..................................................

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi meyeuloncon321, 8/6/2013.

1. meyeuloncon321

meyeuloncon321 smile

cảm ơn các mẹ đã góp ý..........................................

Xem thêm các chủ đề tạo bởi meyeuloncon321
    Sửa lần cuối: 5/8/2013
    lehongnhung thích bài này.
  2. lhathu999

lhathu999 Thành viên kỳ cựu

Ðề: em là người thừa trong gia đình chồng

Bạn thích nghi dần thôi. Thì đến bữa đừng trổ tài nữa cho mệt người. Bà nấu món gì thì mình cứ luân phiên làm các món bà đã làm thôi. Nhiều khi khẩu vị không hợp mà. Lần sau chị chồng đến chơi mẹ nó đi chỗ khác mà chơi cho sướng. Em là cứ một mình 1 thế giới, ở trong phòng mình, ăn, ngủ, internet cho thoải mái. Họ thích cho mình làm người thừa thì mình tự tìm thú vui của mình vậy.

3. khoisac

khoisac Tất cả vì con yêu

hic. thôi cố nhịn vậy mẹ nó ah. Có khi đấy là lối cư xử của gia đình nhà chồng từ trước tới giờ, mẹ nó đừng suy nghĩ nhiều cho đau đầu, mình có làm gì sai đâu.

meyeuloncon321 thích bài này.
  4. Mẹ cò Ti

Mẹ cò Ti Thành viên nổi tiếng

Ôi, mẹ này giống em thế. Nhiều khi làm món cho cả nhà (ví dụ: thịt xào dưa thôi nhé), lại bảo, con này nấu ăn lạ, thịt lại xào với dưa, nấu kiểu dân tộc ah? ----> ặc ặc. Ức chế. Giờ ko thèm nấu mấy món mệt người nữa.

5. NGÔ ĐỒNG

NGÔ ĐỒNG Guest

chuyện làm dâu vẫn muôn thủa là làm dâu,mẹ nó cứ nhịn đi,nhiều lúc em cũng muốn đc làm người thừa lém,mà sao nhà chồng em ai cũng soi mói,thế mới tức chứ.nhiều lúc tứ lên em chẳng lể ai cả,kể cả bác chồng em cũng nói hết.cho lần sau khỏi phiền,vậy mà......

6. Mẹ cò Ti

Mẹ cò Ti Thành viên nổi tiếng

Nhà chồng ko giống nhà mình, ko phải cái gì cũng nói ra được bạn ah. Ngay cả với chồng mình còn ko nói hết được chứ đừng nói là những người khác. Nhiều khi cảm giác nhịn như nhịn cơm sống vậy mà vẫn phải ôm bụng đi ngủ cho qua ngày thôi.

PONY_DKmeyeuloncon321 thích.
  7. callaflower

callaflower Quần tập nữ hàng vnxk xịn, chuẩn

Mình góp ý thế này bạn đừng giận nhé. Một phần gia đình chồng bạn rất khó ăn uống + kỹ tính, vì vậy khi nấu nướng bạn nên tham khảo ý kiến mẹ chồng là tốt nhất,xem thịt thì làm gì,rau làm gì. Ở một thời gian sẽ quen và hiểu được cách ăn uống của nhà chồng ngay thôi. Còn việc chị chồng bảo bạn đi chỗ khác cũng là bình thường, người VN mình hay tự ái chứ xem phim nước ngoài họ rất hay nói " Tôi cần nói chuyện riêng với cô A" là người thứ 3 đi ra luôn.hiii. Mẹ nó đừng để bụng làm gì,tìm cách sống hòa hợp với gđ chồng thôi,cs còn dài mà.

8. khoisac

khoisac Tất cả vì con yêu

mẹ nó khuyên cũng chí phải, cơ mà đôi khi hỏi nhiều thì bị quy là ko biết gì ấy, kiểu gì cũng đau đầu mẹ nó ạ. Với cả món mới thì chắc chắn phải có thử nghiệm, rùi có nhận xét rùi mới phát huy chứ. Khổ cái là gia đình chồng nhà mẹ ấy khái tính quá.
    Thôi mẹ nó cố lên, đừng nghĩ nhiều nữa, cứ cho rằng đó là quy cách quen thuộc của nhà chồng mình vậy.

9. traicaytuoi

traicaytuoi Thành viên tích cực

Do mẹ nó làm món lạ ông bà chưa bao giờ ăn thử nên ko ăn cũng bt thội ,mình thấy cũng ko có gì buồn thử ngâm kíu mấy món đặc biệt chút xem sao?thử những món ông bà thích bảo đảm sẽ có điểm mà,mình cũng vậy,về nhà chồng nấu món lạ lạ nhiều khi cũng bị chê nè nhưng cũng có nhiều món dc khen nức mũi luôn ,nhớ năm ngoái làm bánh trung thu gửi BMC ,dc khen thấy vui ghê.

