Bé hơn 6 tháng, bú mẹ hoàn toàn. Các mẹ giúp e tập ăn dặm cho con với!

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi mẹ_tuấn_minh, 13/4/2011.

1. mẹ_tuấn_minh

mẹ_tuấn_minh Thành viên chính thức

Chào các mẹ.
    Bé nhà em 6 tháng đầu bú mẹ hoàn toàn, trộm vía vì mẹ cũng khá sữa, nhưng vì thế mà giờ bé nhà em ko chịu bú tí sữa ngoài nào. Giờ sữa mẹ cũng ko thể đáp ứng được nên đêm bé hay đói. Em tập ăn dặm cho bé ban đầu bằng bột Hipp bé cứ phun phì phì, tóm lại là hoa quả hay sữa chua pho mai chỉ nêm nếm xong thôi. Gần 6 tháng rưới rồi nhưng 1 ngày giờ cháu chỉ ăn 1 lưng bát con cháo xay với thịt (hoặc cá tôm). Mà cứ lúc bố mẹ ăn cơm em mới giỗ cháu ăn được. Nhưng chỉ ăn 1 bữa buổi tối tầm 7h.
    Các mẹ có kinh nghiệm có thể dạy em cách làm cho bé hứng thú với bữa ăn, và cho em xin cái lịch ăn dặm của các bé ko ạ. Buổi tối trước khi đi ngủ mà bé ko bú bình thì nên cho ăn gì để bé ko đói hả các mẹ?? ăn cháo xay tiếp có được ko ạ??

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mẹ_tuấn_minh
    Đang tải...

2. mebepooh

mebepooh Bắt đầu tích cực

Ðề: Bé hơn 6 tháng, bú mẹ hoàn toàn. Các mẹ giúp e tập ăn dặm cho con với!

Bé còn nhỏ, ăn dặm 1 cử cũng là đc rồi chủ yếu bé uống sữa thôi. Ở tháng này, bạn cho bé ăn dặm 1 cử lúc trưa, ăn bột ngọt rồi chuyển sang bột mặn. Từ 7 tháng hơn trở đi, tập bé ăn 2 cử trưa và chiều, nhưng ăn sớm tầm 4-5h. Cho bé nhấm nháp ít trái cây hay sữa chua (2-3 muỗng cafe) vào những cử xế. Đừng cho bé ăn quá tối nhất là sau 6h chiều, tiêu hóa kg tốt. Nếu bé đói bạn cho bé uống thêm 1 bình sữa từ 150-180 ml. Bạn đừng sợ bé bú đêm vì ở tháng này nhiều bé còn bú đêm lắm vì bé chưa ăn dặm nhiều nên mau đói.
    Thực đơn của con nhà mình ngày xưa là
    6h: 180ml sữa
    8h: 180ml sữa, vài muỗng hoa quả mềm nạo hay nửa cái bánh ăn dặm
    9h: ngủ
    10-11h nửa chén bột
    120ml sữa
    1h ngủ
    3-4h nữa chén bột
    5h 180ml sữa
    từ đó đến tối là sữa, có thể nhấm nháp ít bánh hay sữa chua
    Tùy theo lượng con bạn bú hoặc ăn mà gia giảm thời gian. Nói chung bạn đừng lo có những bé thích ăn sớm và có những bé thích ăn muộn. Từ từ mà tập, từ loãng đến đặc. Thêm dầu ăn vào chén bột/cháo cho bé có chất và dễ ăn hơn.
    Nếu bé quen bú mẹ, bạn tập dần thay cử sữa mẹ buổi trưa bằng sữa bình và buổi tối trước khi đi ngủ. Nhưng nếu bạn ở nhà, thì nên cho bé bú mẹ, chỉ dặm thêm thôi nếu bé đói.

