Cần giúp: Bao nhiêu lâu thì các mẹ tẩy giun cho con một lần?

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi Mẹ bé Hà Linh, 5/6/2012.

1. Mẹ bé Hà Linh

Mẹ bé Hà Linh Thành viên chính thức

Chào các mẹ, nhà mình có 2 bé, một bé 3 tuổi, 1 bé 5 tuổi, nhưng mình thật đoảng vị là từ khi sinh 2 bé ra mình chưa tẩy giun cho con lần nào. Thấy con chậm tăng cân, ăn ít, có lúc kêu đau bụng mình mới nghĩ đến là con có giun trong bụng. Giờ mình muốn tẩy giun cho con mà chưa biết như thế nào. Nhờ các mẹ tư vấn giúp mình nên dùng loại nào thì tốt cho con.
    Cảm ơn các mẹ nhiều!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mẹ bé Hà Linh
    Đang tải...

2. khonghieuvisao

khonghieuvisao Banned theo yêu cầu của chủ nick

Ðề: Bao nhiêu lâu thì các mẹ tẩy giun cho con một lần?

Theo lời khuyên cuả bác sĩ thì khi bé 2 tuổi là mẹ nên cho bé tẩy giun lần đầu rồi. Trẻ con hay nghịch ngợm và mút tay, gặm đồ chơi nên rất mất vệ sinh. Hai bé nhà bạn chắc chắn là nên tẩy giun rồi. Ít nhất mỗi năm mẹ nó nên tây giun cho con 1 lần để đảm bảo đường ruột của con sạch sẽ, tăng cân hơn vì k bị giun "chiến" mất phần, hi.

Mẹ bé Hà Linh thích bài này.
  3. thutrang75

thutrang75 Banned

Các bé từ 2 tuổi trở lên là tẩy giun được rồi mẹ bé Hà Linh nhé. Tốt nhất là cứ định kì 6 thg cho các bé uống thuốc tẩy giun nhé :)

4. dua_mother_06

dua_mother_06 Banned

Bác sỹ khuyên là trẻ từ 2 tuổi trở lên mới nên tẩy giun, tuy nhiên trong những trường hợp trẻ bị suy dinh dưỡng chậm lớn do bị nhiễm giun có thể tẩy sớm hơn, 1 tuổi cũng có thể tẩy giun được nhưng phải chọn loại thuốc thích hợp. Các mẹ nên tẩy giun định kì 6 tháng hoặc 1 năm 1 lần cho con.

5. thanhwang

thanhwang NHÀ CUNG CẤP YẾN SÀO

Bé nhà chị ăn nhiều mà vẫn k mập thì có thể bị gium rồi đấy, tuy nhiên dùng loại nào cho trẻ thì nên hỏi ý kiến bs, chứ mua lung tung vể cho bé uống là k ổn đâu ạ

6. emvitbeo

emvitbeo Thành viên kỳ cựu

Mình thấy đợt đi uống Vitamin A ở phường, bé 2 tuổi được tẩy giun luôn đấy. Mẹ nó cứ yên tâm tầy giun cho con nhé. Chúc bé khỏe

7. gaucon_15

gaucon_15 Thành viên tập sự

Hai tuổi là có thể tẩy giun cho bé 1 lần rồi, các bác sĩ khuyên cáo một năm nên tẩy giun cho con hai lần. Vì nếu để quá lâu mà không tẩy giun sẽ làm bé chậm phát triển cả về cân nặng lẫn trí óc đó. Chúc các bé khỏe!

8. condunghu

condunghu Thành viên mới

Từ 2 tuổi trở lên thì mới tẩy giun, khuyến cáo thì 6 tháng/lần, nhưng theo tôi cũng không nên nhiều lần như vậy, nên 1-2 năm/lần, miễn bé vẫn khỏe mạnh, lên cân bình thường.

9. Mẹ bé Hà Linh

Mẹ bé Hà Linh Thành viên chính thức

Bé nhà mình sau một thời gian mình tẩy giun nhưng thỉnh thoảng ăn xong vẫn thấy bé kêu đau bụng. Nhưng chỉ một lúc hỏi thì bé lại bảo hết đau rồi. Đi khám bác sĩ tư ở viện nhi thì bác sĩ chuẩn đoán là rối loạn tiêu hóa hoặc bị vấn đề về dạ dày. Hiện tại bác sĩ đang kê cho uống thuốc rối loạn tiêu hóa, không biết thế nào các mẹ ạ. Mình chỉ lo bé bị dạ dày thôi. Bé như vậy mà đã bị dạ dày thì có nguy hiểm ko các mẹ nhỉ>

10. MẹHeoXinh

MẹHeoXinh Guest

Trên 2 tuổi thì bắt đầu tẩy giun ạ, 1 năm nhiều nhất là 1 lần thôi Mẹ nó nhé.

