Article: Làm gì khi con hay đòi mua đồ chơi

Thảo luận trong 'vBCms Comments' bởi support, 22/3/2013.

1. support

support Super Moderator Staff Member

2. vetconlovebaby

vetconlovebaby Thành viên tập sự

Ðề: Article: Làm gì khi con hay đòi mua đồ chơi

thử xem sao ^.^
    là mẹ đôi lúc hay chiều con cái

3. tranglinhnguyen80

tranglinhnguyen80 Thành viên chính thức

mình sẽ thử áp dụng xem sao chứ bé nhà mình hay đòi đồ chơi lắm

4. bichbong2012

bichbong2012 Thành viên chính thức

KHuyến khích các mẹ nên áp dụng, nhà mình đã đc áp dụng từ lúc còn bé, giờ con 4 tuổi rồi ko có sự mè nheo nào cả.

5. maki

maki Thành viên đạt chuẩn

Nhưng con mình chưa đầy 4 tuổi chưa hiểu được 4 sao là bao nhiêu, 5 sao là bao nhiêu, 1 lần ngoan với 5 lần ngoan khác nhau thế nào. Để mà giải thích cho bé khi nào có đủ 5 sao (ví dụ thế) con mới được mua đồ thì chắc khó.

6. VietAnh278

VietAnh278 Thành viên chính thức

Ko biết chuyện của mình có thể làm kinh nghiệm cho các mẹ hay ko. Nhưng cũng xin chia sẻ cùng các mẹ.
    Con giai mình giờ hơn 3 tuổi rưỡi. Thời gian trước con giai cũng thỉnh thoảng đòi mẹ mua đồ chơi, là khi 2 mẹ con vào các hàng bán đồ trẻ con. Những lúc ấy mình thường giải thích cho con, là mẹ không mang đủ tiền. Còn khi nào gần dịp tết, sinh nhật con, bố mẹ có hứa tặng quà cho con( thường là ô tô), thì bảo với con rằng khi nào...sẽ mua cho con. Con nghe rất háo hức. Có lần vào siêu thị, con thích mô hình nhà quá, đòi mẹ mua bằng được, làu bàu, nhưng mình nhất quyết không đồng ý, nên khi bố mẹ quay đi, con cũng phải đi theo. Gần đây nhất là ngày hôm qua, khi con rủ mẹ vào xem cửa hàng đồ chơi, xe đạp, con quay ra hỏi mẹ có mang nhiều tiền không, mình bảo rằng, mẹ không mang nhiều tiền, chỉ vào xem thôi. Con cũng đành đồng ý, và vào xem trật tự, rất chăm chú nhưng không đòi hỏi gì cả, đến lúc đi ra, cu cậu chỉ bình luận một câu " Chẳng có đồ gì rẻ cả".
    Có lẽ mình thường nói với con, rằng bố mẹ không có nhiều tiền. Hay khi khuyên con nên tự chăm sóc bản thân mình, mình bảo con phải thế này...thế kia...nếu không bị ốm thì bố mẹ không có tiền cho con đi bác sỹ đâu, cho nên, con hiểu, và dần dần hạn chế không còn đòi bố mẹ mua này nọ nữa.