Cần giúp: Be 23 thang van bu dem

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi Artena, 9/8/2013.

1. Artena

Artena Bắt đầu nổi tiếng

Con tớ 9/2011, 16kg 95cm trộm vía, nói rõ và nhiều, tâm sự như người lớn nhưng đang gặp phải vấn đề là bé vẫn bú đêm

Khi tham khảo sách báo tớ đang thấy hơi là lạ là con tớ ăn ngủ hơi nhiều so với các bé đọc trên báo hay các diễn đàn nhưng cũng bình thường so với vài bé mình biết (ở cơ quan). Bé nhà mình ngủ từ 9h (đôi khi 8h-8h30) đến 9-10h hôm sau, trưa ngủ ...2-4 tiếng (thường là nếu được bú trong lúc ngủ 1 lẫn thì sẽ là 4 tiếng, kiểu từ 12h-4h xong tối 8h30 ngủ như thường ko thức đêm lâu bao giờ, cuối tuần mẹ ko đi làm ở nhà con ngủ lăn lóc như con sâu được)...

Tớ đọc nhiều sách báo tháy sau 6 tháng bé ko bú đêm nhưng con tớ bú ổn định 2 lần 1 đêm từ bé đến tầm 20 tháng (8h bú no ngủ, 1h30 bú, 6h bú ngủ tiếp đến 9-10h hôm sau ặc ặc) bây giờ thì hay bỏ cữ 6h sáng. Vấn đề là tớ thấy con bú ko phải vì cố ý quấy mà vì rất đói, sờ bụng là biết đói còn cái xương sườn lõm cả bụng, tè nặng trĩu bỉm, ti no ngủ ngay. Mà bữa ăn trước khi đi ngủ con tớ thường ăn no căng rốn (1 bát cơm 1 bát canh+sữa) như con muỗi đến nỗi bế ngửa có thể trào lên miệng, xong nửa đêm lại đói meo...híc nhưng nếu bú đêm sẽ ảnh hưởng giấc ngủ và hóc môn tăng trưởng...tớ chưa biết làm sao

Bé ăn cũng tốt và đôi khi tham ăn quá (trộm vía)

Sáng 9h dậy: bú mẹ+100ml sữa dê (tớ đang gối sữa ngoài để cai sữa) +1 bát mì/cơm/cháo ăn hết ngay (tương đương 1 bát cơm người lớn với 2 trứng gà ta luộc, nắm rau)

10h: nước hoa quả

10h30: 100g sữa chua

12h00: 1 lưng cơm+thức ăn
    12h30: bú mẹ ừng ực + ngủ đôi khi đòi uống thêm 100ml sữa

ngủ: 12h30-15h30 đôi khi hơn hoặc kém

ngủ dậy 15h30: thường ăn rất ngon và phải phanh có thê ăn tới 4 lưng + thức ăn+1 bát canh nếu ko phanh lại

17h00: 100gsữa chua

20h00: 1-2 lưng bát cơm/ bún+ thức ăn+canh

20h30: bú mẹ no +đòi uống sữa--> đi ngủ

1h30-2h sáng: bụng đói meo--> bú mẹ no mới ngủ??!!!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Artena
    Đang tải...

2. metomcat

metomcat đồ sơ sinh giá rẻ

Ðề: Be 23 thang van bu dem

nếu b vẫn chưa cai sữa thì bé bú đêm là đúng rồi

3. hanhphuc_trontron

hanhphuc_trontron Nhà chỉ có tiếng cười

23 tháng mẹ nó vẫn nhiều sữa thế a, e thì cai sữa con lúc hơn 22 tháng hì, con chưa cai thì đêm vẫn bú mà. Mà trộm vía mẹ nó mát tay nuôi con thế, đọc nết ăn nết ngủ của con nhà mẹ nó mà phát thèm luôn

