Cần giúp: Bé bị táo bón sau Tết?

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi Muniu, 6/2/2014.

1. thucphamsach-tb

thucphamsach-tb Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Bé bị táo bón sau Tết?

E ơi, con khỏi táo chưa? Nhà chị cũng từng bị 1 giai đoạn rồi. Xoa bụng thì phải xoa mạnh tay 1 tí thì mới tác động đến ruột và đẩy phân ra ngoài được. Cấp cứu cho ị ra được rất dễ, nhà chị pha mật ong sền sệt với nước ấm, bơm vào hậu môn là con ị ra dc ngay. It nhất vài ngày em phải làm như thế để cho bé ị đều, ị hết chỗ phân cứng ra đã. Song song, thì vẫn phải chú ý về dinh dưỡng: uống nhiều nước, bột nấu cùng củ khoai lang, hoặc với bột sắn dây, hoặc với rau ngót, lá rau lang, uống mem vi sinh để ổn định lại ruột và vẫn xoa bụng đều để nhu động ruột mạnh trở lại. Có mẹ cho uống tinh nghệ chắc cũng là phương pháp mới mà nay chi cũng dc học thêm.

Đang tải...

2. stydecor

stydecor Quần Triumph 25k, Áo 130k

con em cứ 2 -3 ngày mới đi một lần, hic, chắc cũng bị táo rùi ahj.,

3. Mio Cake

Mio Cake Bán buôn bán lẻ Kem Ý Mio Gelato

hic hic tình trạng chung. con nhà mình bình thường đã táo rồi. Ngày Tết ăn uống thất thường lại càng táo. đang quyết tâm cải thiện đường ruột đây. Mình vào hóng các mẹ truyền kinh nghiệm với.

4. hoaco25

hoaco25 Thành viên mới

bạn cho bé ăn khoai lang và uống nhiều nước lọc bạn ơi! híc nhóc nhà mình cũng có bị nhưng may mà đã khỏi roài

5. Mio Cake

Mio Cake Bán buôn bán lẻ Kem Ý Mio Gelato

Bà nội nhà em cũng mới hướng dẫn cách xoa bụng cho bé. Cứ xoa từ trái sang phải 36 vòng mà phải xoa mạnh tay, rồi lại xoa ngược trở lại 36 cái nữa. Làm như thế 5-6 lần. Em thấy cũng có hiệu quả đấy ạ.

6. shopkhoedep

shopkhoedep Thành viên rất tích cực

khổ thân con, thụt hậu môn hại con lắm mn ạ, mn cho con ăn chuối đi

7. pnh11082005

pnh11082005 0988.44.00.51

Bé nhà mình đang uống canxi nên cũng bị táo quá! :(

8. Muniu

Muniu Thành viên sắp chính thức

Em cảm ơn các mẹ trong diễn đàn mình nhiều ạ! Mun nhà em hôm nay đã bắt đầu đi bình thường, hình như hết táo rồi ạ.

Em đã áp dụng cách của các mẹ, cho con uống nước luộc rau lang 1 ngày 5 lần, 2 bữa cháo đều có khoai lang nghiền, tích cực cho con ăn chuối, mỗi ngày ít nhất 1 quả. Còn mật ong bôi vào hậu môn thì em bôi 3 lần, mỗi lần con có vẻ "buồn" là em bôi ngay, sau khoảng 5p thì con đi được. Bột sắn thì em chưa dám cho con uống, sợ hại dạ dày. Hơn nữa phải cho con uống nhiều nước hơn bình thường, Mun nhà em lười uống nước lắm, dụ mãi con mới chịu uống, em kết hợp cho con uống nước lọc với nước hoa quả.

Ơn trời công cuộc cải cách của em mất gần 1 tuần nay giờ mới tạm ổn, con gái hôm nay "đi" bình thường rồi ạ. Cách xoa bụng như các mẹ hướng dẫn thì em chưa làm thử. Em phải lưu hết vào sau này nhỡ con bị lại còn có bí kíp mang ra trị.

Em cảm ơn các mẹ lắm lắm!

