Cần giúp: Bé Bị Sổ Mũi Lâu Ngày Phải Làm Sao?

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi quynh.anhZZ, 20/11/2015.

1. quynh.anhZZ

quynh.anhZZ Thành viên tập sự

Dạo này thời tiết giao mùa nên bé nhà em hay bị sổ mũi. Bé vẫn ăn và chơi bình thường nhưng thấy con chảy nhiều nước mũi khi ngủ thở to hơn nên em cũng hơi lo. Bé bị cũng được gần nửa tháng rồi mà không khỏi, các mẹ có gặp trường hợp như của em không chia sẻ cho em chút kinh nghiệm với nhé. Em cảm ơn các mẹ nhiều lắm ạ

Xem thêm các chủ đề tạo bởi quynh.anhZZ
    Đang tải...

2. huyenhnit

huyenhnit Vé máy bay nội địa và quốc tế

Mẹ ơi để bé sổ mũi lâu là dễ bị viêm xoang lắm đấy, nếu lâu quá ko khỏi mn phải cho con dùng kháng sinh nhé, với mình thấy cho mấy lát tỏi vào nước muối sinh lí nhỏ mũi cũng tốt lắm đấy, mn thử xem

3. tham.hp

tham.hp Thành viên tích cực

Bé được bn tháng rồi ạ, mn chịu khó rửa mũi cho bé xem sao, đồng thời đưa bé đến bác sỹ để điều trị sớm cho bé, tránh để sổ mũi lâu ngày sẽ thành viêm xoang. Ngoài ra, nếu bé trên 1 tuổi thì mn có thể cho bé dùng thêm chanh đào mật ong xem sao :)

4. Mẹ bé Cá

Mẹ bé Cá Tất cả vì con em chúng ta

Với trẻ sơ sinh, mẹ hút, rửa mũi cho con 4 lần/ngày bằng Natri Clorid 0,9% và dụng cụ hút mũi. Với trẻ lớn, mẹ xịt mũi cho con để làm loãng dịch mũi, sau đó hướng dẫn con tự xì/hỉ mũi từng bên một bằng giấy sạch, mềm, loại dùng một lần.

5. caovannhan12

caovannhan12 Thành viên chính thức

Chăm vệ sinh mũi cho con với dùng mấy loại thuốc dạng xịt dành cho trẻ ý bạn ạ, cẩn thận k thành viêm mũi nguy hiểm lắm đấy

6. quynh.anhZZ

Các mẹ nói em thấy sợ quá :( Chăm con đúng là cuộc chiến với em ạ

7. v_ngoc_mai

v_ngoc_mai Thành viên tập sự

- Bé nhà em cũng hay bị vậy nè, khỏi được vài hôm trời đổi gió là lại mắc. Em cũng sốt ruột lắm nè, hóng mẹ nào truyền cho chút kinh nghiệm đây ạ

8. blackberryden9000

blackberryden9000 Thành viên tập sự

- Thời tiết giao mùa đến người lớn còn thấy khó chịu và chảy nước mũi nữa là trẻ nhỏ, các mẹ cũng không nên quá lo lắng nếu bé vẫn ăn và chơi bình thường nhé.

9. baonhandanht

baonhandanht Thành viên tập sự

Chú ý chăm sóc con hơn 1 chút là ok thôi. Theo kinh nghiệm của mình, các mẹ nên nhỏ nước mũi cho bé thường xuyên, nhớ làm đúng theo các bước sau nhé:

Bước 1: Trước khi nhỏ, nên ngâm lọ nước nhỏ mũi vào nước ấm (không nóng) rồi mới nhỏ từng bên mũi cho con.

Bước 2: Trước khi nhỏ mũi cần xì hay hút hết chất dịch nhày, mủ ứ đọng trong hốc mũi, như vậy nhỏ thuốc mới có tác dụng. Đối với trẻ nhỏ chưa biết xì mũi, người lớn phải dùng quả bóng hút mũi hút nhẹ nhàng, đúng cách cho hết các dịch nhày trong mũi của trẻ trước khi nhỏ thuốc mũi.

Bước 3: Khi nhỏ mũi, tốt nhất là để tư thế nằm ngửa. Hoặc nếu không nằm ngửa thì phải ngồi, ngửa đầu tối đa ra sau để thuốc vào được trong hốc mũi. Khi nhỏ cố gắng đưa đầu ống nhỏ sâu trong hốc mũi độ 1cm (nhưng không để chạm vào mũi) rồi nhỏ từ từ 2-3 giọt vào mũi trẻ. Nhỏ mũi xong day ấn cánh mũi vài giây

10. pikachu5086

pikachu5086 Thành viên rất tích cực

Mn chịu khó rửa mũi cho con vs hút mũi nếu lâu k đỡ hoặc mũi đặc nhìu thì phải đi khám

