Top Những Thực Phẩm Lợi Sữa Cho Mẹ Sau Sinh

Thảo luận trong 'Các vấn đề sau sinh' bởi namly, 5/10/2020.

1. namly

namly Thành viên tập sự

Đối với những bà mẹ sau sinh thì việc lo lắng nhất là làm sao để có đủ sữa để cho con bú, ngoài ra thì nguồn sữa cũng phải đầy đủ dưỡng chất để giúp con phát triển được tốt hơn. Hiện có rất nhiều các các món ăn lợi sữa, thực phẩm lợi sữa tốt để cho các mẹ sau sinh lựa chọn sử dụng.

Hãy cùng tìm hiểu về những thức ăn lợi sữa, thực phẩm lợi sữa cho bà mẹ sau sinh gồm những gì nhé.

1. Những loại rau xanh này rất lợi sữa cho mẹ bầu

Rau xanh là nguồn thực phẩm giàu vitamin và chất xơ rất tốt cho cơ thể. Những mẹ sau sinh nên ăn nhiều rau xanh để bổ sung các loại vitamin A, C, sắt… Những vi chất này khi tiết ra cùng sữa mẹ, sẽ cung cấp nguồn dinh dưỡng rất tốt cho trẻ. Đặc biệt là những loại rau xanh này: Rau ngót, Rau bina (rau bó xôi, rau chân vịt), Rau khoai lang, Rau mồng tơi

2. Các loại đậu cũng là những thực phẩm lợi sữa tuyệt vời

Các dòng họ đậu như Đậu đen, bột đậu hà lan, Đậu nành, Đậu xanh, Đậu đỏ có chứa chất hoạt động như estrogen có khả năng kích thích sự phát triển của tuyến vú, tăng tiết sữa ở các mẹ bầu. Các loại đậu không chỉ giàu lượng sắt mà còn chứa nhiều protein thực vật và các vi khuẩn enzyme giúp hệ tiêu hóa bé khỏe mạnh hơn.

3. Các loại hoa quả và trái cây tươi

Các loại hoa quả tươi chứa rất nhiều vitamin và khoáng chất thiết yếu, giúp bồi bổ cơ thể mẹ sau sinh và làm gia tăng chất lượng nguồn sữa mẹ.

Các mẹ nên thêm các loại hoa quả, trái cây lợi sữa như: bưởi, quả họ nhà cam quýt, đu đủ, chuối tiêu, quả sung… và khẩu phần ăn của mình để giúp gia tăng lượng sữa cho mẹ.

4. Ngũ cốc nguyên hạt – Vừa lợi sữa, vừa giúp giữ cân nặng rất tốt

Các loại ngũ cốc lợi sữa như: bột ngũ cốc, bột lúa mạch, yến mạch, gạo lứt, mè đen, hạt lanh, hạnh nhân… cũng rất giàu các vitamin, khoáng chất và năng lượng. Các mẹ bầu sau sinh sử dụng các loại ngũ cốc này không chỉ giúp bổ sung năng lượng cho cơ thể khỏe mạnh, mà còn đảm bảo được nguồn sữa giàu dưỡng chất cho con bú.

5. Thịt bò và thịt nạc

Trong thịt bò và thịt nạc (thịt lợn, thịt gà) giúp mẹ bầu sau sinh bổ sung thêm nhiều protein, vitamin B12 giúp bồi bổ cơ thể, nhanh hồi phục sức khỏe và đảm bảo nguồn dinh dưỡng cho con bú.

Với thịt bò các mẹ nên lựa chọn thịt thăn hoặc phi lê thay vì ba chỉ có nhiều mỡ. Có thể làm món bò hầm khoai tây, thịt bò xào, hấp để đổi món cho đỡ ngán, đây đều là những món ăn lợi sữa rất tốt cho mẹ bầu.

6. Các loại cá, cá hồi

Các loại cá, đặc biệt là cá hồi rất tốt cho mẹ đang cho con bú bởi chúng rất giàu hàm lượng DHA và Omega 3 – axit béo không bão hòa. Các dưỡng chất này cực tốt cho việc phát triển trí não của trẻ, giúp sáng mắt, chống oxy hóa, tốt cho tim mạch của trẻ.

Hi vọng với những tư vấn về những thực phẩm lợi sữa cho mẹ sau sinh trên đây, có thể giúp cho các mẹ có được sự lựa chọn phù hợp cho mình trong thực đơn ăn uống, để có thể có đủ sữa cho con yêu của mình.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi namly
    Đang tải...

2. nganloli95

nganloli95 Thành viên chính thức

Cảm ơn vì những thông tin hữu ích này!

namly thích bài này.
  3. namly

namly Thành viên tập sự

Cảm ơn bạn, hãy chia sẻ thông tin hữu ích này cho mọi người nhé

nganloli95 thích bài này.
  4. nganloli95

nganloli95 Thành viên chính thức

ok nha :cool:

namly thích bài này.
  5. my thong thai

my thong thai Thành viên mới

Mình thấy mấy loại ngũ cốc dùng cũng lợi sữa, mà tốt cho sự phát triển của trẻ nữa đó, mấy mẹ nên dùng thêm vào nhé

namly thích bài này.
  6. namly

namly Thành viên tập sự

Chuẩn luôn á!