9. me_cu_chun

me_cu_chun Thành viên chính thức

Trước em cũng cho con uống Nan, khoảng 2 tháng nay đổi sang Physiolac loại chống trớ, vì bé nhà em hay bị trớ sữa lắm, uống sữa này thấy đỡ. Em cũng vẫn cho bú sữa mẹ, sữa bột chỉ cho uống ban đêm thôi vì sữa em không đủ. Không biết có phải Tết về em ăn uống linh tinh không mà con bị táo thế. Con em cũng hơn 5 tháng rồi, em định không cho ăn cà rốt nữa mà cho ăn 1 tuần đầu bí đỏ trộn sữa công thức, sau đó mua bột ăn liền về cho ăn. Nghĩ đến giai đoạn cho con ăn dặm mà em thấy stress quá, nghe nói có bé không chịu ăn, không chịu nuốt, không hợp thức ăn...rồi này nọ. Không biết dzai nhà em thì thế nào....

10. me_cu_chun

Chúc mừng 2 mẹ con nhé! Nước rau lang luộc với khoai lang thì bé 5 tháng đã ăn được chưa mẹ nó nhỉ? Cả mật ong bôi vào hậu môn nữa, em thấy bảo dưới 1 tuổi thì không được cho con dùng mật ong, nhưng đây là bôi thôi thì ko biết có được không mẹ nó nhỉ?

11. Vietha.lisa

Vietha.lisa Thành viên chính thức

Chắc là do mn ăn uống linh tinh, thức ăn lưu trữ hết ngày này sang ngày khác nên con bị táo đấy, 10 nhà thì 9 nhà như thế. Con chuẩn bị ăn dặm thì mn cho con ăn khoai lang nghiền nhỏ, trộn sữa xem, cũng hiệu quả lắm. Với cả uống nước rau lang luộc, mẹ thì ăn rau, con uống nước, ngày 1 - 3 thìa thôi, thấy có tác dụng ngay. Sau khi ăn khoai lang nghiền trộn sữa khoảng 5 ngày thì mn có thể đổi sang bí đỏ trộn sữa, các bé mới tập ăn dặm cũng rất thích món này, sau đó mn vẫn phải cho bé ăn bột ngọt ăn liền (loại cho bé 4 - 6 tháng ý), qua 6 tháng con mới ăn được nhiều thức ăn hơn. Chúc bé nhà mn hay ăn chóng nhớn nhé!

12. buiduckieunguyen

buiduckieunguyen Thành viên đạt chuẩn

Tết nhất ăn uống gì gì cũng phải cẩn thận

13. cubin.nhaminh

cubin.nhaminh Thành viên chính thức

Cho bé ăn khoai lang và nhiều rau xanh nhé, hihi, mình lười ăn rau nên thỉnh thoảng cũng bị táo :(

14. me_cu_chun

Vâng, em cảm ơn mẹ nó. Em cho con ăn khoai lang nghiền, cũng thấy đỡ, nhưng không biết có hại dạ dày con không. Mà bột cho bé chưa đến 6 tháng như con em thì không biết có loại nào dễ tiêu không? Em ra cửa hàng sữa bột cứ gọi là...hoa hết cả mắt lên. Giờ nhiều loại quá, chẳng biết chọn loại nào, mà cũng không tin nhân viên cửa hàng tư vấn được, họ toàn tư vấn loại nào lãi nhiều thôi. hic. Em thấy chị dâu em ngày xưa mua bột Thành Râu, nhưng lại bảo hồi đấy cũng sinh con đầu lòng chưa có kinh nghiệm, chứ bột Thành Râu khó tiêu, không có nhiều chất như bột ăn liền bây giờ đâu. Chẳng biết thế nào nữa...