3. mẹ_tuấn_minh

Em thì làm ở nhà nên có thể cho bé bú thường xuyên đựoc. Nhưng bé nhà em bú mẹ từ nhỏ nên giờ không chịu bú bình. Thậm chí là chả ăn tí sữa ngoài nào. Em mua bột ăn dặm ngọt của Hipp cho bé mà nó cũng chả chịu ăn. Toàn phun phì phì, khóc thảm thiết, hoặc gạt tay đi. Cho em hỏi, nếu như em không cho ăn bột pha sữa, hoặc khôgn thêm sữa ngoài mà chỉ ăn bột thôi có được không nhỉ (bột có cả thịt, trứng, cá rau...).
    Buổi tối mà ko ăn bột, bé bú nhiều mà đêm cứ trằn trọc. Hix, thương lắm í, còn tập cho con ăn bột thì còn chịu ăn, chứ cứ sữa là bé phun hoặc nhai núm ti. mẹ có cách nào tập cho bé quen bú bình ko ạ???

4. mekachi

mekachi Thành viên rất tích cực

Ngày trước mình cũng gặp tình trạng như bạn vậy bé bú mẹ hoàn toàn nên đến tuổi ăn dặm bé mau đói hơn vì vậy cứ buổi đêm là nhay ti mẹ làm mẹ đau không thể ngủ được mà tập bú bình thì bé không chịu.Mình đành phải tập cho bé uỗng thêm sữa ngoài bằng cách xúc bằng thìa rồi lúc bé được 8 tháng thì mình cho vào bình có ống hút nhưng bé vẫn không chịu bỏ tật bú đêm và đến lúc 18 tháng thì mình không chịu được nữa thế là cho cai sữa,đến lúc này thì bé uống sữa ngoài tì tì luôn

5. mẹ_tuấn_minh

Hix, bé bú đêm em nghĩ là bị đói chị ạ. Vì lúc này sữa của mình có đủ nữa đâu. Em thử đút thìa, nhưng mà sữa loãng toàn bị chảy ra ngoài, thứ 2 là bé cúng ko hợp tác. Bé nhà chị 8 tháng là hút ống hút ạ?? Có khi em cũng phải kiên trì hơn. Các me cho em hỏi, ngoài Hipp thì bột ăn liền nào tốt mà dễ ăn nhỉ. Chứ Hipp là ko ôn rồi, mặc dù mùi rất thơm mà ko hiểu sao bé ko ăn.

6. mekachi

mekachi Thành viên rất tích cực

Ban đầu bé không chịu hút đâu bạn ạ mình cứ quẳng bình đấy cho con muốn làm gì thì làm thế là 3 ngày sau thấy bé hút ngon lành luôn.Lúc bé nhà mình bắt đầu ăn dặm thì mình làm thế này bạn thử tham khảo xem nhé:Mình nấu gạo nguyên hạt sau đó rây qua cái lọc 2 lớp là nhuyễn như bột luôn mùi vị rất thơm ngon còn thịt và rau thì mình băm thật nhuyễn chứ không xay bằng máy xay sinh tố bạn nhé vì xay mình thấy mùi vị rất nồng không thơm ngon như băm đâu

7. sonyb8088

sonyb8088 neros

hôm qua mình mới dọc trên báo thấy có tin về hàm lượng thạch tín và 2loai chất gì nữa mà mình quên mất rồi vì đi khám bệnh nên đọc được, đại loại là các hãng sữa hipp, neslate, ( tole và oarang ) tên 2 loại này viết ko đúng tên ^^. xét nghiệm thấy mức thạch tín trong bột ăn dặm cho bé từ 6-12m cao hơn mức cho phép,
    Khi nhok nhà em đc hơn 3.5th đã tập ăn dặm rồi, bố nó mua hộp bột ngọt neslate rồi sau đó chuyển qua ridialac. ban đầu ăn ít vào sáng sớm khi bé ngủ dzay, có thể ăn thêm bữa trưa, tỉ lệ 3 muỗng bột thì một muỗng sữa ngoài (cho bé quen mùi sữa). h ku gần 5 tháng rồi mình mua bột gạo lức + hạt sen + ý dĩ xay sẵn nhuyễn như bột để bé ăn. trộm vía cháu trông khác hẳn, 4.5th mà có 6kg thôi, h trông đỡ hơn trước rồi, ăn bột gạo lức có b1 thì phải, trộm vía cháu cứ ăn bột xong bú thêm sữa mẹ rồi ngủ 1 giấc dài.7h ăn bữa sáng 11h bữa trưa 4h30 bữa chiều còn lại bú mẹ
    em ko có sữa nhiều, bé cũng chẳng bú ngoài cứ xúc thìa mãi, h ăn bột pha thêm sữa ngoài ấy vậy mà sắp hết lon sữa rồi đấy ^^ trộm vía trộm vía. kiên trì lên các mẹ . dang tập ku cậu ngồi bô nữa đấy trông iu lắm cơ. 6th em sẽ cho khuấy bột mặn và tạp ăn trái cây với váng sữa
    chúc bé mau ăn chóng lớn nhé

