Bé bị sốt viruts dài ngày

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi thuhien, 25/7/2007.

1. thuhien

thuhien Mỗi ngày một niềm vui!

Cả nhà ơi, con trai em sốt virut sang ngày thứ 7 rồi, nhiệt độ thường là 38 - 39 độ rồi. Em lo lắng quá, cả nhà có bé nào đã từng bị sốt kéo dài như con em chưa thì chia sẻ với em nhé.:(

Thanks các mẹ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi thuhien
    Đang tải...

2. nguyentranlananh

nguyentranlananh Thành viên tích cực

Chia sẻ với Hiền nhé, con mình hồi Tết còn sốt đúng 15 ngày cơ -kèm theo viêm họng - ho (cái này là do mình chườm cho bé nhiều quá - nên bị lạnh), hết thuốc hạ sốt lại sốt (khoảng 6 tiếng lại sốt), sang Viện Nhi khám tổng cộng 4 lần, lần nào BS cũng cho thuốc KS, toàn Zinnat đắng cực kỳ, mình uống còn thấy đắng nữa là trẻ con, con mình cứ uống vào lại nôn ra - nên mình quyết định không cho uống nữa mà chủ yếu là chườm,cho uống nhiều nước, uống nước cam, cho uống mật ong hấp quất, sau anh bạn cho một ít phổi ngựa ngâm mật ong - uống thấy đỡ ho, dần dần đỡ sốt, nhưng KQ là sau 2 tuần bé sút 2kg, bây giờ vẫn không lên được tẹo nào, mấy hôm nay lại đang hơi sốt sốt, nhiệt độ khoảng 37,5 - không ho, nhưng lại lười ăn, mình cũng đang stress kinh khủng!
    Thường sốt virus thì khoảng 7-10 ngày là sẽ hết Hiền ạ, BS nói khi nào hết virus trong người thì sẽ hết sốt nhưng mà cứ nhìn thấy con sốt suốt, mệt mỏi là suốt ruột lắm nhưng chẳng làm thế nào đựơc. Đến BV thì lại thuốc KS thôi, nên cố gắng vậy!
    Chúc cu Hột nhanh khỏe nha!

3. mẹ yêu Chíp

mẹ yêu Chíp Thành viên Hội Rắn

Em ơi, sốt virus là phải từ 7-10 ngày mới hết, chả thuốc gì can thiệp được đâu. Vì bé sốt cao nên em phải chịu khó cho bù dịch bằng các loại nước: cam, chanh (loại có nhiều vitamin C càng tốt) hoặc sữa, nước... Uống thêm hạ sốt nếu thấy sốt cao. Nếu thấy con có dấu hiệu lừ đừ thì nên đi khám BS (vào BV thì cũng chỉ toàn bù dịch thôi, nếu bé mệt k tự uống thì phải truyền, mà truyền thì nhìn thương lắm).
    Có 1 cách hạ sốt rất hay là tắm nhanh bằng nước ấm (nước hơn nhiệt độ cơ thể khoảng 1-2 độ). Tắm cách này hạ sốt nhanh, bé dễ chịu nên sau khi tắm sẽ ngủ ngoan.
    Còn chuyện BS cho dùng KS thì chị nghĩ là không đúng, vì nếu sốt do vi khuẩn thì KS mới có tác dụng, chứ do virus thì uống KS chỉ là để không làm cho các bệnh cơ hội khác (ho, viêm mũi...) có dịp để phát thôi.
    Chúc bé Hột mau khoẻ nhé

4. Hai Anh

Hai Anh 0904173789

Em bé sốt lâu thế là rất mệt đấy.
    Ngoài cách bù nước cho bé như cho uống oresol, nước quả, nước lọc... em nên hỏi bác sỹ xem có thể truyền đạm hoa quả ko? Phải cố gắng cho con ăn đủ dinh dưỡng nhé.
    Chị biết một số cách hạ sốt như: dán miếng giảm sốt vào trán, nách, bẹn... lau người bằng nước ấm pha cồn cho toả nhiệt nhanh.... em có thể hỏi bác sỹ cách khác như dùng viên hạ sốt đút hậu môn, ....
    Sốt siêu vi thường kéo dài, nên mẹ cần cố gắng theo dõi và ghi lại biểu hiện/chu kỳ sốt của con để bác sỹ tiện xử lý nhé.
    Chúc bé Hột mau khỏi, mẹ Hiền vui nhé.

5. Nga Bống

Nga Bống Đủ quyền lập Họ

Hôm nay vào khám thế nào rồi em? Chắc là sốt virut thôi.

Chúc bé Hột mau khỏe nhé.