15. me_cu_chun

Rau xanh thì nghiền ra cho bé ăn hay nấu bột hả mẹ nó? Bé nhà em mới chưa đầy 6 tháng đâu ạ. :(

16. Vietha.lisa

Tình trạng táo bón cũng thường xảy ra khi trẻ bắt đầu ăn dặm. Nguyên nhân táo bón có thể là do:
    - Không cung cấp đủ lượng nước cần thiết cho trẻ: Khi Bạn không cho con ăn đủ thể tích chất lỏng cần thiết thì hệ tiêu hóa sẽ tăng hấp thu nước làm cho chất cặn bã ở ruột trở nên khô và cứng - gây khó khăn cho nhu động ruột trong quá trình tống chất thải ra ngoài.
    - Chế độ ăn ít chất xơ (ít rau xanh và quả chín).
    - Trẻ ít vận động: Làm giảm nhu động ruột của hệ tiêu hóa, hạn chế khả năng tống phân ra ngoài dẫn đến táo bón.

Cách phòng chống táo bón cho trẻ:
    - Bạn cần bổ sung đủ lượng chất lỏng cần thiết trong chế độ dinh dưỡng cho bé. Nước lọc là sự lựa chọn hợp lý nhưng nước táo, nước mận ép, nước cam cũng có tác dụng tốt để chất thải của bé mềm hơn, dễ dàng được đẩy ra khỏi đường tiêu hóa nhờ nhu động ruột.

Về bột ăn dặm thì mẹ nó có thể xay bột gạo trộn sữa cho bé ăn hoặc dùng bột ăn liền (thường trộn sẵn sữa rồi nên mình không cần trộn thêm nữa). Ngày trước bé lớn nhà mình dùng Nestle rất ổn, vậy mà bé thứ 2 ăn bột này lại bị táo,tội nghiệp lắm, 2 ngày chỉ đi được 1 lần, mà rặn đỏ cả mặt, rồi khóc vì đau nữa. Mình chuyển qua Ninolac của hãng bán Physiolac, trộm vía hnay bé đi ị bình thường rồi.

17. Vietha.lisa

Mình thấy vài loại bột ngũ cốc còn pha với nước ấm thôi chứ k được nóng nữa đó mẹ nó. Kinh nghiệm của mình là lấy nước luộc rau quấy bột, còn rau thì băm nhỏ ra rồi trộn vô đó

Nếu cho bé ăn khoai lang thì càng tốt, chống táo bón cho bé, nhưng cần phải được nấu chín kỹ, nhừ trước khi cho bé ăn. Bạn có thể chọn một trong 3 cách như luộc, hấp hoặc nướng chín khoai lang khi chế biến cho bé. Sau đó, nghiền thật mịn khoai lang với chút nước luộc (hấp) hoặc ít sữa mẹ (hay sữa công thức đã pha). Do bé mới ăn dặm nên chỉ ăn được những thứ lỏng, mịn, không có cục để khi nuốt, bé không bị nghẹt thở hoặc bị hóc; vì thế, để thêm khoai lang vào bột ngọt cho bé, cần đảm bảo khoai lang được chế biến là một hỗn hợp thật lỏng, loãng và mịn.
    Bạn nên chọn loại bột Ninolac gạo - sữa để khi thêm khoai lang thì bột không bị đổi vị. Bột này bạn pha với nước ấm như hướng dẫn, xong bạn thêm vào bát bột của bé ít hỗn hợp khoai lang lỏng rồi trộn thật đều.

Ban đầu, chỉ nên khuấy 1-2 thìa cafe hỗn hợp lỏng khoai lang vào bát bột để bé làm quen thôi.

18. Me DIỆP ANH

Me DIỆP ANH

xay ra cho con rồi nấu bột mn nhé.

19. OFtiasang

OFtiasang Thành viên đạt chuẩn

bị ngộ độc rồi , cháu tiêu hóa không nổi đây mà

20. Mẹ Gấu mập

Mẹ Gấu mập 0904886064

bé nhà mình 3 tuổi rồi, k chịu ăn rau nên lúc nào cũng táo, mỗi lần con đi ngoài mà xót lắm.Có những hôm con vừa ị vừa khóc vì nó đau quá.Mùa này đang có khoai lang,tớ cho con ăn mỗi bữa 1-2 củ, trộm vía đợt này k còn bị nữa