Âm Đạo Khô Rát Sau Sinh Và Mất Cảm Hứng Với Chồng

Thảo luận trong 'Các vấn đề sau sinh' bởi haquobao, 4/9/2020.

1. haquobao

haquobao Thành viên sắp chính thức

Khô âm đạo sau sinh là nỗi niềm khó nói của nhiều chị em sau khi trải qua quá trình sinh nở. Đây là nguyên nhân khiến nhiều chị em gặp trục trặc trong quan hệ với chồng và có nguy cơ mắc viêm âm đạo. Chị em có thể tham khảo cách cải thiện tình trạng khô âm đạo dưới đây để chuyện ấy luôn trong tầm kiểm soát.

Chị em bị khô âm đạo sau sinh có thể là do việc cho con bú. Khi chị em cho con bú động tác mút sữa của bé sẽ kích thích tuyến yên sản xuất ra nội tiết có tên Prolactin. Nội tiết này có tác dụng kích thích tuyến sữa sản sinh thêm sữa, bé bú càng nhiều thì sữa mẹ sẽ được tiết ra nhiều hơn.

Tuy nhiên Prolactin lại gây ức chế buồng trứng khiến buồng trứng suy giảm estrogen. Và đây là nguyên nhân dẫn đến tình trạng chị em phụ nữ khi cho con bú giảm ham muốn tình dục và âm đạo bị khô, khó quan hệ.

Cách khắc phụ tình trạng khô rát âm đạo sau sinh

1. Chế độ ăn uống và nghỉ ngơi hợp lí

Khô âm đạo sau sinh có thể khắc phục được bằng chế độ ăn uống. Chị em nên tăng cường ăn nhiều rau xanh, uống đủ nước, bổ sung các loại vitamin nhóm B (B1, B2, B3, B6, B12), cải thiện chế độ sinh hoạt. Những thức ăn hàng ngày chị em nên ăn mà không lo ảnh hưởng đến em bé là củ từ, đậu bắp, sữa đậu nành, đậu phụ, vừng đen, trứng gà.

2. Tránh mặc đồ lót quá bó

Đồ lót quá bó quá chật cũng là nguyên nhân làm khô âm đạo. Chị em không nên mặc đồ lót quá chật vì sẽ làm cho vùng kín nóng bí, ẩm ướt quá dẫn đến viêm nhiễm gây khô âm đạo.

3. Dùng kem mỡ hay dầu bôi trơn âm đạo
    Khi bị khô âm đạo chị em chọn cách dùng kem mỡ hay dầu bôi trơn khi quan hệ. Đây là cách nhiều chị em sử dụng nhưng cũng cần chú ý là các chất hóa học trong gel có thể gây ảnh hưởng không tốt đến vùng kín, bởi đây là vùng nhạy cảm với các hóa chất. Bạn có thể tham khảo các dòng gel bôi trơn chính hãng đồng thời tăng kích thích ham muốn tại Chuyện tình Shop

4. Tránh đồ uống có cồn và cafein

Chị em không nên sử dụng đồ uống có cồn và cafein, chị em sau sinh càng phải chú ý tránh vì còn cho em bé bú. Không uống những đồ uống này để tránh mất nước của cơ thể trong đó có khô âm đạo nên nếu không cần thiết thì không nên sử dụng.

5. Vệ sinh vùng kín đúng cách

Vệ sinh vùng kín sạch sẽ là một cách góp phần cải thiện tình trạng khô âm đạo sau sinh. Chị em không nên dùng các dung dịch vệ sinh phụ nữ nếu không biết rõ thành phần có an toàn với vùng kín hay không và tránh thụt rửa âm đạo quá sâu. Chị em nên rửa vùng kín bằng nước ấm từ 2 – 3 lần/ngày rồi dúng khăn sạch lau khô là tốt nhất.

6. Chú trọng màn dạo đầu

Bỏ qua màn dạo đầu là nguyên nhân làm khô âm đạo sau sinh. Vì thế để cải thiện chị em cần chia sẻ với chồng về những suy nghĩ của mình và những mặc cảm bản thân về hình dáng, mùi cơ thể để nhận được sự cảm thông từ chồng. Nếu đã chia sẻ được chắc chắn đối tác của chị em sẽ chú ý thay đổi tạo nhiều hưng phấn cho chị em để cả hai đi đến đích.

Qua bài viết mong rằng sẽ giúp đỡ chị em phụ nữ phần nào trong vấn đề khô rát sau sinh.

Hãy để lại nhận xét bên dưới nếu bài viết bổ ích và câu hỏi để được tư vấn nhé.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi haquobao
    Đang tải...

2. haquobao

Có chị em nào bị khô rát ko ạ. Ib em tư vấn và giải đáp thắc mắc thầm kín này nhé

3. haquobao

vấn đề khô rát là vấn đề mà ai cũng từng gặp. đừng ngại ngần gì nhé chị em

4. ChuyenTinh.Vn Store

ChuyenTinh.Vn Store Cho đi nhiều hơn là nhận lại

5. haquobao

6. haquobao

7. haquobao

8. mật ong thiên nhiên số 1