Thông tin: 10 lời khuyên về an toàn

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi Hải Phạm, 7/1/2011.

1. Hải Phạm

Hải Phạm Thành viên rất tích cực

Khi con còn nhỏ thì "an toàn" có vai trò quan trọng hàng đầu, nó không chỉ giúp trẻ có được một môi trường tự do mà còn giúp trẻ có được cảm giác yên tâm và tự tin.

Vậy bạn cần phải dạy trẻ biết phải làm gì trong những tình huống khẩn cấp. Dưới đây là những gì bạn cần hướng dẫn con:
    1. Hướng dẫn con "không bao giờ" được đi bất cứ đâu mà không được phép của bố mẹ. Không lang thang tìm con vật của bé đã mất, không tới nhà người lạ, không ngồi lên xe của người lạ.

2. Thận trọng khi cung cấp thông tin cá nhân.

3. Khi đi xa nhà, bạn nên chuẩn bị các thông tin về gia đình bạn: Tên bố, mẹ, số điện thoại để mọi người tiện liên lạc với bạn phòng khi bé lạc.

4. Trước khi chuẩn bị đi chơi xa, bạn hãy cùng con chơi trò "Tôi trông như thế nào?". Con bạn sẽ học cách miêu tả đặc điểm và quần áo bạn mặc. Bạn cũng cần phải chú ý con mặc gì vào ngày hôm đó.

5. Dặn con rằng nếu bé bị lạc, hãy đứng nguyên ở vị trí cũ. Không chạy đi tìm bố hoặc mẹ. Đảm bảo với bé rằng bạn sẽ quay lại chỗ cũ tìm bé.

6. Hướng dẫn bé phân biệt người lạ tốt bụng. Những người có thể giúp đỡ bé đó là các bà mẹ có dẫn con theo cùng, cảnh sát mặc đồng phục, nhân viên cửa hàng có đeo thẻ.

7. Dạy con cung cấp thông tin cá nhân cho người lạ đáng tin cậy trong những trường hợp khẩn cấp.

8. Hướng dẫn con không bao giờ được chơi một mình, dạy bé nên chơi cùng với ít nhất một bạn.

9. Dạy con rằng cơ thể của bé là thuộc quyền bé. Dạy bé tin vào các cảm giác xúc của mình. Nói "không" và tránh xa một tình huống mà bé cảm thấy không ổn.

10. Dạy con cầu cứu "Giúp cháu với - hắn không phải là bố hoặc mẹ cháu" nếu như có kẻ lạ mặt đang cố gắng mang cháu đi.

Nguồn: The National Parenting Center
    Biên dịch: Ngô Thu Hiền

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Hải Phạm
    Đang tải...