11. zinbooks_hotro4

zinbooks_hotro4 Thành viên tập sự

Với trẻ bị ngẹt mũi, sau khi nhỏ mũi 1-2 phút, ghỉ mũi bám trong hốc mũi sẽ loãng và chảy ra, mẹ có thể dùng ống hút mũi hút sạch cho con. Hoặc khi trẻ sổ mũi nhiều, sau khi nhỏ mũi, mẹ có thể hút mũi thêm 1 lần nữa cho con để tránh nước mũi bị trẻ hít ngược vào trong gây viêm nhiễm nhiều hơn

Mình thường làm vậy mỗi sáng nên trộm vía bé nhà mình ít bị mắc các bệnh về mũi lắm, các mẹ thử xem sao nha

12. longvoicoi

longvoicoi Thành viên tập sự

Hic. Bé nhà mình mới đầu cũng bị sổ mũi như vậy nè, sau đó chuyển sang ngẹt mũi, khi ngủ bé thở khó khăn hơn nên hay thức giấc, ăn cũng không ngon miệng như trước. Giờ lại húng hắng ho, em cho đi khám bác sỹ nói viêm phế quản nhẹ và cho thuốc. Nên các mẹ đừng chủ quan hãy chú ý chăm sóc bé trong giai đoạn giao mùa này nhé

13. xuyenxiao

xuyenxiao Thành viên tập sự

Bé nhà mình cũng bị viêm phế quản nè, bé thở thò khè, hay quấy khóc vì khó chịu. Mình đi khám bác sỹ kê thuốc và chỉ định dùng máy xông mũi để xông cho bé. Trộm vía sau khi xông bé thở dễ dàng và ngủ ngon giấc hơn. Sau 2 ngày bé bé khỏi và lại ăn, chơi như thường ấy.

14. chidung1509

chidung1509 Thành viên tập sự

Mẹ nó dùng máy xông nào thế? Mình cũng định mua cho bé nè, tìm mãi mà không biết nên chọn hãng nào.

15. ede

ede Thành viên tập sự

Mẹ nó ơi, mình có kinh nghiệm này ko biết các mẹ có áp dụng được không. Bé Bông nhà mình mỗi khi bị chảy nước mũi mình hay nhỏ thuốc Agrirol cho bé ngày 2 lần(loại thuốc nhỏ mắt), buổi tối trước khi đi ngủ làm sạch mũi bé sau đó dùng bông tăm bôi ít thuốc mỡ tetaxilin (cũng là thuốc mỡ tra mắt) vào 2 hốc mũi của bé. Bé sẽ đỡ chảy nước mũi và đỡ rát mũi. Kinh nghiệm này cũng là được bác sĩ chỉ bảo đấy. Mình làm nhiều lần rồi thấy tác dụng nhanh lắm, mẹ nó thử xem nhé!

16. xuyenxiao

xuyenxiao Thành viên tập sự

Mình dùng máy xông mũi họng NE-C801KD của Omron, máy thiết kế kèm hình con vật yêu lắm nên bé nhà mình rất thích, cứ ngồi mãi miết ngắm và cho mẹ xông. Mình thấy máy chạy êm nên bé không khó chịu đâu

17. mylivebox

mylivebox Thành viên tập sự

Em thì đang dùng máy NE-C803 model mới ra thấy khá hay. Máy thiết kế nhỏ gọn dễ dàng mang theo khi di chuyển, chạy rất êm nên bé hợp tác lắm. Giá cả phải chăng mẹ nó tham khảo loại này xem nhé

18. tranest

tranest Thành viên tập sự

Các bé còn nhỏ, khi bị sổ mũi thường lâu khỏi. Các mẹ nên thường xuyên rửa mũi cho bé bằng dung dịch nước muối 9 phần nghìn, mua ngoài các cửa hàng thuốc. Các mẹ có thể nhỏ nhiều lần trong ngày bằng dung dịch này , không có ảnh hưởng gì cả. Nó vừa có tác dụng rửa mũi, vừa làm cho nước mũi của bé loãng, dễ đưa ra ngoài.

19. quynh.anhZZ

Hôm nọ em xem fb thấy có quảng cáo dụng cụ hút mũi cho con, nhưng sau đó có bài báo nói làm vậy rất hại, đặc biệt cho trẻ nhỏ. Em phân vân không biết là có nên mua dụng cụ xông ko. Có hại không ạ?

20. v_ngoc_mai

v_ngoc_mai Thành viên tập sự

Bé bị sổ mũi lâu quá mà nước mũi không bị màu vàng thì mình vẫn dùng siro tiffy cho bé nhà mình. Nhưng thường là mình nhỏ thật nhiều nước muối cho bé. Vì mình rất sợ , khi bé bị chảy nước mũi thường dẫn đến dễ bị ho. Vì vậy các mẹ nên chú ý giữ ấm cho bé nữa nhé