũng có những trường hợp lừa đảo người khác chuyển tiền vào tài khoản mình định mua rồi ung dung nhận hàng để cả người bán lẫn người chuyển tiền cùng bị lừa đã từng xảy ra.
    Vậy vấn đề là xác định người nào chuyển tiền để giao hàng cho đúng? Người chuyển tiền cho mình có đúng là khách của mình không?
    Nhà mình cũng đã từng đọc mấy vụ lừa đảo kiểu như muốn mua một cái điện thoại thì lừa bán một cái máy tính giá rẻ, khách hỏi mua máy tính thì lừa khách chuyển tiền vào tài khoản của người bán điện thoại, sau đó ung dung tới nhận cái điện thoại, để mặc cho người bán điện thoại và người mua máy tính cãi nhau tóe lửa tóe khói (kiểu lừa này rất phổ biến một thời, và có những vụ rất lớn công an phải vào cuộc rồi đó các mẹ ạ).
    Mình tự hỏi nếu chẳng may mình bị rơi vào trường hợp như người bán thì sao? Tất nhiên là mình sẽ hợp tác với người chuyển tiền đó và cơ quan chức năng để làm rõ. Nhưng ít nhiều như vậy cũng sẽ mất thời gian của mình, chưa kể còn ảnh hưởng tới uy tín (vì có phải ai cũng theo dõi từ đầu tới cuối đâu mà biết, hoặc nhiều người chưa hiểu nội tình đã suy đoán, quy chụp...).
    Vậy nên mình muốn mang vấn đề đó ra thảo luận ở đây xem cao kiến của các mẹ thế nào?
    Khi khách hàng thông báo chuyển khoản mình luôn hỏi tên người chuyển (chủ tk chuyển), nhưng cũng có thể chủ tài khoản chuyển không phải người mua (có thể là nhờ tài khoản của anh em bạn bè, có thể là đi lừa như trường hợp kể trên). Vậy nên mình thêm một bước ghi rõ trên topic bán hàng cũng như website là chuyển khoản thì báo lại ngay và khi chuyển có ghi rõ nội dung ví dụ "Nguyễn Thị Mai Anh chuyển khoản mua vòng mã VCT123". Như vậy, khó có thể có người nào đó bị lừa định mua điện thoại mà trả tiền mua vòng được phải không các mẹ. Hơn nữa, như vậy dù có mượn tài khoản để ck thì vẫn có tên chính chủ để đối chiếu khi có tranh chấp :D
    Các mẹ thông thái có cao kiến gì cùng chia sẻ để mọi người giảm thiểu rủi ro nhé.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi bipbi
    Đang tải...

2. suri_dimo37

suri_dimo37 Cứ gọi e là ... Sumo

Ðề: Làm thế nào để xác định khách hàng nào chuyển tiền?

Theo suy nghĩ of e thì do ng bán hàng cố tình thôi. Bởi 1 khi đã dùng Internet Banking thì bao h cũng có thông báo qua đt, sẽ bit stk hoặc tên ng chuyển tiền (vì nếu ng chuyển dùng ATM thì k hiện tên chủ tk đâu, e dùng BIDV thấy thế). Ng bán hàng chỉ cần check lại stk từ ng gửi là okie, kể cả có nhờ ng khác chuyển hộ thì cũng fai có stk of ng đó chứ. Muốn chắc chắn hơn nữa, ra nhờ NH in sao kê các giao dịch trong ngày hôm đó là ra hết ấy mà.

Trường hợp đang tranh cãi chỉ là do ng bán hàng k muốn xin lỗi mà thôi. Ng đối chất chỉ cần cho stk đã chuyển, c ấy check lại 1 cái là biết ai đúng ai sai ngay thôi mà. Nói chung ng bán hàng đang làm cho KH có ác cảm với mình về cách cư xử thiếu tôn trọng KH. Hết!!! :D

3. gaucon305

gaucon305 Thành viên nổi tiếng

Em thấy bình thường khi khách chuyển tiền cho em thì khi em nhận được tin nhắn của ngân hàng Agr, thường có đoạn ( ) đằng cuối là A/B/C trả tiền gạo/măng/bánh... Tức là khách đã chủ động ghi rõ nội dung chuyển tiền.
    Dĩ nhiên là trước đó mình và khách đã thống nhất ngày giờ chuyển tiền và sau đó có thông báo, người mua hay người bán, nên đều có sự cẩn tắc khi giao dịch, thì sẽ k có những sự việc như thế này

4. gaucon305

số tài khoản của chị Thuha đúng là stk mà bạn kia đã chuyển tiền, vậy mẹ Hương kia ở đâu ra nhỉ? Trùng hợp đến thế sao?

