Cần giúp: 13 tháng cho bé đi học được chưa?

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi gaume81, 3/7/2009.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. gaume81

gaume81 0908286223 - Hà

Các mẹ ơi, con em hôm nay gần được 14 tháng rồi, em cho cháu đi học tại trường mẫu giáo tư thục gần nhà, nhưng từ hồi con đi học đến nay được 1 tuần rồi em thấy con có thay đổi về tính tình. Con hay khóc hơn (khi chưa đi học thì con chẳng bao giờ khóc nhè cả), dễ giận hờn, cáu gắt. Khi con giận em ôm con vào lòng thì con lại ngã người ra sau, chẳng chịu ôm mẹ như mọi hôm, những gì trong tầm tay con đều hất xuống đất hoặc quăng ra xa.
    Em rất buồn và bối rối, không biết phải làm như thế nào, mọi người giúp em với.::):):):):):):)(

Xem thêm các chủ đề tạo bởi gaume81
    Đang tải...

2. Hanhbee

Hanhbee XuanHanh.com

Chia buồn với mẹ nó, có thể con nó bị căng thẳng do môi trường thay đổi đó mà. Gấu nên gặp và trao đổi với cô giáo thử xem ở trường bé thế nào? Con mình thì từ ngày đi học thấy bé hay bị ghẻ chóc, hỏi cô mà cứ sợ cô tự ái. Lâu lâu cũng nịnh cô, tuy là tư nhân nhưng cũng nên hỏi nhẹ nhàng thử xem.
    Bạn thử để con ở nhà vài ngày hoặc đổi trường thử xem, hiện giờ mình chỉ nghĩ ra được cách đó. Mấy hôm nay xem clip thấy cảnh bé đi học bị cô đánh, hành hạ mà buồn ghê! Con mình cũng đang đi trẻ tư mà mình lo quá!

gaume81 thích bài này.
  3. khach

khach Thành viên tập sự

Cho tre di hoc

Mình cho con gái đi học lúc 17 tháng. Bây giờ cháu có vẻ " trưởng thành" lắm, thuộc nhiều bài hát, múa, trò chơi... Trước đó thì có bà giúp việc nhưng bà chỉ biết cho cháu ăn - ngủ còn học và chơi thì hầu như là không. Nếu bạn tin tưởng 1 nơi nào đó thì nên cho bé đi lớp, bé sẽ khác hoàn toàn khi ở nhà. Có một số trẻ thời gian đầu bị căng thẳng do thay đổi môi trường, bạnh nên thình thoảng cho con đến nhà trẻ làm quen trước và bạn (hoặc bà) ở lại chơi với cháu, sau đó lại cho cháu về cùng, vài lần như vậy để cháu yên tâm và bạn sẽ gửi cháu dễ dàng hơn mà không làm cháu "sốc". Với tình hình hiện tại của cháu bạn nên cho cháu ở nhà 1-2 tuần nữa, sau đó mới đưa đi lớp, bạn có thể gửi bé lại nơi cũ hoặc đổi trường khác. Bạn cũng nên tìm hiều xem ở lớp bé các cô có "bạo hành" gì không, ví dụ như bỏ mặc bé khóc, hoặc bé bị các bạn lớn bắt nạt mà cô không can thiệp, bé có cảm giác bị bỏ rơi... có thể đó là một trong những lý do khiến bé hoảng sợ. Nói chung các trường tự thục ít giáo viên nên càng nhiều cháu các cô càng căng thẳng và dể xảy ra tình trạng bạo hành ( ở mức này hay mức khác:quát tháo, tát, đánh, bỏ mặc...). Chúc bạn khỏe - bé ngoan.

gaume81 thích bài này.
  4. Monalisa Miky

Monalisa Miky Hotline: 0906242868

Có thể do môi trường ở lớp hơi căng thẳng, bạn thử trao đỏi với cô giáo của bé nhé