7. mật ong thiên nhiên số 1

mật ong thiên nhiên số 1 Mật ong thiên nhiên nguyên chất 100%

các mom ít sữa nên tham khảo nhé

8. mẹ Hà_còi

mẹ Hà_còi Thành viên tích cực

Thông tin hữu ích quá,. cám ơn mn đã chia sẻ. Tuy nhiên bên cạnh việc ăn uống thì các mẹ nên xoa bóp matxa thường xuyên thì sữa mới về đều dc nhé. đấy là mình được nhân viên ở trung tâm thông tắc sữa chỗ 26 Hàng Bài tư vấn cho đấy. Hồi đó mình sinh xong cũng ít sữa, làm đủ cách vẫn ít, rồi phải gọi họ đến chữa cho mới có đủ sữa cho con bú đấy. Nhân viên ở đó toàn bác sĩ giỏi có kinh nghiệm nên chữa tốt lắm. mẹ nào cần thì gọi họ nhém, mình còn lưu sdt đấy 0912661144

9. mekembean

mekembean Thành viên sắp chính thức

Mình cũng mới gọi nhân viên ở 26 Hàng Bài về chữa tắc sữa cho em mình xong đây. Rất ổn các mẹ ạ. Đúng như mẹ hà còi nói, nhân viên có kinh nghiệm, xoa bóp 1 lúc đã hết tắc rồi. Mẹ nào đang bị tắc sữa thì nên gọi họ

10. me_hoaxinh

me_hoaxinh Thành viên sắp chính thức

Em sinh bé đầu ít sữa, con toàn ăn sữa ngoài. Rồi phải gọi nhân viên ở 26 Hàng bài đến chữa cho. Họ mát xa bầu vú cho ngày 1 lần em đã có sữa về đều. Nhân viên ở đây thì khỏi phải bàn rồi, nhiệt tình, chuyên môn cao. Em cũng tích cực cho con bú nữa nên sữa về đều

11. hanhnguyen899

hanhnguyen899 Thành viên đạt chuẩn

Mình bị tắc sữa có nổi cục, suýt nữa phải đi trích. May nhờ nhân viên ở 26 Hàng Bài đến thông kịp mới khỏi. Thật may quá, nhân viên có kinh nghiệm, chữa tốt lắm

12. vanhoang86

vanhoang86 Thành viên đạt chuẩn

Em cũng mới chữa tắc sữa ở 26 Hàng bài xong. Nhìn cách nhân viên làm là thấy họ có chuyên môn được đào tạo bài bản rồi. Em đã hết tắc sau có 1 lần gọi họ thôi các mẹ ạ.em có cả web của họ đây này http://thongsua.com

13. mebunxinh69

mebunxinh69 Thành viên sắp chính thức

bài viết hay quá. Mà các mẹ ít sữa thì ngoài ăn uống ra, nên gọi trung tâm họ chữa cho, họ có chuyên môn, khoa học hẳn hoi, chắc chắn chữa giỏi hơn mình rồi. Hồi đấy mình sinh con đầu cũng ít sữa, ăn uông nhiều vẫn ko có sữa ra mấy, rồi mình gọi chỗ 26 hàng bài đến chữa cho mới đủ cho con bú đấy. nghĩ lại thấy may vì mình gọi đúng chỗ uy tín

14. loannguyen86

loannguyen86 Thành viên đạt chuẩn

mẹ nào ở khu đống đa hay thanh xuân thì gọi chỗ 105 láng hạ nhé, chữa cũng được lắm đó, mình mới gọi họ đến nhà chữa tắc sữa cho xong.nhân viên trẻ nhưng nhiệt tình, thông nhẹ nhàng, ít đau. số dt của họ đây: 0915941618

15. me_hoaxinh

me_hoaxinh Thành viên sắp chính thức

Hồi mình sinh đứa đầu, mình tắc tia sữa phát sốt lên, ngực căng đau, hơn cả đau đẻ. Rồi gọi nhân viên ở 105 Láng Hạ đến, họ thông cho có 3 lần là khỏi hoàn toàn,không bị tái lại nữa. Đúng là nhân viên có chuyên môn cao, làm tốt thật

16. ngocnhu1876

ngocnhu1876 Thành viên sắp chính thức

Con em được 3 tuổi rồi nhưng cứ nghĩ đến vụ tắc tia sữa lúc sinh xong vẫn thấy hãi các mẹ ạ. Em ko có kinh nghiệm nên để bị nặng thành viêm có mủ, đau dã man. Rồi may mắn bà chị họ gọi nhân viên ở 105 Láng Hạ đến. Họ làm kiểu gì mà một lúc sau đã thấy nhẹ người hơn. Sau đó, đến làm thêm 2 lần nữa thì hết viêm hẳn và sữa bắt đầu có để cho con bú.Thật tình rất cám ơn các chị ở đây

17. loannguyen86

loannguyen86 Thành viên đạt chuẩn

đó, mình nói chuẩn mà, cứ gọi chỗ 105 láng hạ là ổn hết.Nhân viên có nhiều năm trong nghề nên làm rất nhẹ nhàng, không đau. Ngoài ra còn tận tình tư vấn cho mẹ nữa.mẹ nào đang bị tắc thì gọi họ ngay đi,đừng lăn tăn nữa

18. dungtran23

dungtran23 Thành viên tập sự

cám ơn mn nhé, nhà mình ở cầu trung tự, mới gọi nhân viên ở 105 LÁng Hạ về chữa tắc sữa cho hôm qua xong, nhân viên đến nhanh, làm cũng cẩn thận, chỉ kích máy 1 tý mà mình hết tắc rồi, giỏi thật đấy. giờ thi thoải mái cho con bú rồi