11. Me_KuTit

Me_KuTit

Định kỳ 6 tháng tẩy giun cho bé 1 lần, nếu các Mẹ kỹ sau khi uống 1 viên, 7 - 10 ngày sau các Mẹ cho con uống thêm 1 viên nữa.
    Tại sao phải uống 1 viên thứ 2 bởi vì viên lần đầu chỉ có tác dụng trên những giun trưởng thành, còn ấu trùng, trứng giun sau đó vẫn phát triển nên viên thứ 2 để tẩy tiếp trứng, ấu trùng còn lại trưởng thành.

12. quocbao03

quocbao03 Thành viên chính thức

Bé nhà mình đi học tháng 9 trường cho uống thuốc tảy giun lần 1,tháng 3 tẩy lần 2..vậy là 6 tháng
    tẩy 1 lần đó mẹ.

13. giadinhban

giadinhban Thành viên sắp chính thức

Này các bạn, các bạn nên tham khảo tài liệu chính thống sau: Quyết định số 3312/QĐ –BYT ngày 07/08/2015 về việc ban hành tài liệu chuyên môn” Hướng dẫn chuẩn đoán và điều trị một số bệnh thường gặp ở trẻ em trang 335-343 phần : Nghiễm ký sinh trùng đường ruột ở trẻ em có ghi rõ chuẩn đoán và thuốc điều trị cho trẻ em dưới 12 tháng
    Về các thuốc tẩy giun thì có rất nhiều loại: Mebendazol 500 mg, albendazol 200,400, Pyrantel, Triclabendazol,Niclosamid, vvv nhưng các mẹ lưu ý
    1/ Không dùng các hoạt chất chống chỉ định cho trẻ em dưới 2 tuổi như Mebendazol 500 mg , phần lớn là dạng bào chế cho người lớn, trẻ nhỏ chưa nhai được, hoặc không biết nhai , mùi vị khó nhai rất dễ bị nôn trớ
    2/ Đối với thuốc chữa bệnh khuyến cáo không được dùng dạng bào chế của người lớn cho trẻ em trừ khi bắt buộc và phải có chỉ định của bác sỹ
    3/ Dạng bào chế thích hợp nhất là dạng bào chế chuyên cho trẻ nhỏ đặc biệt là trẻ dưới 2 tuổi : syro uống , nhỏ giọt hoặc gói bột
    - Với trẻ nhỏ dưới 2 tuổi và dưới 6 tuổi nên dùng albendazol 200 ở dạng bào chế chuyên cho trẻ em như: dạng gói Akitykity-new ( albendazol 200 mg/gói - bột pha hỗn dịch uống ): Tới 2 tuổi : Uống 01 gói ( liều duy nhất) Từ 2 Tuổi: Uống 02 gói (liều duy nhất) , không đòi hỏi những phương thức đặc biệt như nhịn đói hay dùng thuốc xổ khi dùng thuốc
    - Hoặc dạng siro như : Helmintox ( Pyrantel 125/2,5 ml) uống theo hướng dẫn sử dụng
    4/ Tốt nhất là phòng bệnh hơn chữa bệnh- các biện pháp phòng ngừa giun sán
    1.Rửa tay cho trẻ em trước khi ăn và sau khi đi tiêu
    2.Cho trẻ ăn chín , uống nước chín đun sôi để nguội
    3.Cho trẻ đi tiêu đúng hố xí hợp vệ sinh
    4.Vệ sinh thân thể cho trẻ , thường xuyên giặt mùng mền chiếu gối
    5.Rửa đồ chơi cho trẻ thường xuyên ở nhà , nhất là ở các nhà trẻ , trường học, khu vui chơi công cộng
    6.Xổ giun định kỳ 6 tháng 01 lần ( 4 tháng 01 lần ở những vùng tỷ lệ nhiễm cao, mất vệ sinh),
    7.Không cho trẻ em đi chân đất nhất và ở những vùng có trồng hoa màu, trồng cây ăn trái đặc biệt ở những địa phương có thói quen bón phân tươi cho cây trồng .
    8. Điều trị cùng lúc cho các thành viên trong gia đình hoặc cả vườn trẻ ( Nhất là giun kim ) để tránh tái nhiễm