Chúc bé hay ăn chóng lớn

Mong là tâm lý bé sẽ ổn định lại nhanh để mẹ nó khỏi phải lo lắng

gaume81 thích bài này.
  5. SuaThaiLan

SuaThaiLan Thành viên tập sự

Nếu có điều kiện thì có lẽ nên chuyển trường cho bé vì có vẻ môi trường đó không thích hợp với bé.

gaume81 thích bài này.
  6. gaume81

gaume81 0908286223 - Hà

thanks các mẹ đã cho em nhiều lời khuyên bổ ích, khổ nổi gần nhà em chẳng có trường nào nhận bé dưới 2 tuổi cả, chỗ em đang gửi con là trường tư thục mới, nó nằm gần tòa soạn báo Tuổi Trẻ, Ủy ban nhân dân phường nên em nghĩ chắc nơi đó không dám làm càng.
    Nhưng để yên tâm chắc em sẽ gặp riêng cô giáo trao đổi tí, đọc mấy bài báo nạn bạo hành trong trường khiến em chẳng còn ham muốn cho con đi học các mẹ ah.
    Em ở Phú Nhuận, không biết có mẹ nào ở gần đấy biết trường nào tốt chỉ em với ah, many thanks.

7. nhinhi

nhinhi Thành viên sắp chính thức

cho con đi học

Trẻ nhỏ mới đi học thường có cảm giác sợ hãi, lo lắng, khóc và đêm về bán diết mẹ hoặc một người thân nào đó. Sau khoảng 2 tuần tình trạng đó sẽ mất dần. Nhất là các bé chưa bao giờ xa bố mẹ quá nửa giờ. Mẹ nên trao đổi voeis giáo viên và cũng nên an ủi con để con yên tâm là không phải do bố mẹ bỏ con mà bố mẹ đi làm còn con đi học chiều mẹ nên đón con sớm hơn các bạn như vậy con có cảm giác không phải mẹ bỏ rơi mà được về sớm hơn các bạn khác con sẽ thoải mái hơn. Trẻ em cũng nhu người lớn tuy chưa nói được ra nhưng con cũng biết thế nào là hụt hẫng. mẹ hãy kiên trì nếu có thời gian thì nửa buổi qua lớp xem con có khóc không và cô có dỗ con không, chiều mẹ đến sớm nếu con chịu chơi thì mẹ ở lại chơi với con một lát sau mới về còn nếu con muốn về thì mẹ cho con về luôn và buổi sáng nói với cô cho con đến muộn như vậy con sẽ cảm thấy an toàn hơn. Chúc bé nhà bạn nhanh chóng thích nghi với trường lớp.

gaume81 thích bài này.
  8. giang_coi_sun_rang

giang_coi_sun_rang Thành viên tích cực

các mẹ chưa chứng kiến cảnh con khóc đi nhà trẻ thôi...những đứa biết nói nó còn biết mách mẹ .... những đứa kia ... thì chỉ biết khóc thôi....:evil:

9. meyeutho

meyeutho Thành viên nổi tiếng

mình cũng lo lắm vì đầu tháng 8 này mình cho thỏ nhà mình đi học,bé nhà mình được 18 tháng rồi nhưng vẫn chưa nói được nhiều lại lười ăn lắm,suốt ngày quấn mẹ.mình lo con không chịu ăn khóc nhiều thì các cô lại ghét,thương lắm nhưng vẫn phải cho đi học để còn đi làm.mình xin cho con học ở trường công nên cũng lo vì sợ các cô ghê hơn các cô ở trường tư không biết có phải không.có mẹ nào biết thì mách giùm nhé

10. gaume81

gaume81 0908286223 - Hà

khổ thật các mẹ nhể, cô giáo như mẹ hiền nhưng chẳng hiểu sao gần đến ngày cho con đến trường học thì bà mẹ ông bố nào cũng lo lắng...........................

