Cần giúp: Bé bị ho và đờm kéo dài - Giúp em với

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi crystal, 10/2/2009.

1. crystal

crystal Thành viên đạt chuẩn

Các mẹ ơi, giúp nhà em với. Con em từ lúc mới sinh đã khò khè đờm trong họng, nhiều lúc nghe như trong phổi ý, em đã đưa đi hút nhưng cũng không đỡ. Gần đây cháu khò khè nhiều hơn, khi khám bác sỹ bảo bị co thắt phế quản, cho uống thuốc prozedex, nhưng 10 ngày không khỏi. Bác sỹ lại cho uống thêm kháng sinh, em cho uống 6 ngày rồi nhưng cháu lại tăng khò khè, chảy nước mũi, ho rất nặng. Đêm em phải dậy nhỏ thuốc otrivin mà xót con quá. Em đem đi khám thì bác sỹ bảo con em bị dị ứng, cho uống thuốc dị ứng và atusin, nhưng em chẳng thấy tiến triển gì cả, nhiều lúc cháu thở khó khăn, nghe như người bị hen. Các mẹ nào có kinh nghiệm thì chỉ cho em với, vợ chồng em mấy ngày nay buồn quá, nhìn con mà thương đứt ruột. Ah mà con em đứoc 6.5 tháng rồi các mẹ nhé.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi crystal
    Đang tải...

2. Mẹ Chún Chún

Mẹ Chún Chún Thành viên chính thức

Bạn đưa con tới BS khám & cho thuốc cẩn thận chứ đừng tự ý cho uống nhé. Otrivin nhỏ mũi cho bé ko được quá 3 ngày đấy. Tớ chỉ dùng khi bé ko thở đc lúc đi ngủ thôi.

3. crystal

Thui chết, em cùng chỉ dùng cho lúc đi ngủ thôi, nhưng phải 10 ngày rồi ý, hu hu

4. Nấmnem

Nấmnem Hội Rồng 76

OTRIVIN

[SIZE=-1]NOVARTIS[/SIZE]

[SIZE=-1]thuốc nhỏ mũi 0,05% : [/SIZE][SIZE=-1]lọ 10 ml.[/SIZE]
    [SIZE=-1]khí dung bơm mũi 0,1% : [/SIZE][SIZE=-1]lọ 10 ml.[/SIZE]
    [SIZE=-1]THÀNH PHẦN[/SIZE]

5. Nấmnem

Nấmnem Hội Rồng 76

OTRIVIN
    NOVARTIS

thuốc nhỏ mũi 0,05% : lọ 10 ml.

khí dung bơm mũi 0,1% : lọ 10 ml.

THÀNH PHẦN

cho 100 ml thuốc nhỏ mũi
    Xylometazoline hydrochloride 50 mg

cho 100 ml khí dung bơm mũi
    Xylometazoline hydrochloride 100 mg

DƯỢC LỰC

Xylometazoline thuộc nhóm các arylalkyl imidazoline.

Otrivine khi được sử dụng trong mũi có tác dụng gây co mạch, chống sung huyết ở niêm mạc mũi và hầu họng.

Otrivin gây tác dụng nhanh trong vòng vài phút và duy trì trong nhiều giờ. Otrivin được dung nạp tốt, ngay cả khi các niêm mạc dễ nhạy cảm, thuốc vẫn không gây cản trở chức năng của biểu mô của tiêm mao.

DƯỢC ĐỘNG HỌC

Sau khi bơm hoặc nhỏ vào mũi, nồng độ của hoạt chất trong huyết tương rất thấp không thể kiểm tra được bằng các phương pháp phân tích thông thường hiện nay.

CHỈ ĐỊNH

- Sổ mũi, nghẹt mũi trong cảm lạnh, cúm và do các nguyên nhân khác.

- Trợ giúp tải các dịch tiết khi bị tổn thương vùng xoang.

- Hỗ trợ điều trị sung huyết niêm mạc mũi họng trong viêm tai giữa.

- Tạo điều kiện nội soi mũi dễ dàng.

CHỐNG CHỈ ĐỊNH

Như các thuốc gây co mạch khác, không nên dùng Otrivin trong các trường hợp sau :

- Cắt tuyến yên qua đường xương bướm (hay sau các phẫu thuật bộc lộ màng cứng qua đường miệng hoặc mũi).

- Mẫn cảm với các thành phần của thuốc.

THẬN TRỌNG LÚC DÙNG

Như với tất cả các thuốc cùng nhóm trị liệu, Otrivin phải được sử dụng thận trọng trong trường hợp có phản ứng giao cảm quá mức, thể hiện qua việc mất ngủ, chóng mặt...

Như với các thuốc gây co mạch tại chỗ, việc điều trị liên tiếp và kéo dài bằng Otrivin, như trong bệnh viêm mũi mãn tính, là không nên.

LÚC CÓ THAI và LÚC NUÔI CON BÚ

Sử dụng thận trọng cho phụ nữ mang thai.

