Cần giúp: Bé bị ho và ngạt mũi.

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi quynhctk2, 26/12/2010.

1. hat_de_cuoi

hat_de_cuoi Thành viên rất tích cực

Ðề: Bé bị ho và ngạt mũi.

Hix, bé nhà bạn bao nhiêu tuổi rồi? Bé nhà mình mới 14 tháng thôi, sáng nào cũng xịt Sterima mà còn phải đè ra, hút k đc luôn. Bạn bơm bằng gì vậy? Bơm tiêm bt hả?

Đang tải...

2. hat_de_cuoi

Cách này có vẻ lạ ghê nhưng mình ở thành phố hơi khó thực hiện nhỉ!

3. hat_de_cuoi

Bạn ơi cuối cùng thì mình cũng biết là tần rồi, ngoài bắc mình gọi là lá húng chanh. Đúng là lá này chữa ho rất tốt
    Thanks bạn nhé!

4. ngohalinh1610

ngohalinh1610 https://www.facebook.com/vohoai.nam.336

Con ho e hay dùng quất hấp mật ong hoặc đường phèn rất có tác dụng. Con bé lớn nhà e thì hay uống BẢo Thanh, được cái hợp thuốc nên uống xong chỉ 1-2ngay là đỡ.
    Thuốc nhỏ mũi e hay dùng thuốc gì e quên mất tên, giá bán tại hiệu thuốc là 32k, lọ nhựa bé bé giống lọ nhỏ mắt,nắp màu hồng, có phần núm cao su để bơm thuốc lên nhỏ cho con. Loại thuốc xịt Sterimax cũng tốt nhưng đối với trẻ e khi chưa hợp lý vì các cháu còn non, nên nhỏ mũi, chứ như mình là người lớn mà mỗi lần xịt xong là choáng, lên tận óc , dễ gây tâm lý sợ hãi cho các con.

5. heodatHN

heodatHN Thành viên đạt chuẩn

Thế mà mình lại tưởng là cúc tần, thế có chết không, nhưng mà hình như húng chanh thường dùng khi các bé chưa dùng kháng sinh thì sẽ khỏi nhanh hơn hay sao ý, còn đã dùng kháng sinh rồi thì dường như húng chanh này còn ít tác dụng hơn thì phải.

6. caothutrang

caothutrang Bắt đầu tích cực

cư dân mới xin chia sẻ cùng các mẹ, bé nhà em không ho nhưng dạo này hay bị sổ mũi và có lúc lại hắt xì, cũng thường xuyên vệ sinh mũi cho bé nhưng có vẻ như không cải thiện lắm, bé vẫn sụt sịt nhất là khi bú mẹ( cứ như có đờm ), chờ kinh nghiệm các mẹ, thanks!

7. hat_de_cuoi

Dạo này thời tiết khắc nghiệt quá, mình nghĩ bé nhà bạn mới bị sổ mũi thôi, bạn cho bé ăn thêm hoa quả, uống nước cam nhiều hơn bt 1 chút chẳng hạn. Buổi sáng có thể cho bé uống 1 or 2 thìa nước muối 0.9% như mình xúc miệng í, để phòng viêm họng. Dung dịch này có thể uống nên k sao bạn ah.
    Ah mà bạn đã cho bé tiêm phòng cúm chưa?

8. bongbangBaoNgoc

bongbangBaoNgoc Đủ quyền lập Họ

hút và rử mũi 2 lần 1 ngày, uống nhiều nước ấm hơn 1 chút rất tốt bạn nhé. Đừng vội cho uống thuốc bạn a.

