Bé gần 4 tuổi, các mẹ có dạy gì không hay phó mặc cho nhà trẻ

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi bogshop01, 7/4/2014.

1. bogshop01

bogshop01 www.bongshop.vn

Bé gần 4 tuổi, các mẹ có dạy gì không hay phó mặc cho nhà trẻ? em chưa dạy con gì cả ko biết có sao không nữa lo quá

Xem thêm các chủ đề tạo bởi bogshop01
    Đang tải...

2. me kemy

me kemy Thành viên rất tích cực

Ðề: Bé gần 4 tuổi, các mẹ có dạy gì không hay phó mặc cho nhà trẻ

Con nhà e cũng tầm tuổi con nhà mn,3,5 tuổi rồi,e ko bắt con học nhiều nhưng ngày nào cũng có 30-45 p học và chơi cùng con,chơi bằng thẻ số,chữ ví dụ như chơi bán hàng,hoặc ghép vần,con thích lắm,nhiều hôm đến lúc mẹ phải nấu cơm rồi vẫn đòi học tiếp.hii.giờ vần đôi là đánh vần thành thạo rồi mn ạ,và biết thêm bớt trong phạm vi 6 rùi.

3. me_bin_bon

me_bin_bon

dạy con lễ phép, nghe lời thôi, còn chữ nghĩa cứ từ từ bạn ah, cho học kiểu vừa học vừa chơi thôi

4. Ngay_tho

Ngay_tho Nhận làm báo cáo ***ế

Hàng ngày bạn chơi cùng con như tô vẽ, đọc vài cuốn sách cho con nghe... Bạn có sách thinking có thể cho bé vừa học vừa chơi phát triển tư duy.

5. Công Ty TNHH BPH Việt Nam

Công Ty TNHH BPH Việt Nam Thành viên mới

Mình nghĩ bé nhà bạn 4 tuổi. Cái tuổi tuy còn rất nhỏ nhưng thực ra lại là giai đoạn quan trọng để bé phát triển tư duy và các kĩ năng cần thiết. Nhiều mẹ nghĩ rằng còn nhỏ quá, cứ để cho bé chơi. Nhưng thực ra giai đoạn học hỏi này, nếu không được dạy dỗ đúng cách và đầy đủ, bé sẽ thiếu đi các kĩ năng làm tiền đề cho con phát triển sau này. Tuy nhiên như thế không có nghĩa là ép bé học. Học ở đây nghĩa là vừa học vừa chơi.
    Ví dụ, mình thấy trong một số trường mầm non có dạy cho con môn học Kỹ năng sống. Đừng nghĩ môn này chỉ có người lớn học nhé, trẻ con cũng cần phải học, mà rất cần thiết là đằng khác. Có những chủ đề thực sự hữu ích cho con, ví dụ: Kỹ năng xử lý khi bị lạc, kỹ năng ứng xử khi có người lạ đến đón bé về, cách đối phó khi người lạ gõ cửa. Hoặc nâng cao hơn là dạy bé về các giá trị sống: tình yêu thương, cách quý trọng đồng tiền, lòng trung thực, ...

Bạn thử hỏi Nhà trường xem có tổ chức dạy thêm khoảng mỗi tuần 1 buổi các môn năng khiếu, các môn ví dụ như múa, mỹ thuật, võ... Kinh nghiệm của mình là các con rất thích thú và hào hứng khi được học năng khiếu ngay tại trường, có các cô giáo trực tiếp đến dạy chứ không phải đến tận trung tâm học. Tâm lý thoải mái hơn nhiều.
    Chúc mẹ nó sớm phát hiện được tài năng, năng khiếu của con mình nhé! :)

6. misae89

misae89 Thành viên tích cực

mẹ này giỏi quá. dạy con biết đánh vần đôi rồi. em lười mới chỉ dạy đc con vài chữ đầu tiên của bảng chữ cái và mấy từ tiếng anh thôi.

7. mẹ mói con

mẹ mói con Thành viên tích cực

mình nghĩ tầm tuổi này cứ cho chơi thôi ạ. muốn con có tuổi thơ giống như mình đã từng có. mẹ nó chỉ cần để ý con. kịp thời uốn nắn nếu thấy con làm gì sai kẻo thành thói quen. và để ý sở thích của con thôi. phát triển tư duy k có nghĩa là cần phải học mn ạ

8. đào lan hương

đào lan hương ước mơ đến bao giờ

mình cũng mua chữ về nhưng bé học được 3 chữ rồi lại sang chơi trò khác mà được 32 tháng rồi. mẹ cháu những loại chữ và số dán đó ở đâu vậy

9. me kemy

me kemy Thành viên rất tích cực

Em tự làm thẻ số,chữ,làm thẻ cứng bồi formec để ko bị nhàu ấy,bé có một kệ để khi nào muốn chơi hai mẹ con sẽ lấy ra,ví dụ con muốn mua con gấu bông ở thẻ số mấy,bé sẽ hào hứng tìm kiếm và e chia cho con một ít cúc áo to ấy,10 hạt.rồi sẽ yêu cầu con trả bao nhiêu hạt cho món đồ nào,từ đó con sẽ biết cả thêm bớt kiểu như cộng trừ ấy các mẹ ạ,chữ thì cũng cho học từng chữ một,học xong cho ghép vần đơn giản như to,ti,vi...em cũng quan điểm ko ép con học,muốn để con đc thoải mái nhưng chơi thế này con e hào hứng lắm

đào lan hương thích bài này.
  10. LINHNHIEM

LINHNHIEM Thành viên chính thức

Mẹ này sáng tạo quá. Chia sẻ kinh nghiệm cho các chị em học hỏi với nhé

Em đồng ý với cách của mẹ cháu. Chúng mình nên chơi cùng con rồi vừa chơi vừa học. Với con cái gì cũng thành trò chơi thì con mới hào hứng. Ngoài ra còn nên dạy cho con các kỹ năng như : trung thực, kiên nhẫn, biết quan tâm đến người khác...Tất nhiên là thông qua hành động và cách cư xử của người lớn hoặc thông qua các trò chơi

11. bogshop01

bogshop01 www.bongshop.vn

Bé nhà em nghịch lắm, chơi 1 tí là nó vứt hết, phá tan nát luôn hic, chẳng biết làm thế nào để dạy bây giờ. Cám ơn các mẹ đã tư vấn nhé!

12. misae89

misae89 Thành viên tích cực

mẹ này giỏi quá. em phải học tập mới đc. em mói chỉ dạy con số đến 20 thôi chứ chưa dạy tính toán. ko phải ép con học làm mất tuổi thơ của con đâu ạ. mỗi lần em bảo lôi bảng chữ cái và số ra mẹ con mình cùng học là cu cậu hào hứng lắm. mỗi ngày chỉ cần 30' thôi. từ năm 3 tuổi đến 6 tuổi đi học là đã trang bị đc cho con 1 lượng kiến thức kha khá rồi. con vào lớp 1 ko bị bỡ ngỡ, hiểu bài hơn sẽ hứng thú với việc học hơn.