4. Artena

Artena Bắt đầu nổi tiếng

Thui đừng khen nữa, tớ đang lo lắng vì con bú đêm, giả sử tớ cai sữa, tầm 2h cái bụng nó lép kẹp dính vào nhau thế nó có đói ko, tớ từng ngủ riêng cho bố nó chăm và bố nó cũng phải pha sữa dê vào giờ đó, nó dậy uống sữa cũng ngủ thôi, ko nhất thiết là ti mẹ. Nó ăn cơm no xong cũng ko thèm ti ngay đâu, nếu no nó bảo "no rồi, ko thích ti" cơ

5. Qmommy

Qmommy Thành viên chính thức

Có nhìu vấn đề lắm bạn ơi. Thứ nhất, sau 12 tháng sữa mẹ ko còn dinh dưỡng như ban đầu, càng về sau sữa mẹ sẽ ko còn chất bổ nữa, bé bú cũng ko phát triển được gì hết. Thứ 2, bé bú đêm sẽ bị hư men răng, sâu răng và nguy cơ béo phì rất cao vì bú xong là ngủ, cơ thể bé cũng ko làm việc nên sữa sẽ ko đc chuyển hóa thành chất dinh dưỡng. Cũng giống như bạn ăn nhìu mà ko vận động thì sẽ mập. Bạn có kiểm tra xem răng bé có bị xỉn màu vàng ko? Nếu có tức là men răng của bé đang bị hư.
    Bác sĩ ở Mỹ dạy cho mình cách cai bú đêm cho bé rất hiệu quả. Pha loãng sữa từ từ mỗi ngày, sau một thời gian pha loãng sữa thì mỗi khi bé khóc , đưa cho bé 1 bình nước thay vì bình sữa. Bé sẽ phải bú bình nước nhìu lần như vậy bé sẽ cảm thấy ko cần đến bình sữa hay nước nữa và bé sẽ tập cho mình thói quen ngủ đến sáng luôn. Trong quá trình tập thì bạn phải kiên nhẫn vì bé sẽ khóc khi cảm thấy sữa ko được như xưa, bạn cứ để bé khóc vài lần bé sẽ quen. Nếu bạn xót con thì coi như hỏng kế hoạch nhé. Các bé bây giờ rất thông minh, khi bít đc chìu thì sẽ làm tới luôn đó. Chúc bạn thành công

6. Smallpig1983

Smallpig1983 Thành viên tích cực

Con em 11 tháng, mà cũng đòi ti mẹ hoài, bú chụt chụt chút rồi ngủ thôi. Em cũng ko biết tập bé ko bú đêm như thế nào nữa đây các mẹ ah. Ban ngày thì chịu bú bình, mà ban đêm (bắt đầu từ khi đi làm về), là đòi bú mẹ ko, như vậy ko chịu bú nươc bằng bình nữa, em phải làm sao đây?

7. Artena

Artena Bắt đầu nổi tiếng

Cảm ơn bạn nhiều nhưng sữa mẹ thì có nhiều thông tin lắm, tớ cũng sinh con ở Hàn Quốc bs lại khuyên bú mẹ tẹt ga và tớ hoc thạc sỹ cũng có một môn nghiên cứu về dinh dưỡng sữa mẹ và chăm sóc sơ sinh, đọc nhiều khảo sát, xét nghiệm thì sữa mẹ sau 12 tháng lại đặc hơn và nhiều chất béo hơn, phù hợp với phát triển của bé hơn bạn ạ. Sữa mẹ tự thay đôi theo các tháng con phát triển chứ ko phải y nguyên như ban đầu. Tất cả các tiêu chí chất lượng này sẽ đạt đỉnh cao nhất khi mẹ vẫn duy trì dinh dưỡng, an toàn thực phẩm, khỏe mạnh, lao động hợp lý, ngủ đủ. mà tớ có những điều kiện này. Lần gần nhất trao đổi với bs Collin bv Việt Pháp về việc con tớ thử sữa công thức dù sữa dê là sữa hợp nhất của bé thì bé có vẻ cao chậm hơn hẳn, khó ngủ hơn và lâu tiêu hơn, bs cũng nói với tớ là ko sữa gì dễ hấp thu và làm bé phát triển như sữa mẹ.