9. meyeupu

meyeupu Thành viên chính thức

Chào các mẹ em chia sẻ với các mẹ một kinh nghiệm nhỏ của em trong việc phòng tránh cho con bị viêm họng và mũi nhe, em áp dụng với bé nhà em thì hiệu quả tuyệt vời luôn nè
    Hồi bé nhà em 1thang rưỡi thì đã bị viêm phổi rồi vào viện điều trị 1 tuần mới khỏi đó ạ, khi ra viện bác sỹ khuyên hàng ngày hãy nhỏ mũi và mồ cho bé vài giọt nước múi sinh lý , nhưng trước khi nhỏ phải ngâm vào nước nóng rồi thử vào mu bàn tay thấy ấm ấm thì nhỏ cho bé kể cả mùa hè và mùa đông đều phải ngâm ấm rồi mới được nhỏ a như vậy hiệu quả sẽ tăng lên nhiều đấy a, đặc biệt là vùa mùa đông nếu bé bị chảy nước mũi cũng nên nhỏ nước muối ấm cho bé vài lần trong ngày vào ạ

Chúc các bé luôn khỏe để các mẹ có thể iên tâm công tác ^^

mebong666 thích bài này.
  10. nhichan

nhichan Thành viên rất tích cực

Mấy hôm nay trời rét, thằng cu 22 tháng nhà mình lại chảy mũi, sau 2 ngày thì ho rồi, con không sốt thành ra mình cứ kiên trì để ở nhà uống Atussin, nhỏ nước muối sinh lý rồi hút mũi, mà mũi vàng xanh rồi, lo quá, từ 9/12 đến nay lần này là lần thứ 3 bị ho rồi, 2 lần trước có vẻ ho kích ứng thấy bs kê cả kháng sinh, thuốc dị ứng... không biết lần này mình không cho đi khám có phải là biện pháp hay không? Đi khám chắc chắn lại kháng sinh. Ai có kinh nghiệm gì cho mình xin ý kiến với. Cảm ơn nhiều.

11. hsg_ausome

hsg_ausome Thành viên mới

Chào các mẹ, em có cách này chữa hết ho cho các bé, các mẹ thử xem có tác dụng không nhé.
    Nguyên liệu : 1 củ gừng + 1 nhánh xả + mật ong ( vừa phải ).
    Cách làm : Gừng và xả giã nhỏ hấp với mật ong. Cho bé uống 2 đến 3 lần/ngày, uống trong 2 hoặc 3 ngày sẽ khỏi luôn, bé nhà mình cho uống 3 liều là khỏi. Nhưng các mẹ nên nhớ là không nên để cho trẻ ho lâu ngày rồi mới chữa thì rất vất vả mà tội bé. Một điều cực kỳ quan trọng là các mẹ hãy phòng bệnh cho bé trước khi để bệnh xuất hiện nhé.
    Nên cho bé uống nhiều nước và nghỉ ngơi trong môi trường thoáng khí để giúp bé thở tốt hơn. Ngoài ra, cần cho bé ăn những thực phẩm chứa nhiều vitamin C như trái cây, nước sinh tố, những thực phẩm giàu sinh tố A, giàu chất kẽm và chất sắt như các loại thịt, trứng hoặc rau có màu xanh, đỏ như rau muống, dền, ngót... nấu nhừ giúp tăng hệ miễn dịch cho bé. Hạn chế những món ăn chế biến nhiều mỡ như chiên, xào.
    Nói chung là có rất nhiều cách để phòng bệnh nhưng vấn đề là làm sao để bé có hệ miễn dịch tốt nhất.
    Chúc các mẹ thành công, các mẹ rảnh hãy ghé qua topic của em dạo một vòng nhé.
    Cảm ơn các mẹ.

12. deconxinhdep

deconxinhdep Thành viên mới

bé nhà em cũng thế, mới 34 ngày đã phải nằm viện vì viêm phế quản phổi, nên giờ mà bé nhà em hơi ho là em lo lắm, chỉ trực đi bác sĩ thôi, hic, bé nhà em đã ho mấy ngày rồi mà càng ngày càng ho hơn, em định mai cho bé đi khám ở Vietlife, vì nếu vao nhi TW thì còn mệt hơn, vì chờ đợi lâu + khám qua quýt, chán lắm. mà theo các mẹ con em đã bị viêm phế quản phổi thì nên khám nội soi hay khám chuyên khoa hô hấp????

