Kinh nghiệm: Áp Lức Vì Thu Nhập Thấp

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi Hangtmqt, 30/3/2016.

1. bunhbinh333

bunhbinh333 Thành viên chính thức

2. EnglishHN449

EnglishHN449 Thành viên tích cực

cố gắng lên. lương bảo thấp cũng không hẳn. quan trong tinh thần thoải mái bạn ạ. giữ hạnh phúc gia đình không chỉ ở lương cao hay thấp đâu

3. mat_ong_rung_tn

mat_ong_rung_tn Bắt đầu nổi tiếng

cố gắng suy nghĩ lạc quan lên tí mn, công nhân là thương con thật, nhưng mình đi làm cũng vì tương lai của con mà, cv của mẹ nó mà nhàn thì có thể bán hàng onl kiếm thêm, lương mình cũng chỉ 6tr2 1 tháng thôi, tháng nào cũng kéo chỗ nọ bù chỗ kia ý,nhưng nghĩ cho cùng giờ mình còn trẻ, có công ăn việc làm, cuối tháng lĩnh lương cũng là tốt và may mắn hơn cơ số người rồi mn ạ, mình cũng biết có khi đấy chỉ là những tủi thân, những suy nghĩ thoáng qua của mn thôi, cố lên mn nhé!

4. Greelux

Greelux Thành viên đạt chuẩn

6t4/tháng là bình thường mà.Đâu có thấp đâu chị?Mỗi tội là không có thời gian dành cho con thôi.Kể cũng tội.Nhưng với cuộc sống bây giờ.Lương 6t4 đúng là không đủ thật.Thôi thì mn nhờ bà lên giúp vậy.Đi làm riết cũng tội mấy đứa nhỏ.:(

5. tuluyp

tuluyp Thành viên tích cực

Em cũng giống các mẹ, thu nhập 2 vc thấp, mới có 1 bé mà chật vật quá đó là ko mất tiền nhà, ko hiểu hôm sau chuyển thuê trọ thì tnao đây, cuộc sống cứ quay cuồng, bé đc 4 tháng đã phải đi làm nhiều lúc chỉ muốn dành nhiều thời gian bên con mà chẳng có. lúc nào cũng tất tưởi ngược xuôi :((

6. Shop Gạo ^_^ Quê Nam Định

Shop Gạo ^_^ Quê Nam Định Uy tín là vàng.chất lượng va dịch vụ tốt nhất

mn như thế cũng chưa phải là thấp so với nhiều mẹ trên này mà, nhà mình cũng chỉ được có thế thôi mà vẫn lạc quan nè, mình phải có tinh thần AQ lên tí mn ạ!

7. thanhthanh2015

thanhthanh2015

tình trạng chung của mọi người hiện nay

8. Mẹ Bống90

Mẹ Bống90 Bắt đầu tích cực

mn giống e quá.
    Đi từ 6h30 tối 7h mới về đến nhà, được có 6tr, trừ bảo hiểm.. còn có 5,3tr. buồn ơi là buồn, mà chẳng tìm được việc nào gần nhà phù hợp cả.Lúc nào trong đàu cũng nghĩ tiền, tiền.. chết vì xì trét mất.

9. linhngulamquan

linhngulamquan Thành viên mới

nếu không có con thì lương bao nhiêu đó cũng đủ dùng còn có bé thì hơi khó

10. tamvietskill

tamvietskill Thành viên chính thức

ở thành phố mà thu nhập thấp thì rất khó sống

11. plumplumplum

plumplumplum Thành viên chính thức

Nếu đi làm công và ăn lương thì chả bao giờ thoát khỏi cảnh túng bấn cả. Chỉ có cách vươn ra nhưng mà vươn đi đâu , làm gì và vốn ít mà an toàn lại là 1 câu trả lời ko lời đáp ....

12. hong675

hong675 Thành viên chính thức

cho con về quê ông bà trông cho

13. Mẹ Bống90

Mẹ Bống90 Bắt đầu tích cực

chắc phải cho con về quê thật rồi cm ạ.

14. tuangb

tuangb Thành viên nổi tiếng

Cố gắng lên bạn, những lúc thấy tự ti tủi thân thì cứ nhìn xuống 1 chút vì nh ng còn k đc bằng mình, cv thì vất vả hơn mà thu nhập lại thấp hơn, thời gian làm cũng k ít hơn. Phải nhìn nthe thì mới thấy mình còn may mắn lắm. Con nhỏ, xa con, k có t/g gần gũi con nh - nghĩ thương cả mình lẫn con, bạn làm mình nhớ lại lúc mình sinh con bé lớn, con nhỏ, mỗi sáng đưa con đi lớp, dứt bàn tay nhỏ bé của nó ra, mắt nó ngấn lệ, nó k bao giờ gào, nó chỉ bặm môi khóc k thành tiếng, lặng lẹ, làm mình đau thắt lòng, bước chân đi mà nặng trĩu. Lúc đó lương mình có 3.5tr/tháng thôi, chả đủ mà nuôi con khi con ốm liên tục, tháng nào cg đi viện. Nhưng rồi t/g cg trôi qua và mọi thứ cũng qua. Lúc qua rồi và nghĩ lại mình sẽ thấy sao mà nó trôi qua nhanh thế...
    Và có 1 điều bạn nên biết, lương 6.4tr/tháng của bạn cũng k phải là thấp đâu. Vì như cq chồng mình, có những bạn làm hơn 10 năm rồi lương chỉ 4 - 4.5tr/tháng, cq nhà nước, k công chức, chỉ có lương phòng tròn trĩnh ngần ấy, mà họ vẫn sống tốt, vẫn ngẩng cao đầu, k tự ti với ai, nuôi 2 con đầy đủ.
    Và mình, trước đây, làm trong nội thành, chỉ đi làm muộn hơn bạn 1 tiếng nhưng 6h30 mới về đến nhà => tổng thời gian tính từ lúc ra khỏi nhà đến lúc về, chỉ kém bạn 30f, mà lương mình chỉ 3.5tr.

Sửa lần cuối: 6/5/2016
    Hangtmqt thích bài này.
  15. rongvang1505

rongvang1505 Thành viên rất tích cực

Chào bạn. Hoàn cảnh của bạn cũng gio
    Chào bạn.
    Bạn cũng giống như tớ trước đây sinh bé đầu rồi bé thứ hai cũng vậy. Chắc mình lớn tuổi hơn bạn. Cách đây 5 năm trở về trước mình giống bạn, đi làm xa lương cũng thấp bấp bênh, hai lần đẻ con là hai lần tìm việc mới, nhiều khi cay đắng tưởng như đường cùng ý. Nhưng rồi cố gắng dần dần, khoảng 4 năm nay con lớn công việc cũng thuận lợi, công việc chính rồi làm thêm cũng đc 10tr chưa kể bán hàng , rồi mình cũng tìm việc gần chỗ ở nữa ổn định nên mình có thể tận dụng làm nhiều việc, như việc bán hàng chẳng hạn có thể tranh thủ đi giao hàng, hay trang thủ sắp hàng giao cho ship mới đi làm. Vì mình đi làm thu nhập ổn định nên giá mình bán hàng mềm nhiều khách quen cứ thế việc nọ kéo việc kia ổn định dần bạn à. Cố gắng lên.

Hangtmqt thích bài này.