Bé 2,5 tuổi không muốn đi học

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi mekutbi, 8/6/2012.

1. mekutbi

mekutbi Bông Xinh

Híc bé nhà e được 2,5 tuổi thường chỉ quanh quẩn ở nhà với bà ở quê, nay mẹ đón lên cho đi học, ngày thứ nhất con khóc, ngày thứ 2 sáng ko muốn đi học khóc lóc mãi nhưng khi đến lớp nhìn thấy cô con lại bảo " mẹ đi làm đi " nhưng khi về nhà thì lại khóc lóc ko muốn đi học, ngày thứ 3 cũng như thế, cứ nghe thấy " đi " và " học " là con khóc lóc bảo mẹ cho con ở nhà vậy mà khi gặp cô con lại ko khóc nữa và bảo mẹ đi làm. Thế là sao các mẹ ơi, e đang hoang mang lắm, ko biết có phải cô làm gì để bé sợ quá ko ạ, mong nhận được 1 số kinh nghiệm của các mẹ :(((

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mekutbi
    Đang tải...

2. Mytho

Mytho Thành viên đạt chuẩn

Ðề: Bé 2,5 tuổi không muốn đi học

Bạn yên tâm vì đây là chuyện bình thường ở mọi đứa trẻ tuổi này (xóm mình có 8 bé sinh năm 2009) và cả 8 bé năm 2011 đều khóc toáng lên như ve kêu, nhưng mà rồi cũng đâu vào đó sau một thời gian, chia sẻ với cô giáo và tìm cách động viên con (nói nhỏ là cũng phải có cách "đi lại" với cô). Bé nhà mình khóc đúng 6 tháng đầu đi học đấy. Bạn cần nhớ nguyên tắc:
    1. Có thưởng có phạt phân minh
    2. Không bao giờ nói dối con là đi đâu đó
    3. Khuyến khích con chơi các trò chơi ở trường
    4. Hướng con đến các niềm vui con đi học
    5. Liên tưởng các việc con thích với việc cần học mới làm được việc đó
    6. Đừng bao giờ mang cô giáo ra dọa con, hãy hướng con đến việc cô giáo là một người thân khác (thậm chí ngang hàng với mẹ)
    7. Động viên con
    .... nhiều lắm :))

3. mekutbi

mekutbi Bông Xinh

Cảm ơn mẹ nó nhiều ạ.........................

4. nhuy19884

nhuy19884 Sâm-Nấm linh chi Hàn Quốc

Bé nhà mình cũng 2,5 tuổi cho đi học, hôm đầu lơ ngơ chưa biết gì thì ko khóc gì cả, hôm sau thì hét lên, ôm chặt mẹ, tới h là 4 tháng đi học rùi mà tới lớp thấy cô vẫn khóc, đòi mẹ đưa đi chơi, nhg mà sau đó mẹ đi làm thì lại nghịch như quỷ sứ. Trộm vía đi học thấy ăn uống tốt hơn, chắc hơn, là biết nhiều thứ hơn. Mặc dù 2 tháng đầu em khổ sở với bé lắm, vì tối về ngủ toàn dậy khóc giữa đêm, rùi thì ăn vạ, hung hăng, động tí là lăn ra khóc, với lại ko cho tắm rửa, ko cho thay quần áo, stress lắm... đợt đó con gầy mà mẹ cũng gầy theo. Em phải nhờ cô chú nhà em giúp, sau đó thì vào nếp dần, và giờ thì đỡ lo rùi các mẹ ạ

5. koreastyle

koreastyle Shop Ohui uy tín trên 10 năm

Thanks mẹ nhé mang về áp dụng luôn.!

6. haphuongnd

haphuongnd http://atec.vn

Bé nhà mình đã được 3,5 tuổi rồi. Mình cho bé đi mẫu giáo từ khi bé được 20 tháng tuổi. Khi mới đi bé cũng khóc dữ lắm, mình phải xin chuyển cô giáo khác. Sau khi chuyển sang cô giáo mới bé hết khóc hẳn. Bạn thử làm theo cách của mình xem thế nào nhé!

Chúc bé khỏe và ngoan nhé!