Cần giúp: Bé 6 Tháng Tuổi 1 Ngày Ăn Được 100ml Sữa

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi trinh yen, 17/7/2013.

1. trinh yen

trinh yen Da bò, cừu, dê + Gầy xuất Nhật Bản

Các mẹ oi em dang streess qua vi con tu nhien k chiu an sua ngoai nua . Me thi it sua lam. Truoc be nha e bỏ an dem, gio thi quay sang ca bo k ti binh sua ban ngay nua. Be nha e bi roi loan tieu hoa keo dai gan 2th nay roi. Lich an cua be nhu nay:
    5-6h day: uong thuoc canxi+nuoc voi nhi+ kem+thuoc bo
    7h bu me duoc ti teo roi me di lam
    Ngu hoac ep an duoc vai thia sua la thoi
    10h an bot cung duoc 1 it +uong thuoc
    12h me ve ti duoc ti nao roi ngu
    2h day duoc khoang 30ml sua ngoai
    4h30 an bot +uong thuoc
    8h bu me roi di ngu

Be nha em uong nhieu loai thuoc qua roi ma k khoi roi loan tieu hoa. Gio lai k an duoc. Ca thang vua roi k len can 1 teo nao. Xin cac me giup em voi

Xem thêm các chủ đề tạo bởi trinh yen
    Đang tải...

2. Me_In_Sau

Me_In_Sau Bắt đầu tích cực

Ðề: Be 6thang tuoi 1 ngay an k duoc 100ml sua

Bé nhà e cũng giống hệt bé nhà chị,e đang nẫu hết cả ruột đây.bây giờ 3 tháng đc có 5,2kg.#Thế bé nhà chị đêm dậy có bú lần nào k hay ngủ 1 mạch đến sáng?

3. toysoki

toysoki Bắt đầu tích cực

ban cứ bình tính nhé, đừng suy nghĩ nhiều quá mà mệt mỏi, theo mình thì hạn chế uông thuốc thôi (mình chỉ cho bé nhà mình uống men tiêu hoá), bạn kiên trì cho bé ăn, và tăng dần. không nên ép bé, lúc này cơ thể bé chưa tiêu hoá kịp, ăn ít một chút, để cơ thể không làm việc quá sức và dần chở lại bình thường.

mình cũng có bé bây giờ được gần 11 tháng,
    cũng có giai đoạn bé lười ăn lắm, lâu rồi cũng quen.
    trộm vía nếu bé nhà bạn ngủ mà không ăn đêm nữa thì cũng tốt, mẹ được nghỉ ngơi, con phát triển trí não.

quan niệm của mình là không cần bụ quá, bé khoẻ mạnh, ăn đủ chất, cứng cáp là được

4. meiusau

meiusau Thành viên nổi tiếng

chia se voi me nó nhe...con t cha khac gi con ban.........cu phai duong dau voi lũ thoi ......
    t còn khong ve buoi trua nua co

5. vi_vi2011

vi_vi2011 Bôngytế cắt miếng p/vụ bé

con lười ăn cũng mệt mỏi thật nhưng tầm này cứ từ bạn ah.k ép đc bé đâu vì bé ăn theo khả năng của chúng thui mà

6. Vichyhanoi

Vichyhanoi Thành viên tích cực

Ngày trước tớ cũng stress nặng lắm vụ ăn uống của bé, bé nhà tớ lúc sinh được 3,1 kg. 1 tháng đc 4 kg. 2 tháng đc 4.6 kg. 3 tháng được 4.9 kg.

Từ lúc sinh ra đã ăn ít rồi lại còn bữa nào cũng nôn vì nhiều đờm (mặc dù ko ho ko sốt nhưng rất nhiều đờm).

1 ngày ăn được 300ml thì nôn ra mất hơn nửa.

Tháng thứ 6,7 ko hề tăng cân tẹo nào.

Tớ toàn phải lấy nước cháo lọc nhẹ qua rây cho hơi sánh tí, rồi pha thêm sữa bột (pha sữa mẹ vào thì nó sẽ bị vữa toẹt, chả hiểu tại sao). rồi đè chân đè tay bé ra, huy động mẹ và bà đè chân tay, bóp mồm cho cháo vào. còn bố thì nhảy múa xung quanh.

Hoặc làm cho bé cười, khóc rồi đút nước cháo sữa vào. ko đút lúc cười/khóc to dễ làm bé sặc.

Khổ lăm, ăn rồi lại nôn, nôn xong lại ăn.

ở tuổi này nó lười ăn mà ko ép ăn là nó sẽ yếu dần đi đấy. Sau đấy tới tháng thứ 9 thì bé trở về bình thường, tuy ko ăn nhiều như con nhà người ta nhưng cũng gọi là tạm đủ, bé hoạt bát và nhanh nhẹn hơn.

Cố lên thôi bạn ạ, cần nhất là có bà hoặc thuê đc người giúp việc có tâm với trẻ thì lúc mình đi làm, họ mới ép bé ăn được.

