Khác: Bà bầu có cần uống sữa bầu?

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi cindyvn, 24/2/2014.

1. cindyvn

cindyvn CubiMart- Make mum life easier

Nhiều chị em đi khám thai thường được bác sĩ kê đơn thuốc và yêu cầu uống sữa bầu để cung cấp dinh dưỡng cho thai nhi. Nhưng liệu sữa bầu có thực sự cần thiết?

Từ trước đến nay, trong suy nghĩ của nhiều người, sữa bao giờ cũng tốt và nếu mang bầu thì nhất định là phải uống sữa bầu, nhất là khi bác sĩ chỉ định như thế.

Thực tế, sữa bầu chỉ cung cấp một số loại vitamin cần thiết chứ không đến mức đem lại “trí thông minh vượt trội” cho con bạn như lời quảng cáo. Thậm chí, nếu hấp thụ không hết lượng vitamin có thể gây hại cho cơ thể bạn.

Sợ vẫn uống

Rất nhiều bà mẹ không quen uống sữa, không chịu được vị ngang của sữa nhưng vì nghĩ tốt cho con, sẽ sinh ra những đứa con “thông minh vượt trội” nên đành nhắm mắt uống cho xong.

Giá sữa hiện nay cũng khá đắt, cao hơn nhiều so với trước đây nhưng các bà mẹ mang tâm lý, của rẻ là của ôi, nên cứ có điều kiện là mua sữa thật đắt về uống.

Rất nhiều bà mẹ tốn tiền mua sữa nhưng con thì không thấy tăng cân, thông minh mà chỉ thấy mẹ béo phì và nguy cơ bị tiểu đường đang ngấp nghé ở ngưỡng nguy hiểm.

Sữa có thật sự cần thiết?

Rất nhiều bà mẹ sau đó nhận ra rằng, nếu sữa chỉ cung cấp một số loại vitamin cần thiết như A, D… thì không nhất thiết là phải uống sữa, họ có thể ăn các loại rau quả tự nhiên, vừa tốt lại vừa đảm bảo sức khỏe.

Một số vitamin như A, D, Canxi… thì có quá nhiều trong sữa tươi, sữa chua, rau cải, cá cơm, cá bống, tôm tép nhỏ và những thức ăn khác vô cùng phong phú vitamin và khoáng chất như đậu, lạc, vừng, rau xanh, trái cây.

Còn nếu thiếu sắt, acid folic… thì các bà bầu có thể lựa chọn các loại rau lá xanh, thịt bò… để thay thế để đảm bảo sức khỏe.

Nhìn chung, ngoại trừ các bà mẹ không thể hấp thụ thức ăn và ăn uống được gì mới cần bổ sung sữa bà bầu, còn lại chị em có thể bổ sung bằng thực phẩm tự nhiên.

Hơn nữa, việc trong sữa có quá nhiều dưỡng chất mà cơ thể lại không hấp thụ được hết sẽ gây phản ứng ngược lại, tạo ra những hậu quả khôn lường.

Mỗi bà mẹ sẽ tự chọn cho mình một chế độ ăn uống hợp lý và quyết định xem có nên bổ sung sữa bà bầu hay không cho dù khi đi khám thai, đa phần các bác sĩ sẽ khuyên bạn nên uống bổ sung sữa bà bầu.

+++++Trích dẫn bài viết của bệnh viện Hồng Ngọc+++++

Xem thêm các chủ đề tạo bởi cindyvn
    Đang tải...

2. Om nom

Om nom Thành viên tích cực

Ðề: Bà bầu có cần uống sữa bầu?

Em cũng không uống được sữa bầu, đi khám bác Vĩ bảo uống sữa tươi cũng được rồi, nên em chỉ uống sữa tươi và ăn thêm nhiều loại thức ăn và rau quả, trộm vía con em vẫn đủ tiêu chuẩn cân nặng còn chiều dài thì vượt 1 chút :)

cindyvn thích bài này.
  3. chuoicabuong

chuoicabuong Thành viên kỳ cựu

uống tốt cho cả mẹ và con mà, chỉ có điều nếu bạn quá lệ thuộc thì không tốt thôi

cindyvn thích bài này.
  4. cindyvn

Em thấy thành phần sữa bà bầu là bột sữa ạ. nhưng nguồn gốc từ đâu mà có bột sữa đó? từ công nghệ và không thể nói là ko có hóa chất được ạ. gì thì gì tự nhiên vẫn là tốt nhất mẹ nó ạ. tại sao VN mình quảng cáo là sữa tươi nhưng thực chất ngoài thị trường 70% sữa tươi đang bán đều là bột sữa nhập khẩu pha ra còn sữa tươi mình sản xuất lại mang đi xuất khẩu? chắc không nói các mẹ cũng biết. ai có ng nhà làm ở công ty sữa sẽ biết điều đó mẹ nó ạ. E uống sữa tươi ở nhà nhiều nên uống hộp sữa tươi ở ngoài bán là e biết là sữa bột roài sau có chị làm ở công ty sữa nói e mới chắc chắn đấy.