Tớ biết bạn bè tớ có nhiều người cho con bú bình thường mà lại tập được cho bé bỏ bú đêm cơ, nhưng hầu hết lại là vì các bé đó thức khuya hơn con tớ (10h ngủ) lại còn dậy sớm hơn (6-7h)

Con tớ ngủ từ 8h tối đến 9h sáng, mùa thu thường 10h (tớ hỏi chuyên gia hay bs thì chri trả lừoi là bé ngủ ở ngưỡng tối đa so với trẻ cùng lứa và bình thường, có lẽ là bé dễ ngủ và tớ cũng luôn tạo đk cho con ngủ như tắt đèn sớm, phfong sạch thay ga hàng ngày, tắm ấm trước khi ngủ), vậy tớ một mặt lo nếu bé bú đêm thì ảnh hưởng hooc môn tăng trưởng, mọt mặt sợ bé ko bú mà ngủ liền 12 tiếng lại đói, hoặc lo chồng mệt vì pha sữa cho con sau khi con cai sữa (xin đừng ném đá, chồng tớ trộm vía chăm chỉ lo cho vợ con dù đi làm mệt, có khi dậy pha sữa cho con tớ ko biết vì chồng nhẹ nhàng và ko gọi tớ)

Răng con tớ thăm khám thường xuyên và trộm vía rất đẹp, đánh nhẹ bằng bàn chải xỏ ngón silicon mềm của Gerber với nước muối loãng và nước thôi

8. Qmommy

Qmommy Thành viên chính thức

những điều đó mình cũng được bác sĩ hướng dẫn và học qua những lớp dạy nuôi con của chính phủ Mỹ. Bạn xem thêm link này nha
    http://raisingchildren.net.au/articles/dangers_of_bottle-feeding_in_bed.html
    bé nhà bạn lớn rồi, sử dụng bàn chải lông mềm được rồi, bàn chải xỏ ngón tay chỉ dùng cho bé dưới 12 tháng. Con mình sau 12 tháng là mình cho bé sử dụng bàn chải lông mềm Colgate My first dành cho bé từ 0-2 tuổi

9. ngaymoiden

ngaymoiden Thành viên chính thức

trộm vía bé nhà chị tăng trưởng tốt, ku nhà e 29 tháng, bao nhiêu biện pháp cai sữa từ lúc 20 tháng, đến 29 tháng mới thành công nhờ bôi cloxit. Đắng lắm và bám dai. Trước e bôi cao, rát lắm, bôi thuốc becberin, son..........đủ kiểu.

10. Artena

Artena Bắt đầu nổi tiếng

Cậu ơi cái này là vì cậu cho con ti bình, tớ là bú mẹ mà, các nghiên cứu chứng minh bú mẹ khác hẳn bú bình và không gây sâu răng

11. Artena

Artena Bắt đầu nổi tiếng

http://kellymom.com/health/baby-health/tooth-decay/ link đây nè

Thực ra tớ đang rất ngóng chờ đến khi con tự nhiên ko bú nữa ăn tối xong bú 1 lần ngủ suốt 12 tiếng để cai sữa hẳn, còn giờ vẫn cho con bú nhưng giảm cữ đi, bé cũng có vẻ ok, chỉ có cái là đêm hay dậy ít nhất 1 lần, cũng có vài lần ngủ thẳnng 12 tiếng nhưng ko đáng kể

12. voimamut2011

voimamut2011 VoimamutShop- Mẹ Phi Tùng

trộm vía bé nhà mẹ nó thích thế. cả cân nặng lẫn chiều cao. ăn cũng tốt nữa.
    bú thì cai đi mẹ nó, mất 1 tuần khóc lóc thôi rồi sẽ ok luôn.