Sửa lần cuối: 8/6/2013
  10. Lantrailt

Lantrailt Chụp và tặng ảnh trẻ em vùng cao

Có vẻ nhà chồng nàng dễ ăn với những món đơn giản, không cầu kỳ. Vậy nên tùy vào khẩu vị gia đình mà làm bạn ạ. Nếu bạn thích ăn 1 món lạ nào đó thì làm 1 chút đủ bạn ăn (để bạn khỏi thèm) còn các món chính vẫn đầy đủ để nhà chồng ăn.

Việc chị chồng đuổi nàng ra chỗ khác, cũng bình thường thôi, vì có những chuyện mẹ con họ không muốn bạn biết. Đơn giản thế thôi/
    Đừng để bụng và quá suy nghĩ việc mình là người thừa nhé. Hãy thích nghi dần với khẩu vị nhà chồng!

11. cahoi_thitbo_nhapkhau

cahoi_thitbo_nhapkhau Mẹ Tôm

Người thừa càng nhàn thân mình mẹ nó ạ

12. Bill yêy

Bill yêy Bắt đầu nổi tiếng

Từ lần sau chị chồng đến bạn ôm con lên phòng nằm, chơi, thích làm gi thì làm. Chị chồng có nói hay MC nói thì bảo con lên để mẹ và chị nói chuyện cho thoải mái. Còn khoản nấu ăn mẹ nó cứ nấu bình thường, khỏi phải kỳ công lại không được ai động viên. Nhà mình MC còn nói cần con cần cháu chứ chả cân mình. Ok mẹ nói thì cứ như thế. Không vấn đê, dần dần quen thui. làm dâu cần AQ một chút, nhiều khi cứ ậm ừ cho xong chuyện.

13. meyeuloncon321

meyeuloncon321 smile

cảm ơn các mẹ đã động viên không phải em cầu kỳ trong việc ăn uống cho nhà chồng mà ngay cả làm bữa cơm rau, đậu không thịt ăn cũng không hết rùi bảo em làm gì cũng thừa thãi em làm đủ bữa để ăn thì chê nhiều làm ít thì bảo ai ăn ai đừng :(

14. emilyshop.de

emilyshop.de Thành viên chính thức

thật ra về vấn đề ăn uống đúng là mỗi nhà có 1khẩu vị riêng.thôi thì nhiều mình cứ để ý chiều ông bà,thấy ông bà hay ăn món gì thì mình làm món đấy bạn à,có khi còn đỡ mệt hơn.nhưng kể trong trường hợp của bạn bố mẹ chồng cũng k tâm lý lắm nên phản ứng làm bạn hơi buồn cũng đúng.

15. Mẹ Nhâm Thìn

Mẹ Nhâm Thìn Mẹ mũm mĩm, Bố hom hem

Khẩu vị của người già khác khẩu vị của mình mẹ cháu ạ. Như em nhé, ngày nghỉ e rất thích hì hục món nọ món kia, nhưng lúc dọn ra bố mẹ e không ăn, vì lí do này hay lí do khác, nhưng tóm lại là chả thèm động đũa vào món em nấu. Thế là vc e phải giải quyết hết. Nhưng kệ, có món nào e thích e vẫn làm :))))))))

16. Bill yêy

Bill yêy Bắt đầu nổi tiếng

Thế này kiệu có phải MC bạn đang làm khó bạn. Bố Chồng và chồng thấy cũng phải nói chứ. Kiểu này cứ phải nói thẳng, kiểu gì mẹ cũng nói đ. Có khi bà quen làm chủ gia đình hoặc ít nhất là bữa ăn gia đình. Bà muốn tự đi mua đồ mà không muốn bạn động đến. Như kiểu trước khi bạn chưa về làm dâu ấy. Bạn thử xem gia đình nhà chồng có chuyện gì cũng MC bạn ra mặt không. Như kiểu gia trưởng ấy. Cái gì cũng nghĩ mình là nhất.

17. vitmummi

vitmummi Thành viên chính thức

Ac lúc đó mẹ nó tủi thân lắm phải K/ Mình trước ở chung với bm chồng cũng thế đấy, nấu gì cũng k vừa ý, lại còn bảo nó nấu nó ăn đk mình k ăn đk, mình nấu thì nó k ăn đk, nói chung là vô cùng nhiều chuyện.... còn lần sau chị chồng đến chơi, mn cứ chào hỏi bt rồi vào phòng mình mà Internet, ăn, chơi, ngủ cho sướng, mình nc với chị chồng cũng có hợp đâu, trcs tớ toàn thế, may giờ làm nhà riêng ở rồi nên đỡ ức chế, mệt lắm vẫn phải cố mn ạ, cố gắng...