8. mẹ_tuấn_minh

Cám ơn các mẹ nhiều nhé. E phát hiện ra ku nhà e thích ăn cháo xay chứ ko ăn bột. E cho ăn luôn cháo nẫu nhuyễn xay với thịt và rau. Trộm vía được 1 bát con tí 1 lần. Thế có ít quá ko các mẹ. Đang tập cho ăn 2 bữa 1 ngày. Lúc thì ăn hết veo, lúc thì chỉ được hơn chục thìa là phì phì. Chắc do ko đói vì thi thoảng cứ bú mẹ vớ vẩn í mà nên nó ngang dạ. E đang tập cho vào khuôn khổ. hì hì. Mà các mẹ cho em hỏi bao giờ thì con được ăn mắm muối nhỉ các mẹ nhỉ.

À, còn một vấn đề tối quan trọng, đó là ăn dăm tầm 3 hôm thì hôm nào bé cúng đi ngoài 1 lần, phân đẹp. Nhwng mấy ngày hôm nay thì đi cứ xì xoẹt, lẫy một tí là ị. Mà lúc thì bọt, lúc nhầy, phân thì màu xanh lét luôn. Sợ lắm í. Chả hiểu làm sao nữa, e đang cho ăn ít rau đi mấy mẹ ạ.

9. Me Tho & Me Heo

Me Tho & Me Heo Thành viên tích cực

Bé nhà mình cũng bú sữa mẹ hoàn toàn trong 6 tháng đầu. Lần đầu tiên mình cũng cho ăn bột dặm hipp. Lần đầu mình cho ăn bột pha thật loãng để bé làm quen dần. Mẹ nó nên mua vị vani cho dễ ăn vì 1 số vị hoa quả khó ăn lắm. Cho ăn ít 1 ít 1 rồi bé sẽ quen thì tăng dần. Chứ đến tuổi này mà ko ăn dặm là bé sẽ bị thiếu chất mà lại bị đói nữa lại khổ thân

10. glpro150cc

glpro150cc Thành viên tập sự

bé nhà e cũng hơn 6 tháng rồi bắt đầu cho ăn dặm từ tháng thứ 5 ,bột là gạo nếp+đậu xanh xay,khi nấu thì dùng nước ninh xương ống thỉnh thoảng thì đun nhừ rau lọc lấy nước để nấu bột ngày ăn 4 bữa và bú,mặc dù nhiều bữa như vậy nhưng mỗi lần chỉ khoảng 1/3 bát cơm thường thôi bé cũng ăn gần hết.bé cũng lười ăn nhưng khi ăn e phải dỗ bé đi ăn dong quanh nhà hay cho ra vườn ,e cũng chưa cho bé ăn sữa ngoài vì sợ có hóa chất,nếu có thì cũng chỉ nên dùng sữa của việt nam thôi như sữa mộc châu hay vinamilk là đủ
    e thấy thường thì các bé gái tăng cân chậm hơn bé trai như bé gái nhà e dc hơn 6 tháng dc có 7,6kg,nhưng bé trai nhà bạn e thì hơn 9kg và nhìn nó to hơn nhiều,bé nhà e trên avatar của e đấy trông khá bụ bẫm đúng ko ạ

11. co_be_hay_mo_83

co_be_hay_mo_83 Yêu 3 Bố con Nhất Đời !!!

Em cũng bắt đầu cho cún ăn dặm. Cảm ơn các mẹ vì kinh nghiệm quý báu !!!