13. thuyhoa2911

thuyhoa2911 Mecutit

Cu Tít nhà mình được 5,5 tháng cũng vừa bị ho và ngạt múi xong. Thời tiết thay đổi thế này trẻ con dễ mắc lắm. Em cho Cu Tít uống Prospan và hàng ngày nhỏ nước muối sinh lý rồi vệ sinh mũi cho con, sau một tuần là hết. Tuy nhiên, em vẫn duy trì nhỏ nước muối sinh lý hàng ngày, mặc ấm và trước khi đi ngủ bôi dầu khuynh diệp vào gan bàn chân rồi đi tất cho bé, trộm vía mấy hôm rét thế này mà ko bị sao.

14. me2ku

me2ku Thành viên sắp chính thức

mình tưởng chỉ đc bôi dầu khi bé đc 1 tuổi trở lên hả các mẹ, bé nhà mình cũng đang ho, về sẽ áp dụng kn của các mẹ

15. huongvan

huongvan mẹ yêu con trai lắm

dùng điều hòa mùa đông có ổn ko hả các mẹ,khi dùng điều hòa liên tục thì nên làm thế nào để mũi và họng con được an toàn

16. muasam24.vn

muasam24.vn Thành viên chính thức

Năm ngoái mình vẫn dùng điều hòa cho cu nhà mình, không vấn đề gì bạn ạ. Để an toàn mũi họng thì bạn nhỏ vài giọt nước muối sinh lý vào mũi cho bé để đỡ khô mũi họng.

17. mebong666

mebong666 Hội Bính dần 86& Nam Định

hic, bé nhà mình cũng đang ho và mũi đặc quá, con ngủ mà thở khò khè suốt thương quá, các mẹ có kinh nghiệm hay vào chia sẻ đi ạ

18. hoacq1122012

hoacq1122012 Banned

Con nhà mình cũng đang bị ho và chảy nước mũi.Ngày nhỏ mũi cho con = nước muối mà không đỡ, đêm ngủ cứ thở khò khè rõ là thương. Hôm qua mua siro coje cho bé uống vì đọc trên diễn đàn các mẹ khen loại siro này lắm.Hy vọng là con sẽ nhanh khỏi

19. me_tintin2012

me_tintin2012 Thành viên nổi tiếng

Bé nhà em cũng giống y bé nhà chị . Uống Prospan kèm kháng sinh và lá húng chanh, mà gần 1 tuàn rùi vẫn húng hắng ho.Thưong con lắm mà ko làm gì được...

20. xuancuongk

xuancuongk Thành viên nổi tiếng

Mình sáng nay dậy sớm mới ngâm 3 lọ mật ong chanh đào. Muốn ngâm từ lâu nhưng vừa rồi mới mua được chanh đào. Không biết kết quả thế nào, nhưng mà thấy vui vui như kiểu mình vừa tìm ra 1 bài thuốc tốt cho con ấy. Mình ngâm 2 lọ với mật ong và đường phèn (bên nội 1 lọ, bên ngoại 1 lọ). Còn 1 lọ ngâm với muối cho bố cu tí (vì bố cu tí hay nhiệt thì dùng muối cho an lành). Thấy bảo ngâm chanh đào chữa ho tốt lắm. Các mẹ thử ngâm chanh đào xem để phòng chống ho cho bé cho mùa đông này. Hình như ngâm ít nhất 3 tháng cơ. Nhưng mình nghĩ bình thường chanh và quất hấp với mật ong dùng được ngay. Nên ngâm bây giờ thì muốn dùng sớm vẫn dùng đc. Chúc các bé hay ăn chóng lớn, không ốm gì để bố mẹ yên tâm chiến đấu kiếm tiền.hi