Thông tin: 7 Sai Lầm Thường Gặp Khi Phải Đối Diện Với Nỗi Lo Lắng

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi ck_maimeo, 23/12/2015.

1. ck_maimeo

ck_maimeo Ck Hâm

Thuộc bản chất sinh lý cố định của con người, nỗi lo âu là một cảm giác có khả năng cảnh báo sự nguy hiểm và kích thích hành động. Tuy vậy, trong thời đại bão hòa thông tin từng giây từng phút hiện nay, lo âu có thể nhanh chóng vuột khỏi tầm kiểm soát của chúng ta và gây ra nhiều tác hại. Trong tình huống xấu nhất, loại căng thẳng thần kinh này thậm chí khiến con người ta bị liệt.

Cho dù là vướng vào một mối nguy tài chính, một bài thuyết trình sắp tới hay một người thân bị bệnh, mọi người đối diện với những nỗi lo lắng theo những cách phổ biến và chúng thực sự khiến cho tình hình càng trở nên tệ hại hơn. Bạn hoàn toàn có thể thay đổi cách bản thân đối diện với stress bằng việc tránh làm 7 điều sau đây:

1. Vung tiền mua sắm với hy vọng làm dịu đi nỗi lo lắng.

Nỗi lo âu thường đi liền với lo lắng về một sự thiếu hụt cái gì đấy. Tìm cách lấp đầy nỗi lo bằng một nguồn khác không đem lại hiệu quả chiến lược như ta vẫn lầm tưởng. Thêm vào đó, tất cả những thứ bạn mua khi đang trong tâm trạng căng thẳng có khả năng nhiều hơn mức cần thiết. Khi lo lắng, não bạn tập trung vào những chướng ngại ngay trước mắt bạn, chứ không điều chỉnh hay nhìn xa hơn. Khi bạn nhận được các hóa đơn, mức độ căng thẳng của bạn sẽ lại vọt lên trần lần nữa.

2. Trông đợi mọi người đến an ủi bạn.

Giống như mọi cảm xúc, những gì bạn cảm nhận là thuộc về bạn. Trông đợi hay dựa dẫm người khác để khiến bạn cảm thấy tốt hơn, trong trường hợp này là bình tĩnh hơn, chỉ đem lại sự căng thẳng trong quan hệ. Dần dần, các mối quan hệ của bạn như chiếc dây đàn sẽ bị kéo căng hoặc thậm chí đứt phựt chỉ bởi vì sự nhát gan không dám đối diện với thử thách của bạn.

3. Tập trung vào cảm xúc chứ không phải lý do gây ra những cảm xúc đó.

Bạn lo sợ. Được rồi. Ai mà chẳng thế. Câu hỏi quan trọng hơn là: tại sao? Có hít sâu thở đều hơn nữa thì cũng chẳng giúp gì được nếu bạn vốn không nhận ra lý do tại sao lúc trước bạn lại căng thẳng như thế.

4. Lảng tránh thay vì đối diện với cảm xúc thật của bạn.

Nếu bạn đang tự chữa lành bản thân sau khi trải qua một cú sốc tinh thần hay lần mất ngủ vì quá căng thẳng, đừng tự lừa mình bằng cách an ủi bản thân rằng bạn vẫn ổn. Bạn không ổn chút nào. Bạn hiện giờ đang là một người phải vật lộn những những xúc cảm cực đoan và tìm cách kiểm soát nó cũng như kiểm soát cuộc đời bạn. Hít vào thật sâu và bắt tay vào chiến đấu.

5. Tự tra tấn bản thân bằng những cảm giác lo lắng.

Bạn có quen ai hoàn hảo không? Không? Những người cho dù thành công hay cùng quẫn đều phải vật lộn với sự lo lắng, nhưng họ có cùng một điểm chung là hiếm khi thừa nhận rằng họ gặp phải vấn đề. Gặp rắc rối không có nghĩa là bạn không thể thành công, nó đơn giản chỉ là gặp rắc rối mà thôi. Hít thở thật sâu, nhận thức được việc bạn là một con người và rằng nỗi lo lắng chỉ là một thử thách trước mắt, rồi tiếp tục tiến lên.

6. Nghĩ đến việc lo lắng như một loại bệnh tật.

Lo lắng là một phản ứng vô cùng bình thường của con người. Mặc dù người ta cũng chia ra các mức độ để chẩn đoán, rất nhiều phương pháp điều trị tập trung vào khả năng nhận biết cá nhân và điều chỉnh phản ứng dựa trên cơ sở nỗi lo lắng. Vật lộn với sự bất an không có nghĩa là bạn đang mắc bệnh, nó có nghĩa là bạn đang đối diện với thử thách.

7. Bị ám ảnh bởi cách thiền của người khác.

Hình ảnh của những hướng dẫn viên tạo dáng tập yoga, những ngôi sao thề thốt mỗi ngày mình đều ngồi thiền, và những bài báo khẳng định việc chúng ta chết sớm và đau khổ bởi vì cả tỷ lý do vượt quá tầm kiểm soát của bạn, xuất hiện khắp mọi nơi từ tạp chí, ti-vi đến mạng internet. Hãy gập sách lại, đừng nghe lời những người nổi tiếng đó và cầm lấy điều khiển tắt ti-vi đi. Cách bạn giữ bình tĩnh và sự thanh thản có thể giống, hoặc không giống, những người khác, do vậy con đường đưa bạn đến đích cũng sẽ mang dấu ấn cá nhân. Những người có vấn đề về tài chính hay các mối quan hệ cũng tương tự, và do vậy hình ảnh khi họ thực sự thư giãn có thể, hoặc không phải, là cách họ thể hiện ra bên ngoài. Hãy tìm sự yên bình theo cách riêng của bạn.

Nguồn : thanhnientudo

Xem thêm các chủ đề tạo bởi ck_maimeo
    Đang tải...

2. SocYeuThuong113

SocYeuThuong113 Thành viên sắp chính thức

em thấy bài viết của thớt rất đúng ạ

3. 6thmay

6thmay Thành viên chính thức

Chuẩn ạ: 'Hãy tìm sự yên bình theo cách riêng của bạn'

4. lam-lam

lam-lam Thành viên đạt chuẩn

thấy bài nhiều cái đúng với mình thế, cứ trông chờ người khác đến an ủi mình :( đến lúc phải học cách tự làm mình vui, tự mình an ủi mình rồi.

5. Bình Đoàn

Bình Đoàn Thành viên chính thức

Mỗi khi lo lắng em mua ít đồ ăn vặt và mở phim tvb hoặc running man lên xem :)

6. KenMatTo

KenMatTo Thành viên tập sự

Bài viết rất hay. cảm ơn chủ thớt

7. 1thoangbanglang92

1thoangbanglang92 giay vn xuat khau

8. huyenhnit

huyenhnit Vé máy bay nội địa và quốc tế

CHuần quá, hày tự tìm niềm an ủi theo cách của mình nhé

9. tocxinhxuongpho

tocxinhxuongpho Bắt đầu nổi tiếng

10. tocxinhxuongpho

tocxinhxuongpho Bắt đầu nổi tiếng