12. mẹ_tuấn_minh

Sau một thời gian miệt mài tập luyện^^ giờ đã thành khuôn khổ các mẹ ạ. Vui quá, giờ ku nhà em đã chịu ăn cháo xay rồi, ngày ba bữa, mỗi bữa cũng hơn lưng bát ăn cơm thôi nhưng vui quá. Hihi, ăn vào cái là ngủ ngon hẳn, vừa ăn cháo xay, vừa bú mẹ, lại ăn thêm phomai nữa. Các mẹ cho em hỏi, mấy tháng thì ăn váng sữa nhỉ..???

13. Rùa con

Rùa con http//www.eshopruacon.com

Đừng cho bé ăn cháo xay bạn ơi, bé sẽ quen nuốt trọng mà không nhai, sau này sẽ khó tập ăn cơm lắm, vả lại nuốt mà không nhai thì không kích thích tiết ra chất tiêu hóa thức ăn....nói chung là k nên xay cháo.

14. me Hoang Anh

me Hoang Anh

bé nhà mình cũng chẳng biết bú bình là gì, ngoài 6 tháng là mình cho ăn thêm cả sữa ngoài nữa, toàn dùng thìa thôi, còn bột thì mình cho ăn bột mặn luôn, k có giai đoạn bột ngọt, mình thường cho bé ăn dưới sức của bé, tức là đáng lẽ bé có thể ăn hết 1 bát ăn cơm thì mình chỉ cho ăn nửa bát thôi, vì bé mới ăn sẽ rất thik ăn bột mà, nên khi hết bột cất bát đi bé vẫn rất thèm toàn nhìn theo bát thôi, đến hôm sau thấy mẹ cầm bát cho ăn thì rất thik, và lại nửa bát thôi, hehe, luôn luôn cho bé có cảm giác thèm và thik ăn, nhữnghhoomm bé ươn người thì mình cho ăn ít và loãng hơn, chứ k ép ăn như bình thường, nhưng sẽ cho bú mẹ nhiều hơn, mình cứ từ mình mà suy ra, lúc ốm thì có thiết ăn gì đâu, mình để bé khỏe thì lại tẩm bổ cho bé lại sức, hehe, bé nhà mình luôn ăn ít hơn các bạn cùng lứa, các bạn ăn 3 bữa thì bé nhà mình chỉ ăn 2 bữa thôi, nhưng con ăn ngon, nên cũng trộm vía, hy, đi chơi ai cũng hỏi mình cho bé ăn như nào, khi nghe mình nói ai cũng phải thốt lên sao cho ăn ít thế, rồi nó muốn ăn thì phải cho nó ăn chứ, keke, mình toàn trêu bào sợ con béo phì, kà kà, giờ bé nhà mình cũng ngày chỉ 2 bữa cháo hoặc cơm nát, sáng thì ăn bún hoặc phở hoặc xôi hoặc có khi là bánh ngọt, trưa 1 bát cháo, chiều 1 cốc sữa, chiều tối 7h thì lại cháo và trước khi đi ngủ thì làm thêm 1 cốc sữa nữa thôi, bé nhà mình lại k thik ăn hoa quả và ăn vặt, chỉ thỉnh thoảng cho mấy cái bim bim thôi, giờ thì bé k mập lắm nhưng 20 tháng cũng được gần 14 cưn rùi, hỳ, mình có tổng hợp ít thông tin về ăn dặm kiểu nhật đấy, mẹ nào cần thì cho mình địa chỉ mail mình guiwr cho

15. co_be_hay_mo_83

co_be_hay_mo_83 Yêu 3 Bố con Nhất Đời !!!

Cún nhà e được 6,5 tháng, em đang cho tập ăn bột Hip và ti mẹ thui...Có cần cho ăn gì thêm nữa không hả các mẹ??? Trộm vía cún ăn rất ngon lành và háu ăn lắm ạ....