13. phamhue.ttqd

phamhue.ttqd dịch vụ xe 4-7 giá rẻ-tốt

mẹ nó cho bé ăn sữa chua xa bữa ăn chính thế ạ. ăn sữa chua tốt nhất là sau bữa ăn nửa tiếng nha

14. mit_xinh

mit_xinh Mrs Chúc 0975.049.897

Trộm vía bé nhà chị ăn thích quá hihi, cai sữa thôi bác ạ

15. Minh Liberi

Minh Liberi

Em cũng đang rơi vào tình trạng như chị, bé 19 tháng, trộm vía cân nặng tốt, 88cm nặng hơn 15kg, vẫn bú đêm và bú ngủ trưa, bé ngủ nhiều, từ 9h tối tới 7h sáng, trưa ngủ 2 tiếng. Ăn uống luôn mồm, nhanh đói, hay đòi ăn.
    Hiện em đang chuẩn bị cai sữa cho bé bằng thuốc cai sữa bôi dán ko uống của Dược Vĩnh Lộc quê bố em.
    Em nghĩ là khi cai sữa cho bé thì phải pha sữa cho bé bú khi đói thôi :) Bé nhà em cũng ko ti ngày đâu, chỉ đòi lúc nhớ quá, còn ko thì chỉ bú lúc cho đi ngủ và nửa đêm tỉnh dậy.
    Hiện thì em đang cắt dần số lần bú và tăng sữa ngoài cho bé vào ban ngày.

16. thotuong

thotuong Thành viên nổi tiếng

bé nhà chị đúng là ngủ nhiều hơn các bé khác đấy. Càng lớn thì thời gian ngủ của bé càng giảm mà. Bé nhà em ngủ từ 10h tối đến 7h sáng, ban ngày ngủ khoảng 2-3 tiếng nữa thôi tức là khoảng 10 tiếng 1 ngày. Bé nhà chị ngủ thế tính ra 15-16h rồi bằng trẻ mới sinh rồi. Mà bé nhà em mới 14 tháng thôi đấy

17. zeroG

zeroG Thành viên chính thức

ôi, đọc xong lại thấy hoang mang, con mình 11 tháng, nghiện ti mẹ khủng khiếp, đêm phải dậy 5,6 lần vì thèm ti và đói. Sắp tới không có điều kiện cho ti mẹ nữa, đang không biết cai kiểu gì đây.

18. Artena

Artena Bắt đầu nổi tiếng

Ơ trong bảng thời gian ngủ là sơ sinh 20-22 tiếng cơ, con mình chuẩn thế luôn, còn 18-24m là 12-13 tiếng, có tài liệu 12-15 tiếng cơ, mà con tuy ngủ thế nhưng trừ thời gian ngủ mơ màng khi ti 2 lần ban đêm và 1 lần trưa thì cũng chỉ là 13 tiếng thôi, tớ thấy con mấy chị bạn tớ cũng thế đều ngủ 15 tiếng mà, nếu được ngủ giường mát mẻ, mặc thoáng mát có điều hòa, đóng bỉm rất tốt, con tớ nếu tắt điều hòa những hôm nóng, nói cách khác là ra mồ hôi thì cũng tỉnh ngay lập tức

19. Artena

Artena Bắt đầu nổi tiếng

Ờ mình cũng gối dần dần cho bé đỡ sốc và mình đỡ căng ti, có vẻ cũng ngoan, chẳng hạn tối cho uống 200ml sữa dê rồi thì cũng ngủ từ 8h tới tận 5h mới dậy ti rồi ngủ tiếp đến 9h hôm sau

20. Artena

Artena Bắt đầu nổi tiếng

Híc cai hơi sớm nhỉ bạn gối dần sữa công thức xem