Bé chán ăn cháo, lười ăn quá! Help me!

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi vanlinh, 16/5/2011.

1. vanlinh

vanlinh Thành viên mới

Chào các mẹ!
    Bé nhà mình được 17 tháng, bé đã mọc 10 răng rồi, 2 răng hàm trên đã nứt được 1 nửa, 2 răng hàm dưới lợi đang phồng. Tuần trước bé đang ăn uống bình thường (cháo ăn 1 bát con, không phải đi dong, mất 30 phút và ăn không ngậm), tự nhiên sốt mất ngày rưỡi và sau khi sốt bé hay cáu gắt, hay cắn mọi người, hay hờn dỗi và lười ăn kinh khủng. Mọi người trong nhà bảo do bé đang mọc răng, nhưng những lần trước bé kém ăn khi mọc răng chỉ 2 ngày thôi, nhưng bây giờ bé lười ăn 1 tuần rồi, chỉ ăn cháo bằng 1/2 mọi ngày, dù rất đói. Bé ko uống sữa công thức, mình đành mua sữa tươi Ba vì loại 110ml, cắt ra và đút thìa cho bé. Thay đổi món cháo bé cũng ko ăn, phải rong ruổi khắp phố và nhờ người doạ bé mới chịu há mồm. 2 sáng nay mình nấu mỳ chũ cho bé ăn, bé có vẻ hứng thú hơn. Nhưng ăn mỳ thì chỉ ko cho thêm rau và thịt được, chỉ có nước thịt nấu thôi. Mềm mềm là bé nuốt. Chán quá đi mất, mẹ nào có kinh nghiệm xử lý vụ này giúp em với!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi vanlinh
    Đang tải...

2. ducsang

ducsang Thành viên mới

Ðề: Bé chán ăn cháo, lười ăn quá! Help me!

Đây là vấn đề mà nhiều bé gặp phải nên mẹ nó cứ bình tĩnh. Bé nhà t có đợt còn biểu tình 2 tuần liền nhưng mình sốt ruột cũng không giải quyết được, đành chiều theo ý con thôi, con ăn gì cũng phải chấp nhận dù không được đầy đủ bữa và chất như lúc bt. Bé nhà mình mà chán cháo mình chuyển cho ăn phở, mỳ nấu cũng cho được thịt vào mà mẹ nó, xay thịt nấu cùng và đút lẫn nước cho bé. Có nhiều khi bé nhà tớ chỉ ăn bánh gạo qua ngày đấy. Chúc bé mau ăn ngoan trở lại và mẹ nó đừng stress quá nhé.

3. tuankin

tuankin Thành viên rất tích cực

bé nhà mình thì lười ăn thành lệ, giờ ăn rong hàng tiếng mới xong, sữa cũng lười uống, mà gần 2,5 tuổi rồi, chán kinh khủng, chẳng biết làm thế nào cứ ép mà lúc ăn lúc ko, mình cũng chán quá. Sắp tới lại đi nhà trẻ nữa chắc nhịn đói quá.

4. mebezonxinh

mebezonxinh Thành viên tích cực

22 tháng thì mẹ nó thử cho con ăn cơm nát xem sao ạ, thay đổi cho bé đỡ chán. còn thức ăn thì cứ trứng bắc hoặc rau mềm là bé ăn được mà :)

5. vanlinh

vanlinh Thành viên mới

Hôm qua em đã nấu mỳ chó bé ăn, thôi đành nghỉ cháo 1 hai ngày vậy, mỳ thì mình nấu với cá rô đồng và rau ngót, sáng nay lại ăn mỳ và thịt lợn xay ra. Bé có vẻ thích ăn mỳ vì có nước, mềm, dễ nuốt. Và bé không thấy sợ khi nhìn thấy bát cháo. Mình cũng đã thử xay cơm, nhưng bé không ăn. Nếu tình hình vẫn chán cháo, có khi mình phải nhai cơm thử cho bé như các cụ xem sao.

6. mebezonxinh

mebezonxinh Thành viên tích cực

em cũng nghĩ như mẹ nó cứ thoáng thoáng lên tí cho con mau nhớn :) thích ăn gì chiều luôn, nếu bé ăn đc mỳ mẹ nó nấu cả mỳ ý cho con được đấy, nhưng nhớ bẻ vụn ra trước khi nấu nhé :) hoặc là miến nữa, bé nhà tớ thích ăn mỳ miến bún lắm hihi

7. mekhoinguyenhn

mekhoinguyenhn Banned

bé thứ 2 nhà mình cũng bằng bé nhà bạn, bé thích ăn cơm hơn ăn cháo. Bạn đừng lo lắng quá, cứ cho bé không ăn cháo vài ngày, cho bé ăn món khác. Vài hôm sau bạn lại cho bé ăn cháo, bé sẽ lại ăn bình thường.