16. hoaianh88

hoaianh88 YakuYang

mình cũng nghe nhiều mẹ nói ko nên xay cháo vì sợ bé ko có phản xạ nhai. nhưng mình đã thử nghiệm qua rồi . bé nhà mình cũng ăn sữa mẹ hoàn toàn trong 6 tháng đầu . sau 6 tháng , mình bắt đầu cho bé ăn dặm . đầu tiên mình cho bé ăn bột ngọt , mình hay cho bé ăn bột của Hipp , đặc biệt là bé rất thích bột có mùi ngô như của Heinz , agusa , hay milupa . nhưng bé nhà mình ko chịu ăn bột ngọt ko , mà phải pha với sữa , bột sữa bí đỏ , hoặc cho 1 nửa lọ hoa quả Hipp trộn vào thì mới chịu ăn , mà ăn hết gần đầy bát ăn cơm sâu lòng luôn . đến gần 7 tháng mình mới cho bé ăn mặn ( nói là mặn nhưng mình ko cho mắm muối gì cả ) , các thứ mình đều xay nhuyễn , kể cả rau....sau khi quen ăn mặn , mình tập dần cho bé ăn những thứ khó ăn hơn như rong biển , cá hồi....cứ dần dần từ cháo say nhuyễn , mình xay ít hơn để cháo đặc hơn 1 tẹo ( ví dụ bình thường mình đếm từ 1 đến 30 thì bột nhuyễn hẳn thì cứ sau 1 thời gian mình lại giảm dần thời gian đếm ...đây là cách mình đã làm :D ) . đến thời điểm là bé tự biết nhai thôi . đến 8,5 tháng bé nhà mình mọc những chiếc răng đầu tiên , mình cho bé nhai những hoa quả mềm và bánh tan trong miệng của trẻ em , thế là bé cứ nhai bằng lợi thôi . 11 tháng thì mình lấy nửa bát cháo xay nhuyễn, nửa bát cháo nguyên hạt trộn với nhau , thế là bát cháo ko đặc quá , mà vẫn lổn nhổn hạt, bé tha hồ tập nhai . đến giờ bé nhà mình 15 tháng , đang ăn cháo đặc , thỉnh thoảng mình cho ăn cháo nửa xay nửa ko xay , ăn cả cơm nữa , thay đổi cho bé đỡ chán . trộm vía vì mẹ bạo tay , nên giờ bé ăn đủ thứ trên đời , bát cháo rong biển tanh ngòm , ăn chỉ 10' là hết . rồi cháo lươn , cá hồi, trứng cá hồi , hành tây , hành xanh , tất cả mọi loại rau củ quả ...bé đều ăn được tất . thế nên , với những thức ăn lạ lần đầu tiên ăn, mẹ nó cứ thử cho con ăn ít một trước, nếu bé ăn mà ko bị dị ứng ( vì nhiều bé cơ địa dị ứng với 1 số loại thức ăn mà ) , thì mẹ nó cứ mạnh dạn cho con ăn . rồi bé sẽ ăn quen , có khi lại thích với những món lạ ý . có gì cần chia sẻ, mẹ nó cứ nói nhé
    chúc mẹ bé thành công và bé con luôn khỏe !

17. mẹ_tuấn_minh

Hi, em cũng biết là không nên cho ăn xay nhuyễn lâu quá. Nhưng bé nhà e ko thích bột, nên e cho ăn cháo xay trước, nó cũng mịn như bột mà mấy mẹ nhỉ. E định cho ăn thế khoảng 2 tháng, tới khi có răng thì e sẽ xay dập dập thôi. Mình điều chỉnh được mà. Bé nhà em thì lúc bố mẹ ăn cơm thi thoảng vẫn đút cho vài hạt. Tóp tép nhai mà cũng nhai mãi ko nuốt nhé. Hi hi. Buồn cười lắm. trọm vía sau mấy lần tập, giờ cu cậu đã ăn được 3 bữa/ngày. Mỗi bữa cũng khoảng 2/3 bát ăn cơm của bố mẹ. Em cũng đọc mấy topic menu thực đơn ăn dặm. Nhưng thật ra cứ áng áng, ko biết có cho ăn nhiều thịt cá quá ko. thấy mọi người bảo mỗi bát cháo chỉ cho 1 thìa thịt. hix. Em chảbietese đong kiểu gì