trang0946695299 thích bài này.
  18. trang0946695299

trang0946695299 0969.768.525 - EM BÁN BỎNG GẠO NGŨ CỐC

lúc nãy em cũng lập một topic định than vãn, nhưng giờ đọc tâm sự của các chị, các mẹ trên này, em thấy mình còn non quá... làm dâu là chuyện muôn thuở.
    Làm dâu được 7 tháng rồi, hôm nay bị gọi ra ngồi ghế để bố chỉ giáo..vì tội cãi lại mẹ chồng (mẹ chồng em hôm nay nói câu: "cãi sai thì mày chết với tao" ).
    Còn chuyện nấu ăn..hey, em ấm ức trong lòng nhiều lắm lắm nhưng vì nhịn từ đầu nên không xảy ra cơ sự gì ghê gớm lắm. Đồ ăn trong nhà em chỉ được nấu theo nhà chồng, chán kinh điển nhưng vẫn cố sống cố chết ăn. quanh đi quẩn lại vẫn là thịt lợn kho nước mắm, tép rang nước mắm, thịt gà rang nước mắm..em thì thích được nấu ăn, lại hay vày các món này món kia. Thế nên tự ngày lấy chồng, lúc nào "ngứa nghế", em toàn phóng xe về nhà mẹ đẻ nấu cho cả nhà đẻ ăn tới số, mình lại đỡ ngứa..hi. Số em lấy chồng cũng gần, cách khoảng 7km thôi nên vụ này dễ xử lý.
    Hic, nghĩ đi nghĩ lại, đọc đi đọc lại, đọc nhiều rồi thành ra em thấy mình không còn muốn than vãn này nọ về cuộc sống ở nhà chồng nữa.
    Em thích tự do. Nhưng lại bị bó buộc trong gia đình chồng, tự giờ em chuyển hướng không than vãn nữa mà sẽ cố gắng tự mình giải thoát cho mình. Em không thích sống chung với bố mẹ chồng, có lẽ từ giờ em phải chuẩn bị cho mục tiêu chuyển ra sống riêng. có như vậy em mới được là chính mình.
    Còn với chị chủ topic, em hiểu và thông cảm cho chị lắm. vì nhiều lẽ, trong đó việc thiều kinh nghiêm là chủ yếu, nên hay bị rơi vào tình trạng khó xử.
    Chị có thể đến nhà bạn của chị hoặc đến nhà mẹ đẻ để tung hoành cho đỡ phí óc sáng tạo..như em nè, thích nấu món gì cầu kỳ tí là em về nhà mẹ đẻ, nấu cho mẹ ăn, vui, mà hạnh phúc lắm lắm ý!
    còn việc không gian riêng của mẹ chồng chị và chị chồng, em nghĩ nếu là em thì chỉ có 1 lần họ có ý tứ nói chuyện riêng thôi là từ lần sau, không bao giờ em xen vào, ở gần, hay đi qua đi lại khi họ ngồi riêng với nhau. Chị cứ từ từ rồi mọi chuyện sẽ khác.
    Còn chuyện chồng mình, ko phải chuyện gì em cũng buôn cùng chồng đâu..hic. em hiểu lão rất yêu thương, yêu thương đến mờ mắt..mẹ lão, mặc dù lão cũng yêu thương và luôn miệng nói yêu thương em, nhưng ko bao giờ em dựa dẫm quá đáng vào lão. nhiều chuyện, em ko thèm hé răng đến nửa lời cho lão biết, ruột thịt khác với không ruột thịt mà..hị hị.

19. huonghaui

huonghaui Thành viên rất tích cực

Hix, đúng là lấy chồng rồi nhiều chuyện. E à, lúc mới lấy chồng về, nhà có liên hoan, dọn thức ăn ra chiếu, mọi người ngồi hết rồi nhưng e còn ở trong bếp chuẩn bị vài thứ ra sau, chị chồng mới bảo e ra ăn đi, e ngó đầu ra bảo "em xào nốt món này, mọi người cứ ăn trước đi ạ" - tối ngủ chồng bảo "hôm nay chị bảo sao e lại nói là mọi người cứ ăn trước đi ạ", e ngạc nhiên chẳng hiểu gì mới hỏi là "e chẳng bảo thế thì bao sao?" - hóa ra ý chị chồng e là ko được dùng từ "mọi người", phải nói là "cả nhà cứ ăn trước đi ạ" - e ko biết nói gì luôn.

20. Vung iu

Vung iu Sữa Bỉm rẻ nhất

chuyện nhà chồng luôn dài vô tận. Em thì thấy mình nên bơ đi mà sống bác ạ.
    Các cụ có câu. Khác máu tanh lòng
    Thế nên dù có quý đến mấy thì mình vẫn là người ngoài mà. Con cái trong nhà người ta vẫn là nhất, mặc dù không có mình thì làm sao có cháu bế