11. gaume81

gaume81 0908286223 - Hà

phải làm sao đây trong khi ba mẹ còn phải đi làm, đưa con đến trường thì mình cũng nghe nhiều người nói, đến đúng giờ dọn cơm ra cho con ăn, đứa nào ăn không kịp thì bị đói, đứa nào khóc thì cho ngồi khóc đến khi nào cảm thấy mệt thì thôi. Muốn con mình được chăm tốt thì phải nhét phong bì vào tay cô giáo, đã tốn khoảng học phí rồi lại tốn khoảng đút lót, lại lo lắng đủ thứ, thật mệt mỏi...............................

12. dautramhue

dautramhue Thành viên rất tích cực

13 tháng, 14 tháng là hơn môt tuổi, học gì nhỉ :-w:confused:. Ngày xưa em 5 tuổi khi đó là 60 tháng :D :rock:

13. Kindy Mum

Kindy Mum Thành viên chính thức

Em bé mới đi học, phải xa môi trường thân quen hàng ngày đến một môi trường mới mẻ( mới từ phòng, từ những khuôn mặt xung quanh nên có phản ứng như vậy theo mình nghĩ là hoàn toàn tự nhiên. Nếu sau một thời gian, bé vẫn như thế thì mới đáng lo ngại và cần phải tìm hiểu để giải quyết vấn đề thật triệt để.

Ở tuổi của bé hiện tại (13 tháng) đến lớp bé sẽ được chú trọng hơn trong việc chăm sóc sức khỏe và dinh dưỡng.

Tất nhiên nếu bạn cho bé đến một môi trường lớp học có trang trí với nhiều màu sắc, hình ảnh, và với những bài hát, bài thơ hàng ngày do cô giáo dạy, bé cũng chụp ảnh được nhiều vào bộ não của bé và sẽ giúp bé học tập dễ dàng hơn khi bé lớn hơn sau này.

Còn đi học ở tuổi này thì chắc chắn là bé sẽ bị ốm nhiều hơn ở nhà.

Cái gì cũng có cái lợi và cái không lợi bạn nhỉ!!!

14. gaume81

gaume81 0908286223 - Hà

hic hic hic, đúng là như thế nhưng mình vẫn lo về khoản cháu có bị ngược đãi không thôi, chứ ốm nhiều hơn ở nhà là chắc

15. nhinhi

nhinhi Thành viên sắp chính thức

Mẹ Thỏ đừng nghĩ là các cô trường công "ghê" hơn các cô trường tư. Chỉ là vì trường công có quá đông trẻ nên các cô bị áp lực nhiều nên mới vậy thôi. Nếu bé nhà mình còn nhỏ, chưa nói được nhiều lại lười ăn thì mẹ nên cho vào tư thục (nhưng cũng phải xem tư đó thế nào đấy) vì ở tư thục ít cháu nên các cô có điều kiện để quan tâm đến con bạn nhiều hơn. Chúc bé nhanh chóng quen với trường lớp.

gaume81 thích bài này.
  16. bongtomcua

bongtomcua Thành viên chính thức

Chào Tomi, mình lại gặp nhau ở đây con trai nhỉ?
    Sao phải gửi con đi học sớm quá vậy hả em? Khôg có nhờ nội ngoại được chút nào uh?
    Thực ra 13-14 tháng tuổi thì cháu còn quá non nớt, rất cần sự chăm sóc của người thân... gửi con đến trường là điều bất đắc dĩ... và khi gửi đi rồi thì tất nhiên cũng phải chuẩn bị tinh thần đối mặt với những điều bất an... biết làm sao được.. Những điều em liệt kê trên cũng đúng phần nào, nhưng ở trường tư thục có uy tín thì đỡ hơn...nếu trường tư thục mầm non thực sự chất lượng thì không có chuyện đó đâu- đương nhiên học phí sẽ rất cao..
    Theo kinh nghiệm của chị, nếu khó khăn thì cũng cố sắp xếp để con ở nhà chăm sóc đến 24 tháng khi đó thể chất của bé cũng cứng cáp hơn, nếp ăn nếp ngủ của con cũng tốt rồi, vậy khi đó có đưa con vào tay người khác chăm sóc cũng đỡ lo hơn.
    Chúc em sớm có giải pháp tốt cho Tomi nhé