18. mebepooh

mebepooh Bắt đầu tích cực

Nếu bé đã ăn cháo xay được gần tháng thì bạn nên ngưng xay mà tán qua rây đi. Vì khi bạn rây cháo sẽ kg nhừ như xay và tập cho bé ăn có mùi vị. Lúc đầu bạn dùng rây mắc nhỏ, nấu cháo mềm nhử rồi tán qua rây. Khi tán xong, bạn cho vào nồi nấu sô lại, nếu đặc quá thì thêm ít nước. Thịt/cá/tôm...băm nhuyễn (thật nhuyễn), thường thì cho khoảng 1 muỗng canh nhưng bạn canh theo chén cháo bé cho hài hòa, nếu cháo ít thì bớt thịt, ăn đạm nhiều sẽ khó tiêu, táo bón và lơn cợn bé khó ăn, cho vào tí nước, quấy lên để khi cho vào cháo kg đóng cục. Cháo sôi bạn cho thực phẩm vào, khuấy nhanh tay để kg bị vón. Cho rau, củ bằm nhuyễn, nếu là cà rốt, bí đỏ hay khoai tây...bạn luộc trước rồi tán nhuyễn cho vào cùng cháo, nước luộc có thể lấy để nấu cháo. Khi bé ăn quen, khoảng 2 tuần hơn thì bạn tập thô hơn, tức là cháo mềm nhưng tán qua rây to hơn hoặc kg cần tán nhuyễn hết. Cứ thế mà tập cho bé đến khi cháo hạt vỡ rồi nguyên hạt hay từ cháo nấu loãng rồi đến đặc dần và khi mọc nhiều răng (răng hàm) bạn tập cho bé ăn cơm nát. Có những bé mọc răng chậm, đến 12 tháng mà chỉ có 1, 2 cái thì nếu bạn đợi mọc răng bé sẽ quen ăn xay mà kg nhai. Với lại con nít càng lớn càng khó ăn, bây giờ ăn còn hứng thú nhưng sau này sẽ ngán, nếu bạn nấu dạng thập cẩm thì bé sẽ ngán nhanh lắm. Mình ngày trước nấu cháo cho con nhưng theo món ví dụ bí đỏ thì sẽ nấu với lươn, thịt nạc hay heo thì nấu với rau lang, mồng tơi hay óc heo hạt sen nói chung cứ giống như bạn nấu món ăn cơm nhưng thay bằng cháo. Ở mỗi loại thức ăn, bạn xem bé có dị ứng hay kg bằng cách là xem bé có ói, đầy hơi hay phân sống. Nhớ cho dầu ăn trẻ em vào chén cháo. Thức ăn có thể nêm nước mắm, kg nêm muối.
    Mình thì luôn quan niêm con chưa mọc đủ răng thì chỉ ăn cháo. Cháo hạt đặc rồi khi 2 tuổi, nhai tốt, răng nhiều mình cho cơm nát tán nhuyễn, rồi mới ăn cơm sau này với bố mẹ nhưng là cơm mềm, múc ở đáy nồi. Đừn sợ con kg biết nhai rồi tập ăn cơm sớm cho nhàn, các bé sẽ biết miễn là đừng cho bé ăn cháo xay lâu quá.

19. Mẹ Bipbi

Mẹ Bipbi Mẹ Nhóc Ngốc ngố

Re: Ðề: Bé hơn 6 tháng, bú mẹ hoàn toàn. Các mẹ giúp e tập ăn dặm cho con với!

Bé nhà mình cũng hơn 4 tháng rùi, h mình đang bắt đầu tìm hiểu về việc ăn dặm của trẻ, mẹ nó tổng hợp sẵn rùi thì gửi giúp mình qua mail thutrang027@gmail.com với nhé! Mình cảm ơn trước :D

20. mẹ_tuấn_minh

Mẹ nó up lên link rồi cho mọi người down thì tuyệt qua1
    @mẹ mebepooh: cho em hỏi với, em nấu cháo, xong rồi cho thịt bằm sống vào và rau. Rồi xay lên nhưng mà nước ko ngọt và cũng ko thơm ngon có phải do xay nên mất vị ko chị???
    Ví dụ ăn cháo lươn cháo cua thì làm sao cho nó ít tanh nhỉ. Vì bình thường nấu là cho ít mắm muối và ko dùng gia vị. Kể cũng khó ăn chị nhỉ.