7. metinthoi

metinthoi Thành viên kỳ cựu

Giống bé nhà mình quá chẳng chịu ăn sữa ngoài toàn ti mẹ thôi hic hic

8. trinh yen

Trc be nhà tớ bú bình đêm, mẹ dậy vắt ra. Giò thì bỏ hẳn bình, thỉnh thoảng ti mẹ đêm bạn ạh

9. trinh yen

ui nhieu khi to cang thang qua la dam ra cau gat, quat con, gian lay sang chồng...! Phải học me nó kien nhan thoi

10. trinh yen

ôi, truong hop cua be nha me no cug nan giai vay ah. Gio minh bao pha nuoc cơm vào sữa, hoặc pha sữa ngoài vào bột cho bé ăn mà bà nội kiên quyết k cho, bảo thủ nói mình là cho ăn linh tinh. Chán quá

11. cindyvn

cindyvn CubiMart- Make mum life easier

mình nghĩ bạn không nên ép bé ăn quá nhiều lần trong ngày, và nên hạn chế cho bé uống thuốc nếu ko phải thật cần thiết bạn nhé. Cũng có thể khi bạn cho bé uống thuốc dẫn đến việc bé sợ việc phải ăn vì sợ đó lại là thuốc, khiến bé có cảm giác sợ rồi dẫn đến chứng biếng ăn bạn nhé.

12. huyentrang284

huyentrang284 Bắt đầu tích cực

Con em 6T là lứa tuổi tập ăn bột, nó ăn dc ít là phải thôi, bé nhà chị đợt tập ăn cho nó cả ngày nó ăn dược chưa đến 1 bát nước mắm bột đâu ý nhớ, rồi mình đổi bữa, đổi mùi vị khác nhau, nó cung dần thay đổi e ạ, chi từng thử qua CHáo TÙng Lâm, của bác Yến ở Phố 8-3 nổi tiếng nấu ngon cháo dinh dưỡng trẻ con, nhièu đứa trẻ con ở nhà ko ăn mà ra đó ăn thun thút nhé, con nhà chị mua về ăn nó cứ há mồm như chim sáo, miệng nhọn hoắt đòi ăn mới chết, ôi hóa ra là mẹ nấu chán nó đếch ăn E ạ, mà mình cung cầu kỳ lắm chứ, đủ thứ thực phẩm mà ko xong... Rồi một đợt chị lại mua bột Heinz ăn khắc hẳn các loại hipp rồi nestle....nó cũng chén tì tì, E thử xem sao! Còn vụ sữa, nó quen ti mẹ nen nó ko chịu ti bình chứ sao, CHị cai sữa sớm từ 9T cai luôn, nó quen cung phải mút bình sữa và mút ti giả, rồi cai luon ti giả thế là nó chỉ còn bình sữa, uh thì mút tạm bình vậy.hihihi

13. trinh yen

oi cong cuoc cho con an gian nan qua. Nhung e ngoi suy ky lai thi co le tai be nha em dang bi roi loan tieu hoa, di ngoai ngay 3-4 lan nen met, roi dan den viec be k muon an chi ah. Nguoi lon minh cung the, hnao met thi chag buon an , chang buon lam gi ma. Vay nen e nghe loi moi ng se k ep con an nua ah. Chi mong gio chua khoi cho con da. Be nha e tu be chi thich ti binh thoi, co ti me may dau. Tu nhien lai bo bu binh day chi ah.

14. NyllTailor

NyllTailor Thành viên đạt chuẩn

Mình đọc lịch ăn của bé thì thấy bé uống hơi nhiều thuốc . Có thể giờ bé đang bị rối loan tiêu hóa nnen cảm giác thèm ăn sẽ giảm đi bạn ah. Tốt nhất bạn nên cố gắng chữa dứt điểm rối loạn tiêu hóa đi thì mới có thể cải thiện ăn uống của con đc . Giờ con ko chịu ti bình thì bạn cố gắng tập đi bạn ah . Hãy lên kế hoạch tập ti bình cho con trong vài ngày. Có thể trong vài ngày đó con ăn ít khóc nhiều nhưng về lâu về dài con sẽ thay đổi. Sữa mẹ vắt ra cho vài bình tập cho con ti kèm sữa ngoài. khi tập ăn bình bạn đưng xót con hãy để con đói lúc đó nó sẽ tự khắc phải mút .
    Còn về vấn đề tiêu hóa bạn thử cách này xem nhé, con mình đợt 5 tháng cũng đi ngoài phân hoa cà hoa cải rất lâu uống rất nhiều men tiêu hóa nhưng ko đỡ. thế rồi mình cũng lùng sục nhiều cách chữa trên mạng nhưng topic nào cũng đề cập chủ yếu đêna men tiêu hóa thôi. cuối cùng sau nhiều lần nghiên cứu m cũng tìm ra đc và thử nghiệm trên chính con mình . lạy trời sau vài lần uống phân con hết đi hoa cà hoa cải mà thành khuôn luôn . bạn thử xem sao nhé
    Lấy một ít thân rễ lá lốt nhé đem về xao khô hạ thổ rồi hãm ngày cho con uống 3,4 lần nhé . uống trong 3 ngày xem sao . mỗi lần 5 ml thôi nhé . hãy nghe mình thử đi mình hy vọng có hiệu quả
    Hãy search google để nghiên cứu cách này nhé . mình thấy hay mà bổ ích cho các mẹ con bị rối loạn