6. Bin 2002

Bin 2002 Bắt đầu tích cực

Con mình cũng chưa bị sốt dài như thế này bao giờ . Sốt như vậy cũng dễ là do vi rút lắm, bây giờ đang là mùa bệnh này mà . Hiền cố gắng chăm bé cho qua đợt này vậy . Mong bé mau khoẻ

7. Le Thuy

Le Thuy Thành viên Hội Rắn

Giống con mình rồi, có lẽ vì uống kháng sinh theo đơn của bác sỹ nên bệnh tiến triển nhanh hơn thì fải, từ viêm VA cấp rồi biến chứng thành VPQ. Mệt mỏi quá em ơi!

8. thuhien

Cảm ơn các mẹ đã chia sẻ. Đúng là bé bị sốt virut vì xét nghiệm máu mà. Hôm nay Bs lại kê cho uống Zinnat rồi các mẹ ơi.

9. Le Thuy

Đấy đấy, con mình lúc đầu uống Zinnat k khỏi, bây giờ fải uống Cifex rồi, cẩn thận nhé kẻo lại giống con mình!

10. canh cut xinh

canh cut xinh Thành viên rất tích cực

Vậy là mẹ Hiền yên tâm rồi nhé! Rồi mọi chuyện sẽ đâu vào đấy thôi mà.

11. thuhien

P ơi, yên tâm gì đâu. Giờ đang nhờ bà nội tiêm cho Hột đây.

Chị Thủy ơi, giờ bé nhà chị thế nào rồi ạ?

12. canh cut xinh

canh cut xinh Thành viên rất tích cực

Tiêm gì cơ? Kháng sinh hay là gì? Hic, vậy thì lo thật đấy.

Mình không biết mọi người thế nào nhưng L nhà mình thì hay ốm lắm, thường xuyên sốt viruts luôn. Uống Zinat thì cũng không dưới 5 lần từ ngày ngoài 2 tuổi tới giờ (trước là Clamoxyl). Mình có BS gần nhà nên được tư vấn rất đầy đủ.

Cứ sau 48 tiếng vẫn sốt cao thì phải cho uống KS rồi vì cơ thể bé chưa có sức đề kháng, không uống KS thì dễ chuyển sang bệnh nặng hơn. Vậy nên, khi bé bị sốt virut như hôm vừa rồi, lên tới 39độ8 mình vẫn làm theo chỉ dẫn của BS, kết quả là sau 42 tiếng thì bé hết sốt, giờ lại bình thường. Tất nhiên, cũng có những đợt sốt tới 1 tuần liền nhưng chưa lần nào phải tiêm như cu Hột.

Mình luôn cho bé uống rất nhiều nước, uống liên tục luôn í. Bé sốt cao thì cho vào phòng điều hòa, để 28 độ C để không ra mồ hôi và bé cảm thấy dễ chịu hơn. Ngoài ra còn dùng khăn mặt nhúng nước nóng vắt khô rồi lau người cho bé, nhất là nách và bẹn. Mình cũng mua thêm miếng dán Ikido để bé thêm dễ chịu.

Thôi, chịu khó nhé, rồi mọi chuyện sẽ qua thôi, bé Hột sẽ hết ốm, lên cân lại cho mẹ Hiền vui! Chúc cu Hột mau khỏe nhé!

13. Le Thuy

Hôm qua chị khám lại cho bé, lại fải uống Cifex thêm 1 lọ nữa em ạ, chán thế cơ chứ. Bây giờ còi ơi là còi.

Bé nhà em chị tưởng chỉ uống thuốc thôi chứ, hoá ra lại fải tiêm cơ à, thế thì khổ thân bé quá, chúc bé mau khoẻ nhé.

14. mymyxd

mymyxd Thành viên chính thức

Hicx _nhoc nha em vua sot mat may hom gay sop ca nguoi bay gio lai den nhoc be ? buon qua cac me ạ .De cac be o nha cha co ai trong voi lai cung yen tam nhung ma o nha suot thi lam an ji day ? Buon

15. tientrantt

tientrantt Thành viên tập sự

Bé nhà e cũng đang sốt đây các mẹ ạ, 5 ngày rồi đấy ,hwa thấy cũng đỡ hơn rồi ,khổ con ,sốt ban đêm ngủ ko yên ,cứ quấy khóc suốt ,làm mẹ cũng mêt theo :(

16. candy_bong

candy_bong Thành viên đạt chuẩn

chia se voi me be Hot nhe, Be Hot da khoi chua chi ?con nha em cung sot virus nhu vay , 07 ngay roi , em cung fai nghi lam mat 02 hom de cham soc be .em dua con di kham o 155B Doi Can , bac si cho thuoc si ro ha sot , thuoc boi hong, thuoc nho mui , hom vua roi lai fai dua di kham lai ,uong them khang sinh , bay gio Bong nha em cung gan khoi roi .

17. thuhien

Cảm ơn mẹ candy_bong đã hỏi thăm. Bé nhà em tiêm mất 5 ngày và khỏi cách đây khoảng 3 tuần. Nhưng con cũng sụt cân nhiều.

Bé nhà mẹ candy_bong bớt sốt chưa?