8. hatmit88

hatmit88 Thành viên đạt chuẩn

thử thay đổi bằng các món cháo khác nhau xem sao

9. cinbaby

cinbaby Thành viên rất tích cực

Bé đang mọc răng nên không muốn ăn thôi, thay đổi bằng bánh đa chũ hay mì cho bé vài ngày. Khi nào răng lợi ổn là lại như cũ í mà. Bé 17 tháng rồi thì có thể băm thịt và thái nhỏ rau vào đó được rồi. Bé nhà mình 13 tháng ăn cơm rồi vì không chịu ăn cháo.

10. vanlinh

vanlinh Thành viên mới

Bé nhà mình đúng là chán cháo thật rồi. Mình mua cháo dinh dưỡng ở của hàng về (để đổi vị) để nguyên: cháo trắng, rau xanh, cà rốt, thịt màu sắc phong phú để cho bé thích và bảo là chè, miễn là ko phải cháo. Trộn đều lên, thìa đầu tiên bé tưởng "chè" (dù chưa ăn bao giờ, nhưng có tên khác "cháo") há mồm rất to, và nhăn mặt khi đó là cháo, và cố lắm mới đút được 2/3 bát con ăn cơm. Trưa hôm đó lại ăn mỳ lươn rau cải. Tối về, Mình mua cháo sườn, bé nhất định ko ăn. Trong bữa ăn cơm, mình nhai cơm đút thử, thìa đầu tiên bé nhè ra tưởng là cháo, mẹ chưa kịp gọt cơm bé nhè bé lại lấy tay tự cho cơm đó vào mồm. Ăn xong 1 miếng, ế chỉ vào bát cơm cửa mình và hô "măm, măm", và thế là bữa tối mình nhai cơm cho bé ăn được 1/2 bát cơm. Trưa nay mình gọi về nhà, mọi người bảo bé lại ăn cơm nhai. Nhưng mình thấy mất vệ sinh quá, mình cũng đã thử xay cơm nhưng bé ko ăn, mà chỉ ăn cơm nhai. Liệu có sao ko nhỉ?

11. cinbaby

Thế là bé chán cháo giống thằng bé nhà mình rồi. Nhai cơm cho bé phải đảm bảo răng miệng sạch, ko bị sâu răng hay bệnh lý gì, mờ nói thật người VN cứ 10 người thì đến 8 người có chút vấn đề dù to dù nhỏ. Mẹ nó thử nấu cơm nát xem (tớ thấy các mẹ bảo thế nhưng con tớ ko ăn loại này), nếu ko chịu khó mua gạo dẻo rồi nấu dẻo chứ đừng nấu khô, rồi cho bé ăn. Bé nhà tớ ăn cơm từ sớm, cho nên giờ ăn thành thạo lắm, bữa tối ở nhà tự xúc hết 2 bát con cơm đó, ăn khỏe hơn cả mẹ. Ăn xong lên uống bịch sữa 180 và trước khi đi ngủ uống 1 cốc sữa nữa, chưa kể ăn thêm linh tinh.

12. megaga

megaga Thành viên tích cực

hic thấy các mẹ nói chuyện mà thấy yêu con gái mình quá cơ, bé nhà em nết ăn nết ngủ thì không chê vào đâu được, ăn ngoan chẳng phải đi rong bao giờ, ngủ thì cứ buồn ngủ là mẹ ôm tí ngủ ngay, bé mới có 1 tuổi thôi nhé. kể cả mọc răng cũng chẳng sốt hay bỏ bữa đâu. hi

13. vanlinh

vanlinh Thành viên mới

Bé càng lớn càng có nhiều đòi hỏi, nhất là khi bé ốm dậy. Các cụ nói "mỗi lần ốm là 1 lần hư". Con mình dạo 12 tháng tuổi cũng ngồi 1 chỗ để măm. Bé không ăn được nhiều, 1 bát con đầy cháo chỉ ăn mất nửa tiếng, không ngậm. Nhưng khi bé biết chạy thì không thể ngồi 1 chỗ mà ăn nhiều được, phải bế đi dong mới ăn đợc hết bát cháo.