gaume81 thích bài này.
  17. gaume81

gaume81 0908286223 - Hà

Chào chị!!!!!!!
    Thật sự nỗi lo cứ canh cánh bên lòng, nhưng cho con ở nhà thì không được, bà nội thì ở xa quá, bà ngoại thì phải chăm ông bà cố bị ốm nằm viện, nên em đành lòng cho con đi sớm, cực chẳng đã chị ah, em cũng buồn lắm. Nên hôm đầu tiên con đi học, con thì say sưa với nhiều thứ mới lạ, Mẹ thì khóc khủng khiếp lắm ah!!!!!!
    Hôm nay con lại ho và hơi sốt, em cũng buồn nhưng giờ phải cố biết sao được giờ chị nhỉ!!!!!!:(

18. Me Bin Bi

Me Bin Bi Thành viên đạt chuẩn

Mình cũng định đến tháng 9 này cho con trai mình (21 tháng tuổi) đi học mà ngay từ khi mua xong hồ sơ đã thấy lo lắng rồi. Sợ con khóc, sợ con đói, sợ con bị mắng, nói chung sợ đủ thứ.

19. chuotcontime

chuotcontime

Các mẹ đừng quá lo lắng

Thấy các mẹ lo lắng quá mà em thấy cũng mệt thay đấy ah.
    Các Mẹ cần phải xác định rằng con mình được đến lớp là được va chạm với cuộc sống, như vậy mới trưởng thành được. Chứ lúc nào cũng nghĩ con mình bé bỏng thì lúc nào cũng làm cho Bé nhõng nhẽo và không tự lập được. Hãy để cho con mình phát triển theo sự phát triển tự nhiên và có sự điều chỉnh của cuộc sống. Bé cần được tự do suy nghĩ, xem xét, nhìn nhận về cuộc sống từ đó Bé sẽ biết làm gì để tự lập trong cuộc sống này. Theo mình, Bé bắt đầu biết đi là có thể đi học được rồi, Mẹ đừng nghĩ là Bé chưa biết gì, tuổi nào Bé cũng có cảm nhận riêng của Bé, Bạn cứ thử so sánh 1 Bé ở nhà với Bà và mẹ với 1 Bé đi học xem thế nào nhé.
    Chúc các Mẹ có những suy nghĩ khả quan hơn để các Bé có cơ hội được tự lập. Hãy luôn coi các Bé như những người Bạn của mình, các Bé đến lớp cũng có rất nhiều niềm vui đấy chứ. ( Mà Mẹ thì cũng yên tâm shoping nữa, hihi....)

20. dongxanhvanang

dongxanhvanang Thành viên Hội Cún

Mẹ nó ơi con còn bé mà chưa đi học bao giờ như thế, mình nghĩ bạn cho con học trường tư thì tốt hơn. Trường công nhiều cháu hơn mà ít cô, các cô lại lương thấp, nên không có điều kiện quan tâm chu đáo tới các cháu đâu. Mình ko phủ nhận tấm lòng của các cô, nhưng tình trạng chung là như vậy rồi. Con chưa có nề nếp thì cũng khó lắm. Bạn chịu khó tìm một trường tư tốt, mức học phí có thể chấp nhận được, cho con học một thời gian (khoảng nửa năm, tới khi con đủ 2 tuổi thì thôi) cho bé quen nề nếp rồi hãy chuyển sang trường công. Con mình cũng vậy, quấn mẹ, lười ăn, nhưng đi học trường tư thì thấy khả quan lắm. Mình không tưởng tượng được lại có trường công nào chịu nhận con mình từ đầu không...

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.