Phụ nữ cho con bú chỉ dùng Otrivin khi có chỉ định của bác sĩ.

TÁC DỤNG NGOẠI Ý

Các tác dụng phụ sau đây có thể được ghi nhận trong một vài trường hợp : cảm giác nóng rát ở mũi và cổ họng, gây kích ứng tại chỗ, buồn nôn, nhức đầu, khô niêm mạc mũi.

LIỀU LƯỢNG và CÁCH DÙNG

nThuốc nhỏ mũi 0,05% :

Dùng cho trẻ nhũ nhi và trẻ em dưới 6 tuổi : thường nhỏ 1 đến 2 giọt vào mỗi bên mũi, 1 đến 2 lần/ngày ; không nên nhỏ quá 3 lần/ngày.

nKhí dung 0,1% :

Dùng cho người lớn và trẻ em trên 7 tuổi : mỗi lần xịt 1 liều vào trong mỗi bên mũi, thường khoảng 4 lần/ngày là đủ.

p Cách sử dụng bình xịt khí dung : Bình khí dung ở vị trí thẳng đứng, nắp ở phía trên. Lắc lọ thuốc vài lần. Cho ống tra mũi vào mũi và bấm nhanh và mạnh vào nút bấm ở phía trên của bình khí dung ; rút ống tra mũi ra trước khi thả tay bấm. Hít nhẹ qua mũi trong lúc bơm thuốc sẽ giúp thuốc được phân tán tối ưu. Đậy nút bảo vệ lại sau mỗi lần dùng.

QUÁ LIỀU

Không có hiện tượng quá liều nào được ghi nhận đối với người lớn.

Trong một vài trường hợp bị ngộ độc ở trẻ em do vô ý, một số triệu chứng sau đây được ghi nhận : mạch đập nhanh và không đều, tăng huyết áp và một vài rối loạn nhận thức. Nếu có thể, điều trị triệu chứng dưới sự theo dõi y khoa.

BẢO QUẢN

Tránh nóng (để thuốc ở nhiệt độ dưới 30oC)

6. nháicon

nháicon Thành viên mới

Con mình ho hơn cả tháng mà không hết mình cho bé đi bệnh viện nhi bác sĩ cho uống thuốc vào thì hết ho nhưng hết thuốc thì ho lại mình lo quá, trẻ uống nhiều kháng sinh quá cũng kg tốt nhưng kg biết phải làm sao, bé ho có đờm .mong các mẹ có nhiều kinh nghiệm chia sẽ với.
    Mình có chưng lá hẹ với gừng, 1 ít đướng phèn nhưng làm kg thường xuyên,mình nghe với lá ngãi cứu trị ho cũng hay lắm nhưng mình chưa thử vì nó rất đắng,mình kg biết lá đó miền bắc gọi là gì nhưng thấy người ta chiên với trứng ăn.

7. ocbien

ocbien Thành viên sắp chính thức

Bệnh ho, sổ mũi là bệnh thường gặp của trẻ em . Con mình hồi bé mỗi lần bị là mẹ cũng sốt ruột lắm , cũng áp dụng các bài thuốc dân gian và hút mũi cho con . Nhưng từ ngày được mách cho là ăn yến sào tốt, mình cũng tìm mua về cho con ăn . Kết quả rất khả quan , bé dùng mấy tháng rồi , cho đến nay giảm hẳn việc ho hắng , sổ mũi, ốm vặt, thỉnh thoảng bị và cũng nhanh khỏi thôi . Mình nghĩ có lẽ do sức đề kháng tăng nên bé "át" được bệnh . Các mẹ cho con ăn các loại thức ăn bổ dưỡng để tăng cường sức khỏe , phòng bệnh hơn chữa bệnh mà .

8. Anh Tuấn

Anh Tuấn Thành viên mới

Ai bị chứng tai mũi họng mà chữa thuốc tây mãi không khỏi thì hãy email cho tôi.

9. mecunkhanhan

mecunkhanhan Thành viên chính thức

Bé nhà mình cũng hay bị VPQ co thắt, mình dùng nước muối sinh lý nhỏ và hút sạch mũi cho bé ngày nhiều lần, (Dùng kháng sinh proridex gì đó mình cũng không nhớ vì bác sỹ kê đơn). Kinh nghiệm của mình là Cho bé uống nhiều nước, càng nhiều càng tốt thì bệnh mới nhanh khỏi.

10. mecunkhanhan

mecunkhanhan Thành viên chính thức

Trẻ e không nên dùng những loại thuốc nhỏ mũi mà tốt nhất dùng nước muối sinh lý để nhỏ và hút sạch chất nhờn trong mũi. Bạn mua muối biển về sịt cho bé cũng được.

Sửa lần cuối: 12/2/2009
  11. crystal

Cám ơn các mẹ đã tư vấn, em đã dừng nhỏ otrivin, cho uống thêm phật thủ, hiện cháu đã khá hơn rồi ah.