Sửa lần cuối: 18/7/2013
  15. thuhang84

thuhang84 0129 689 1111

MÌnh cũng quan niệm như mẹ nó, bé nào cũng có giai đoạn ăn ngoan, ăn nhiều, và có giai đoạn ngược lại. Mình không đồng ý với quan điểm ép con ăn bằng mọi giá đâu. Mỗi bé có 1 thể trạng khác nhau, khả năng hấp thụ khác nhau. Chính vì vậy, nếu theo bất cứ chuẩn mực nào, thì cũng có chuẩn trên và chuẩn dưới, cứ trong khoảng đó là yên tâm.
    Về tình trạng của chủ top: Không biết là chủ top cho con đi khám hay là tự cho thuốc mà tận 2th không khỏi bệnh. Mẹ nó nên cho con đi khám trong viện chuyên môn hoặc BS uy tín để chữa dứt điểm cho con, sau đó hãy tính tới việc cho con ăn thêm...
    Con mình có giai đoạn khoảng 8 tháng, không ốm, nhưng nhất định không chịu ăn cháo, uống sữa ngoài và sữa mẹ (ít), nói chung khi đó so với các bé cùng tháng, thì bé chỉ ăn = 1 nửa, non nửa của các bé khác thôi. Nhưng sau tgian đó mình không ép con, cho con ăn theo nhu cầu, hiện tại bé hoàn toàn khỏe mạnh, ngoan ngoãn, ăn tốt (do không bị ép nên không sợ ăn, ăn với con như kiểu 2 mẹ con vừa ăn vừa chơi - rất thoải mái).

16. thuhang84

thuhang84 0129 689 1111

ôi, mình bái phục quan điểm của mẹ nó về việc cho con ăn đấy. Con ăn mà nôn ra là do bị ép ăn thường xuyên mẹ nó ạ. Hãy nghĩ cho con 1 chút đi, không phải cứ thương con mà ép con ăn khi nó không thích đâu, thế là hại con lắm.

17. Vichyhanoi

Vichyhanoi Thành viên tích cực

Bé nhà tớ là bị đờm nhiều nên ăn 1 chút là nôn ra hết kèm theo đờm, ko bắt ăn thì có mà còi xương suy dinh dưỡng từ lâu rồi.
    Giờ 14 tháng đựoc có 8.5 kg thôi nhưng nhìn bé nhanh nhẹn mình cũng ko streess nữa.

Với mỗi bé mình phải có cách riêng chứ ko phải áp dụng chung một cách nuôi, một phương pháp cho ăn đối với tất cả các bé.

Con nhà tớ từ khi sinh ra cho tới lớn chưa bao giờ đòi ăn, đói chỉ gào khóc chứ ko chịu mở mồm ra ăn. Bé sinh ra trong 1,5 ngày đầu tiên ko ăn 1 giọt sữa nào hết.

Thế tớ hỏi bạn với tình huống này ko cậy mồm ra đổ sữa vào thì bạn làm thế nào???

18. voimamut2011

voimamut2011 VoimamutShop- Mẹ Phi Tùng

Bé nhà mình cũng có thời gian lười ăn, hồi tháng thứ 4 là bỏ bú bình, đút bằng thìa nhưng mỗi bữa cũng chẳng được bao nhiêu. hai tháng (4,5) không lên được lạng nào, rồi dần dần cũng đỡ. Cố lên bạn nhé

19. thuhang84

thuhang84 0129 689 1111

Nếu bé có đờm thì chữa cho hết đờm sẽ hết nôn, chứ nghe mẹ nó tả giữ chân, giữ tay... thì dã man quá.
    Ngày trước mình cũng sợ con mình đói nên cứ ép ăn, ăn cho mẹ thấy hợp lý chứ không phải theo nhu cầu của con. Càng ép con càng khóc và lượng ăn càng ít đi. Con mình 8 tháng mà chỉ sữa (500ml/ngày - con bạn tầm đó có thế không?), không bột, không ăn ngoài gì hết, mẹ dỗ mãi không được. Cuối cùng mình không ép nữa, kệ nó, không ăn thì thôi luôn. Nói thế nhiều mẹ sẽ bảo là mẹ vô tâm, để con đói, việc bỏ không cho con ăn đó duy trì cả tuần với con mình mà nó cũng không có biểu hiện thèm ăn, đòi ăn. Mình không nghĩ là nó đói trong tuần đó, chẳng qua là khi đó cơ thể nó chưa muốn ăn thôi. Sau giai đoạn đó thì con mình lại ăn uống ok hơn rất nhiều. Cũng như người lớn, con đói con sẽ tự có phản xạ đòi ăn và phản xạ ăn.

20. tunglam0983

tunglam0983 a

Ðề: Bé 6 tháng tuổi 1 ngày ăn được 100ml sữa

cho ăn củ cải hấp đường phèn hoặc hành tây hấp đường phèn sẽ giảm đờm nhiều mà. ;)