Bé ho có đờm

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi hiennt, 19/2/2008.

1. chuot_yeu_meo

chuot_yeu_meo Banned

Ðề: Bé ho có đờm

Hic, chẳng nhẽ bé thường xuyên phải xông nên phải tậu cả cái máy hả mẹ nó? khổ quá

Đang tải...

2. hoang-ngan

hoang-ngan Banned

Tậu cả cái máy thế này cơ ạ? Biết là con ốm thì mới phải trị nhưng mà thường xuyên khí dung cho bé thế thì có tốt ko nhỉ, hic

3. melemkem

melemkem Thành viên chính thức

Con nhà em trước đây cũng hay ho hắng,viêm phế quản lắm nhưng từ hồi em cho uống thuốc cam của ông Tô ở Trần Xuân Soạn,trộm vía đỡ hẳn các mẹ ạ.Mấy đợt lạnh vừa rồi cũng ko sao hết.Thuốc này trị đờm và nóng trong rất tốt,mỗi tội khó uống thôi.Nếu mẹ nào chịu khó cho con uống thuốc thì thử dùng thuốc này xem nhé.

4. mebetunx

mebetunx Banned

Mình cũng dùng Prospan cho bé nhà mình, công nhận là hiệu quả. Lúc đầu mình được người nhà ở bên Đức mang về cho, sau thấy ở VN cũng có bán nên mình thường dùng loại này

5. hoang-ngan

hoang-ngan Banned

Thấy thuốc này xuất xứ từ Đức nên em đã hỏi đứa bạn sang định cư bên đó. Thì ra thuốc này cực kỳ phổ biến ở Đức và các nước lân cận. Bạn em bảo bên đó thuốc Prospan chữa ho có nhiều loại, nào là siro, dung dịch, còn có cả viên sủi, bé nào không uống được thì còn có cả viên đạn để đặt đít cơ :D
    Ở VN thì mới có loại siro thì phải. Em chưa cho con dùng, nhưng thấy đứa bạn đó bảo tốt nên cũng đang có ý định cho bé thử xem sao.

6. dinhlintinh

dinhlintinh Banned

Thuốc ho luôn là topic hot các mẹ nhỉ. Mình cũng tìm hiểu mấy loại rồi, mà cũng cho con thử dùng cả rồi. Mình vốn làm IT nên có cái tính gì cũng phải search thêm trên mạng. Hôm vừa rồi lần mò thấy cái Prospan có chỗ tư vấn online đấy, mình thử hỏi thì họ trả lời cũng nhiệt tình lắm. Có dịch vụ thế này cũng hay. Mấy thuốc khác thì ko thấy có trả lời online, đôi khi gọi điện hỏi thì hơi ngại mà có khi còn chả thấy cầm máy.

7. phuongdiem

phuongdiem Thành viên tập sự

Ðề: Con ho khè

theo mình thì bạn nên cho bé uống hẹ tươi giã ra rồi cho ít nước ấm. cho bé uống 2 lần trong ngày như vậy sẽ hết khò khè và tiêu đờm giảm ho
    bé nhà mình cũng đã dùng nhiều nhưng chỉ hết khi uống hẹ tươi

8. binbincuame

binbincuame Thành viên mới

con be nha minh cung vay, ho hon mot tuan roi , khg biet sao bay h vi con moi co 6 thang tuoi thoi , khg an đc , cac me chi dum
    cam on cac me nhieu

9. mebetunx

mebetunx Banned

Thế mẹ nó đã dùng cách gì cho con chưa?

10. memaivu

memaivu Thành viên kỳ cựu

hôm trước mình ra hiệu thuốc thấy bán lọ quất ho 65k/lọ. Vừa chữa ho vừa chống tưa lưỡi cho trẻ. Mình mua về thử thấy có kết quả đấy. Người lớn bị ho ăn cả vỏ cả hạt cũng được. Mách cho các mẹ biết nhé. Tiện lắm, cất trong tủ lạnh lúc cần lấy 1 ít ra hâm lại là dùng được.
    Nhưng mình thấy quan trọng nhất là bố mẹ phải để ý quan sát nếu bé chớm có hiện tượng viêm họng, khàn cổ là phải cho uống ngay thì các loại thuốc đông y mới hiệu nghiệm. Nếu để nặng lên rồi thì phải thuốc tây mới khỏi được.

