Cần giúp: Bé bị nổi hạch

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi meyeutom, 7/10/2009.

1. meyeutom

meyeutom Bắt đầu nổi tiếng

Giúp mình với cả nhà ơii. Bé nhà mình bị nổi cái hạch đằng sau tai, ko biết có sao ko? Mẹ nào có kinh nghiệm chỉ giúp mình với,thanks nhiều nhiều.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi meyeutom
    Đang tải...

2. cun_xinh_06

cun_xinh_06 Thành viên sắp chính thức

Con nhà mình cũng bị nổi hạch sau tai ở cả 2 tai từ lúc mới đẻ. Nếu bé nhà bạn ko sốt, quấy thì cũng ko đáng lo đâu vì trẻ em nhiều đứa bị như thế. Mình cũng mang con đi hỏi bác sỹ rồi thì bác sỹ cũng nói là trẻ em VN rất nhiều cháu bị nổi hạch như vậy lớn lên sẽ tự hết.

3. WildMoon

WildMoon Thành viên kỳ cựu

Hồi tớ bé tớ cũng bị nổi hạch
    Bố mẹ tớ cho tớ đi khám rất nhiều nơi
    Xong lại thôi
    Lớn lên hết lúc nào chẳng để ý nữa
    Theo tớ bạn không nên lo lắng

4. haiphongboy

haiphongboy Thành viên chính thức

bé lớn nhà tôi cũng vậy, nổi hạch từ lúc mới sinh ở hai bên mang tai và sau gáy. Có lần bé bị viêm họng kêu đau hạch sau tai, nằm cũng thấy đâu, làm vợ chồng tôi lo quá định đưa đi HN khám chuyên khoa u bướu xem bé thế nào, nhưng mấy hôm sau hết viêm họng thì bé lại hết đau, thế là không khám nữa. Không biết có sao ko, cha mẹ nào có kinh nghiệm chia sẻ nhé.

5. Thai Anh

Thai Anh

em cũng quan tâm vấn đề này, bé nhà em thỉnh thoảng cũng nổi hạch ở cổ, ko thấy bé sốt hay bị gì cả. liệu có đáng lo ko nhỉ? các mẹ tư vấn giúp em nhé

6. cafebuon

cafebuon Đủ quyền lập Họ

bé nhà mình cũng nổi hạch ở sau tai và cả nách nữa đi khám ở Nhi TW HN bảo không sao bạn ạ lớn lên tự mất thôi...

7. babicareshop

babicareshop Thành viên tích cực

Theo mình được biết hạch có nhiệm vụ ngăn cản, chống đỡ, bảo vệ cơ thể và tiêu diệt các yếu tố gây bệnh (virus, vi khuẩn...), hoặc gây nguy hại cho từng vùng của cơ thể. Các chùm hạch tác động như các chướng ngại vật, bảo vệ không cho nhiễm khuẩn lan đi bằng cách thanh lọc và thực bào các vi khuẩn và vật lạ khỏi bạch huyết. Bình thường bé bị sốt, viêm họng... hay nổi hạch ở sau gáy, sau tai gọi là hạch phản vệ( hay hạch phản ứng). Đây là hạch phản ứng của một ổ nhiễm khuẩn nào đó: Có thể là ở tai, mũi, họng hoặc răng thì hạch ở cổ sưng, khi nhiễm khuẩn ngoài da ở tay thì hạch nách sưng, khi có nhọt ở chân thì hạch bẹn sưng... Các hạch này sưng to nhanh, không cứng nhưng có độ căng nhất định và sờ nắn thấy đau. Khi dùng thuốc kháng sinh thấy bớt sưng đau, thể tích hạch nhỏ đi. Nếu hạch mềm và giảm khi khỏi ốm thì không sao, còn hạch càng sưng to,căng và cứng , bé đau thì nên cho bé khám chuyên khoa để xét nghiệm kỹ các mẹ nhé.

8. halethuy

halethuy Thành viên rất tích cực

Dạ con em cũng bị như thế,mà OX nhà em bảo rằng đó là hạch bình thường không có gì phải lo lắng đâu-trừ trường hợp bé bị sốt hay bị viêm tai giữa,viêm họng...Mà nhóc nhà em bây giờ 33 tháng (gần 3 tuổi rồi) mà em thỉnh thoảng kiểm tra vẫn thấy hạch,sợ chết đi được ý nhưng OX bảo không sao đâu.

9. KEN08

KEN08 Thành viên chính thức

Bé mình hồi dưới 1 tuổi có nổi hạch, thời kỳ đó bé mọc răng , bác sĩ bảo ko sao, nhưng bạn fải theo dõi nhé, bé mình thì tự hết hồi nào mình cũng ko rõ, vì đợt đó cũng đang uống kháng sinh nên yên tâm chút

10. meyeutom

meyeutom Bắt đầu nổi tiếng

phù!!!,cám ơn cả nhà nhiều:) nghe mọi ng nói mình cũng đỡ lo phần nào. Bé ko sốt hay quấy gì hết bình thường vậy chắc là ko sao rồi.

11. me_songhye

me_songhye Bắt đầu nổi tiếng

Bé nhà mình cũng bị nổi hạch như thế. Đợt này mình thấy hạch có vẻ to hơn và được bác sỹ nói là bị viêm nhiễm ở đâu đó nên hạch mới to như thế. Nhưng mình đã cho cháu đi sinh thiết và trộm vía đúng là hạch phản ứng thôi ko sao cả. Nếu mẹ nào ko yên tâm thì mình nghĩ nên cho con đi khám. Không mất nhiều thời gian đâu các mẹ ạ. Các mẹ cho con đến khoa xét nghiệm tế bào ở viện nhi để các bác sỹ chọc hạch (chỉ nhói như tiêm thôi) và đợi 30phut là có kết quả ngay. Theo mình biết thì trẻ con 80% đều có hạch ở những chỗ như sau tai, dưới cằm, bẹn còn ở nhũng chỗ khác các mẹ phải theo dõi nhé.

12. me bive

me bive mẹ của bé Bive

thêom là chắc chắn bé bị viêm nhiếm nên mới có hạch. hạch hình như là nơi sản xuất ra bạch cầu thì phải. chị nên kiểm tra lại xem!