5. suri_dimo37

Có thể thôi c ah.
    Bạn e làm ở NH bảo, khi đã ghi đúng stk, tên ng nhận thì 100% tiền đc chuyển đi chứ k có chuyện giao dịch k thành công đc. Thế nên có thể chắc chắn là c đối chất đã chuyển tiền.
    Nếu e là c thuha thì e check lại giao dịch ngày hôm đó of e, xem có đúng là c nalvt đã chuyển tiền ngày hôm đó k. Nếu đúng là đã chuyển rồi thì biết chắc mình giao nhầm hàng, chấp nhận mất tiền thôi. Chứ k thể lấy lý do tại c ấy 1 tuần sau mới báo, nên k kiểm tra đc, và có cái thái độ như c nalvt đang vu khống để lấy tiền k bằng. 380k k đáng để lôi nhau vào đối chất làm j cả

6. gaucon305

hic, chị ý đang bảo cần thì cả MOD MSTD và cả hai người ra công an.
    T thấy loằng ngoằng quá, chả ra làm sao, mà thái độ thì... thật đáng buồn

suri_dimo37 thích bài này.
  7. suri_dimo37

Tuyên chiến sao. Thik thì chiều, vô tư đi :))))))))))

8. bipbi

bipbi Mẹ của Bin và Bơ.

Nếu là mình, mình cũng làm như bạn nói là chịu thiệt. Cứ cho bạn Hương đó có thật đi nữa thì cũng do bạn ấy giao nhầm. Nếu chủ động hợp tác có khi bạn chủ topic cũng chẳng lấy lại hết số tiền đó. Lại được thiện cảm cho những lần giao dịch sau, với nhiều khách hàng khác.
    Nhưng vấn đề rút ra để tránh bị rơi vào trường hợp giao nhầm hàng đó là cần cẩn thận hỏi rõ người chuyển tiền số tk chuyển đến nếu khách gửi không ghi rõ nội dung các mẹ nhỉ?

9. vankhanh122011

vankhanh122011 Bắt đầu nổi tiếng

mình nghĩ đã mua bán online dù lớn hay nhỏ thì người bán và ng mua đều phải có trách nhiệm cả. ng mua sẽ phải ghi rõ nội dung mình chuyển tiền vì lý do gì và người bán nhận đc tiền sẽ nhận đc thông báo nhận từ đâu, lý do gì. chẳng thể có chuyện mờ được

10. saiback

saiback Thành viên rất tích cực

Thường thì chẳng nhầm đâu, nhưng nếu cố tình lừa thì vẫn có trường hợp đó:

1. A và B tính nhau lừa người bán. A chuyển tiền đặt 1 món hàng sau đó B dùng các thông tin đó để cung cấp cho người bán (kiểm tra chuẩn xác) --> giao hàng. Sau đó mấy hôm A mới báo là mình chuyển tiền lấy hàng. Vậy ở đây là lỗi của ai? Chủ hàng làm sao biết đc A và B đã có ý đồ lừa đảo từ trước?

2. A lừa B mua hàng trên mạng (đăng các mặt hàng giống của C đang bán). Sau khi thống nhất thì yêu cầu B chuyển tiền vô stk của C. Sau khi B chuyển xong sẽ báo lại cho A, vậy là A đã có thông tin chuyển khoản đầy đủ để cung cấp cho C (kiểm tra thấy đúng) ---> giao hàng. Vậy là ở đây là lỗi của ai? Chủ hàng có lỗi không? Vụ này đã từng xảy ra vài lần ở trên mạng sau đó công an điều tra đã bắt, có đưa lên báo đó (sinh viên FPT).

3. Người bán lừa người mua, chuyển khoản mấy hôm ko thấy ai báo nên sinh ý đồ bảo là đã giao cho người nào đó rồi (thường các shop online đông khách thì nhiều khi giao ko có giấy tờ ký nhận, ko lưu lại sđt địa chỉ khách nhận,...nên khó đối chứng)

Sửa lần cuối: 27/2/2013
  11. bipbi

bipbi Mẹ của Bin và Bơ.

Vậy nên mới cần kiểm tra kỹ thông tin tài khoản và yêu cầu khách ghi rõ tên vào nd chuyển tiền để tránh gặp phải trường hợp như bạn nêu. Mình ck mua hoa thì k thể nào lừa mình ghi nd ABC chuyển tiền mua quả đc đúng k?
    Đã yêu cầu rồi mà khách ko ghi thì rủi ro khách ráng chịu chứ biết làm sao.

12. bipbi

bipbi Mẹ của Bin và Bơ.

Khổ thân bạn ấy. Nếu dừng lại sớm thì chỉ mất 380k.
    Cố cãi rồi đùn đẩy nọ kia, giờ bị khóa nick rồi. Mà chẳng bị khóa thì các mẹ cũng sợ.

13. Kiếm Tiền Nuôi Con

Kiếm Tiền Nuôi Con Bắt đầu nổi tiếng