11. hoang-ngan

hoang-ngan Banned

Em cũng thấy thế chị ạ, cứ chớm ho cái là cho uống siro ngay thì sẽ khỏi, để nặng mấy ngày rồi là nghe chừng lại phải kháng sinh, hic

12. me bive

me bive mẹ của bé Bive

em chia sẻ cho các mẹ 1 cách giúp con ho hết đờm nhé! cách này là do em gái em, sinh viên năm 3 trường Y thường xuyên áp dụng cho con giai em ạ: sáng ngủ dậy, vỗ vào lưng các cháu, dọc sống lưng, bàn tay hơi úp ạ. Vỗ mạnh 1 tí, hơi đau 1 tí ko sao, vì mình úp bàn tay lại rồi nên sẽ ko ảnh hưởng đến các cơ quan trong cơ thể các con đâu ạ. làm như thế, đờm sẽ long ra. Khi các con ho thì bảo cháu khạc nhổ ra luôn. Sáng nào em cũng làm thế cho con giai, trộm vía, càng ngày càng ít đờm hơn hẳn. Lưu ý là các con ko ho hoặc ho ít cũng nên làm, đó cũng là 1 cách thông phổi.

Bông úmemaivu thích.
  13. minhntb

minhntb Thành viên chính thức

Thao mình thì ngoài việc uống kháng sinh và long đờm thì bạn nên cho bé uống thêm thuốc giãn phế quản ,giúp giãn đường thở của cháu thì đờm mới long ra được qua phản xã ho hoặc trớ.Bên cạnh đấy bạn nên cho bé uống nhiều nước ,và không nên uống nước cam hay những thực phẩm giàu gốc Acid sẽ làm cho đờm của bế sánh lại rất khó long ra được nhé.

14. memaivu

Cám ơn mẹ nó nhé. Mình đã từng nghe nhưng toàn quên áp dụng. Cái này giúp long đờm một cách tự nhiên và tạo phản xạ ho, khạc đờm cho trẻ phải ko? mình chỉ băn khoăn có thể áp dụng cho trẻ bn tuổi? Trẻ sơ sinh có áp dụng được ko?

Mình xin lỗi mẹ nó một chút nhé. Theo mình thì thuốc tây ko nên lạm dụng. Các thuốc co, giãn phế quản tĩnh mạnh theo mình đều ko nên lạm dụng và ko được dùng kéo dài. Ko biết tác dụng phụ của nó ntn.
    Mình cũng được bác sỹ khuyên nên cho bé uống nhiều nước để làm loãng đờm ra. Riêng khoản nước cam thì mình thắc mắc vì khi trẻ ốm thường được khuyên cho uống nhiều nước cam để tăng sức đề kháng. Tuy nhiên mình cũng có thấy khi bé có đờm mình cháu ăn sữa mẹ dễ hơn uống sữa bột công thức, một phần vì ít khí hơn nhưng một phần vì sữa công thức đặc hơn.

15. me bive

me bive mẹ của bé Bive

Trẻ sơ sinh từ 6 tháng trở nên cũng nên áp dụng. Vì cu nhà em tận 2 tuổi gì nó mới được học bài này nên lúc ấy mới áp dụng. Trộm vía, lần đầu thấy con khạc ra đờm, mẹ vừa ghê, vừa mừng.

16. behathoi

behathoi Banned

Các mẹ ơi ngoài hiệu thuốc lắm loại siro ho quá trời, em hoa mắt ko biết nên chọn loại nào nữa, huhu. Con nhỏ nên chọn cái gì cũng phải kỹ nà.

17. memaivu

Mẹ nó thử gợi ý của mình đi. Nên áp dụng các bài thuốc đông y nếu có thể trước khi chuyển qua thuốc Tây, thuốc Tây thì phải có đơn của Bác sỹ. Đứa lớn nhà mình trước thì toàn cho uống Cao Ma Hạnh của Viện y học cổ truyền TW ở Nguyễn Bỉnh Khiêm. Trước toàn mua sẵn mấy lọ ở nhà để chớm bị thì cho uống luôn nhưng dạo này họ tăng giá ác quá, lại có lọ quất ho rồi nên ko mua nữa. Từ 6k => 10k => 12k => 20k => 32k, hic.

18. me bive

me bive mẹ của bé Bive

đúng rồi, quất ho cũng là liều thuốc trị ho tốt mà lại ko có tác dụng phụ nữa. Các mẹ nên thử xem nhé!!!!!!!!!!!!!

19. Bông ú

Bông ú MenBiolactovin, Enterobac

Quất ho này mua ở hiệu thuốc hả các mẹ?

20. memaivu

uh. hôm trước ra hiệu thuốc thấy họ bày trên bàn nên mình mua về dùng thấy ổn. 65k/lọ. trông cái lọ dày dặn đẹp lắm.