Tranh luận: 7 Kiểu Mụn Đừng Bao Giờ Nặn

Thảo luận trong 'Làm đẹp' bởi hoàng mai 2424, 29/7/2020.

1. hoàng mai 2424

hoàng mai 2424 Thành viên tập sự

Mụn là “kẻ thù không đội trời chung” của tất cả chúng ta. Cứ nhằm này quan trọng là lại thi nhau mọc trên mặt, nhìn chỉ muốn nặn đi mà thôi. Tuy vậy, không phải loại mụn nào cũng nặn được vì có thể làm vấn đề trở nên tồi tệ hơn. Dưới đây là 7 loại mụn mà bạn tốt nhất là đừng nên động đến nếu không muốn nhìn thấy chúng “sửng cồ” lên.

1. Mụn trứng cá dạng nang

Đây là một loại mụn có gốc rất sâu bên dưới bề mặt da, hình thành trên bề mặt một nốt sần màu đỏ, có mủ, gây đau. Loại mụn này rất khó điều trị. Nếu bạn có nặn thì vẫn còn nhân mụn ở sâu bên trong, bên dưới phần mà bạn đã nặn được ra. Thêm vào đó, trên mặt bạn sẽ xuất hiện thâm sẹo do nặn mụn.

Nguyên nhân gây ra loại mụn này là do thay đổi nội tiết tố và vi khuẩn gây mụn. Tốt nhất bạn nên đi đến bác sĩ da liễu để được trị mụn tận gốc mà không để lại sẹo.

2. Mụn hạt kê
    Loại mụn này hình thành là do các tế bào chết bị mắc lại dưới lớp da của bạn. Việc cố nặn hoặc cạy chúng sẽ khiến bạn bị đau, da bị viêm và sưng đỏ. Một lần nữa, bạn sẽ cần sự can thiệp của bác sĩ da liễu hoặc sử dụng sản phẩm có chứa retinoids để trị loại mụn cứng đầu này.

3. Mụn do lông mọc ngược
    Lông bị tắc dưới bề mặt da gây ra nốt sưng đỏ, gây ngứa và viêm. Dùng nhíp để nhổ hoặc cố gắng nặn chỉ làm cho tình trạng mụn nặng thêm mà thôi. Để trị loại mụn này, bạn sử dụng kem chứa hydrocortisone để giảm sưng đau và sử dụng thê, sữa rửa ămtj và tẩy tế bào chết để lông trồi lên trên. Nếu gặp tình trạng nặng thì nên đến phòng khám da liễu.

4. Mụn rộp
    Loại mụn này gây ra bởi vi rút. Và nếu bạn nặn chúng thì vết mủ bên trong sẽ chảy và lan ra các vùng da khác. Theo mình, an toàn nhất là bạn nên đi khám để được khám và kê thuốc đặc trị, không nên tự ý dùng thuốc hoặc nặn.

5. Mụn đầu đen và mụn đầu trắng
    Đây là hai loại mụn mà hầu hết chúng ta đều từng nặn ít nhất là một lần trong đời. và bạn sẽ thấy kết quả là nặn mụn đầu đen và mụn đầu trắng chỉ khiến chúng xuất hiện nhiều hơn. Tẩy tế bào chết từ BHA, dầu tẩy trang, mặt nạ đất sét sẽ là cứu tinh cho bạn nếu muốn “diệt trừ” hai loại mụn cứng đầu này.

6. U nang bã nhờn
    Dấu hiệu nhận biết loại mụn này là chúng chứa mủ màu trắng đục hoặc vàng và ở phần đầu có màu đen. Mụn có thể bị viêm, sưng to, có nguy cơ gây áp xe. Tôi có một người bạn suýt nữa thì bị nhiễm trùng máu vì loại mụn này. Có thể thấy nó không hề đơn giản và nếu bạn cố nặn nó chỉ làm mọi thứ tệ hơn mà thôi. Riêng với u nang bã nhờn, tôi khuyên bạn nên đến da liễu từ sớm để được tị mụn kịp thời, tránh ảnh hưởng đến sức khỏe.

7. Mụn tăng sinh bã nhờn
    Loại mụn này giống như mụn nhọt liên quan đến bệnh ngoài da. Chúng có màu vàng nhạt, nhỏ như hạt tiêu. Loại mụn này có là vì sự phát triển quá mức của các tuyến bã nhờn. Chúng thường xuất hiện khi bạn có tuổi. Phương pháp hiệu quả nhất để chữa trị là các biện pháp laser. Hãy chọn cho mình một trung tâm thẩm mĩ hoặc bệnh viện da liễu thật uy tín nhé!

Bạn đã từng có gặp phải loại mụn nào được kể ở trên chưa và cách chữa trị của bạn là gì? Chia sẻ cho mọi người cùng tham khảo nhé.

Bài viết tham khảo từ: https://www.womenshealthmag.com/beauty/a19953557/bumps-you-should-never-pop/

Xem thêm các chủ đề tạo bởi hoàng mai 2424
    Đang tải...

2. mật ong thiên nhiên số 1

mật ong thiên nhiên số 1 Mật ong thiên nhiên nguyên chất 100%

nói chung đã là mụn thì đừng nên tự ý nặn