5. viethuong1989

viethuong1989 www.dolotonline.net

vậy rút cục nên uống hay không ạ? dù đa phần em thấy giờ mẹ nào mang thai cũng phải cố uống

cindyvn thích bài này.
  6. cindyvn

Bài đó của bệnh viện đăng nên e nghĩ các mẹ mà nghén ko ăn được mới cần uống còn các mẹ ăn uống được bình thường thì thôi ạ. vì bình thường mình ăn đủ chất mà uống sữa nữa lại thành thừa những chất đó. tự nhiên nếu thừa còn thải ra ngoài được. he. e là e nghĩ thế. :D. e ko nghén gì, ăn uống tốt nên e sẽ ko uống mà ăn sữa chua hay lúc nào về mang được sữa tươi xg thì e uống thôi. :D

7. PhamMinhTuan

PhamMinhTuan Thành viên nổi tiếng

Theo em thì? Nếu ăn được thì khong nhất thiét phải uống, còn không ăn được thì nên uông!CÒN CẢ ĂN DUOC VÀ UỐNG ĐƯỢC THI CÀNG TỐT:))........NHƯ EM ĂN DUOC , UÓNG C LÊN 20KG MÀ CÒN CÓ 3KG, VÀO MẸ HẾT RỒI!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

8. chicchoe83

chicchoe83 Thành viên kỳ cựu

theo khoa học nghiên cứu thì những bà mẹ uống sữa bầu con thông mình hơn đấy bạn

9. mekem2011

mekem2011 Thành viên rất tích cực

Theo tớ thì nếu mẹ u đc sữa thì vẫn tốt chứ

10. thỏ mèo

thỏ mèo Kh môn lệ phố-0979654585

hình như các mẹ ở nước ngoài đặc biệt là mỹ ko dùng sữa bầu thì phải, đôi khi mọi người úa kỳ vọng vào sữa ạ

11. phuonglinh911

phuonglinh911 Măng's Kids - 0974 699 895

thực ra theo em nghĩ, ko uống cũng ko sao cả, nhưng nếu các mẹ uống được thì cứ uống, uống được thì càng tốt, chỉ là ko nên lạm dụng quá mà thôi.

12. meoluoi1107

meoluoi1107

nhưng em thấy thông tin sữa bầu cung cấp nhiều chất dinh dưỡng lắm mà
    Kiểu này thì nếu ăn được là tốt nhất, nếu không vẫn phải cố mà uống thôi

13. HaGiang389

HaGiang389 Bắt đầu nổi tiếng

Em ko tẩm bổ được nhiều (ăn vào là nôn) nên vẫn phải uống đấy.

14. zkhoaitayz

zkhoaitayz Thành viên nổi tiếng

thực ra ai uống được sữa bầu thì tốt còn ai không uống được có thể bổ sung bằng nguồn dinh dưỡng của mình, như mình vì nghén và sau đó k uống được sữa bầu vì vị nó ngang và mỗi lần uống xong là mình không ngủ được dù cố gắng cũng không uống được sau đó thì nghe các bà các cô bảo nếu không uống được sữa chịu khó ăn cơm nhiều vì có tinh bột, ăn đu đủ như nấu canh hoặc làm nộm, ăn móng giò.... mình làm theo và trộm vía con cũng không thuộc dạng còi và sau này khi sinh con mình có rất nhiều sữa cho con đến giờ bé đc 15 tháng mà sữa mình vẫn rất nhiều nhé

15. blue82

blue82 Thành viên rất tích cực

Không uống được sữa bầu thì uống sữa tươi cũng tốt mn ạ :)

16. nglinh2326

nglinh2326 Vui lòng đừng spam !

Mình thấy không cần thiết phải uống sữa bầu .. Uống được tất nhiên là tốt.
    Nhưng không uống được hay không có điều kiện để uống thì mình bổ sung chất dinh dưỡng cho thai nhi thông qua thực phẩm như trứng, thịt, cá...

17. Tom còi

Tom còi Thành viên nổi tiếng

Mình ko uống được sữa bầu vì mùi, vị của nó ko hợp. Nhưng mình lại thích uống ensure gold (cái này còn đắt hơn cả sữa bầu :(). Thấy cái ý thơm ngon lắm ý. Ensure chuyên dùng cho người sau mổ, cần bồi bổ sức khỏe nên chắc cũng nhiều chất. Mình vẫn bổ sung thêm vitamin, canxi và sắt nữa

18. cualuoi

cualuoi Bắt đầu nổi tiếng

mình uống đc hơn 1 hộp, giờ chán quá bỏ dở rùi,

19. blue82

blue82 Thành viên rất tích cực

hì, cái ensure gold dạng nước ý mn, còn được khuyên là dùng khi mẹ bầu nào có thai mà bé nhẹ cân đấy, mình tháng cuối ngày nào cũng 1 lọ ensure golg vigor, trộm vía bé sinh ra cũng được 3,1kg

20. metomcat

metomcat đồ sơ sinh giá rẻ

nếu ai uống được thì uống, còn đâu ăn uống đa dạng bổ sung đủ chất là đã ok rồi mà