14. huongvit79

huongvit79 Thành viên chính thức

Tinh hinh chung thoi ban oi, vit nha minh 11 thang, moc 4 rang ham, cu an vai thia chao la nhe ra, minh lai quay ra xay chao thanh bot, vay la het nhe, vao ngay sau la dau lai vao day thoi ban a. Minh moc rang cung con dau, huong chi be chu, danh phai chiu kho chieu chuong thoi, an it mot, chia thanh nhieu bua, cho uong them canci, ceelin nhe, cho moc nhanh, do dau. Ma bt cac me cung cho be dung ho tro them canci & ceelin, feelin cung rat tot

15. ngodong90

ngodong90 Thành viên đạt chuẩn

bạn thử mua một số loại cốm hoặc thuốc giúp hỗ trợ tăng men tiêu hóa cho bé như thế nòa xem kết quả thế nào

16. cinbaby

Ngồi im hay chạy loăng quăng là do mình thôi. Tớ đi du lịch thấy bọn trẻ nước ngoài ý thức cao lắm, bé xíu khoảng 3 hay 4 tuổi, ngồi ăn, lấy đồ ăn như người lớn, ăn xong các bé đó tự ra ngoài sân hay chơi một góc, trong khi đó các bé người việt mình thì chạy lung tung, các bà mẹ thì cứ bê bát chạy theo khản cổ. Nói chung là do văn hóa và cách dạy bé thôi. Tớ cũng từng chứng kiến một bé người nước ngoài trèo lên vách ở ven bờ sông Hương, vách không cao lắm, chỉ khoảng hơn 1 mét nhưng dốc đứng, nhưng mẹ bé chỉ đứng ở bên dưới và bảo "cẩn thận đấy", đến khi bé đó lên xong rồi thì mẹ bé đó mới giải thích là con làm thế thì nguy hiểm thế này thế kia, trong khi nếu như các bà mẹ việt nam đảm bảo sẽ hét ầm lên làm cho đứa bé sợ luống cuống và ngã dúi luôn.

17. nghé của mẹ

nghé của mẹ Thành viên tích cực

bà nội nhà tớ phát xít nên rèn kỹ cái khoản ăn uống này lắm: khi ăn là ngồi 1 chỗ, hoặc ngồi lên ghế để măm măm, cùng lắm khi ăn mở Xuân Mai cho xem thôi chứ nhất quyết k rong ruổi. Họa hoằn thì lôi cái ghế lên gác ngồi cho ... đổi tư thế thui ạ. Đầu tiên bé cũng gào gầm khóc lóc ghê lắm, nhất là lúc nào chán ăn hoặc no no rồi là bắt đầu giở trò. Nhưng sau thành quen đấy. Bg 19 tháng rồi mà vẫn trộm vía ăn uống ngon lành... Mỗi tội mãi chả thấy lên cân, chả hiểu cơm gạo đi đâu hết hic...

18. cinbaby

bé nhà tớ giờ 3 tuổi cũng tự ngồi xúc gần 2 bát cơm ăn hết, có lúc cậu cũng muốn chạy loăng quăng thì mẹ chỉ cần bảo "chỗ con đâu, lên chỗ con ngồi" là lại ngoan ngoãn ngồi vào ghế, thỉnh thoảng ăn gần hêt cậu làm nũng đòi mẹ đút thì mẹ đút nốt cho thôi. Đi ngủ cũng thế, chỉ cần bảo "lên chỗ con nằm đi" là cậu sẽ lên giường tìm gối, cho vào phía bên trong và nằm thẳng cẳng, còn nếu ngủ ở các ksanj thông thường giường ở giữa thì cậu sẽ nằm dài giữa giường.

Nhà tớ, tớ bị MC không hài lòng về chuyện chăm con của tớ cũng nói này nói nọ (tất nhiên ko nói thẳng với tớ), vì bé không ăn tớ cho nhịn luôn, không có chuyện nài ép ăn, hay bật TV mới ăn, hay chạy loăng quăng làm trò mới nhét được vào miệng. Tuy nhiên con tớ tớ chăm, ai không chăm thì không có quyền xen vào việc nuôi dạy con của tớ, thế nên tớ có thể dạy con theo đúng ý của mình. ahf con mình có đợt hơn 2 tuần ăn rất vớ vẩn, mỗi bữa ăn một hay 2 thìa cơm, với tớ okie ko sao, ăn như thế vài tháng cũng không sao cả, cứ đói là tự ăn hết. Chồng tớ thì vẫn bảo tớ đích thị mẹ mìn, nhưng cũng không xen được vào việc này.

19. me&you

me&you Linh Juice -0936009969

Đợt trc con bé nhà mình phải đến 2 tuần ngày nào cũng thay đổi 3 món mì, bún, phở chứ ko cháo, ko sữa ,ko hoa quả .Cả ngày ko ăn gì cũng chẳng sao, nhưng rồi trộm vía qua đợt đó bé lại ăn bù lại ngay nên mẹ nó cứ chiều theo con đi, con thích ăn gì thì cho ăn đó chứ đừng ép rồi con sẽ lại trở về quy củ ngay thôi

20. behattieu8811

behattieu8811 Thành viên mới

chắc phải đổi món liên tục thôi, cái gì ăn nhiều cũng không thích mà