Cần giúp: Bé không chịu bú ban ngày kể cả sữa mẹ làm thế nào đây?

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi dory, 12/4/2009.

1. dory

dory Thành viên tập sự

-Chào các mẹ lau quá em không còn thời gian lên diễn đàn với các chị vì em quá bận với bé nhà em Em hoang mang quá các chị ạ,bé nhà em được 3 tháng 1 tuần rồi ,thế mà ngày nay ban ngày bé rất ít bú ,sáng nay bé nhất định không bú vợ chồng em đã làm đủ cách :đổi núm vú ,đổi sữa, đút bằng muỗng thế nhưng bé chỉ uống rất ít .Làm thế nào đây các mẹ?:(

Xem thêm các chủ đề tạo bởi dory
    Đang tải...

2. Bảo Linh

Bảo Linh Bắt đầu tích cực

bé nhà c giống hệt bé nhà em
    từ 2m-3m bé ko lên cân nào
    em cho bé ăn thêm 1 chút bột hipp mỗi ngày pha loãng c à
    thế la bé lại ăn c tham khảo cách của em xem
    bé nhà em bây giờ dc 4thang rưỡi rùi

3. be_c1

be_c1 Thành viên mới

mẹ dory ơi! trường hợp của chị cũng giống trường hợp của chị gái em.Em đang định hỏi các mẹ trong dđ thì đọc được những dòng nay.Có mẹ nào có kinh nghiệm chỉ giúp chị gái em với.Chị ấy mất ngủ vì bé không chịu bú.chị ấy mua ngũ cốc của nesle về cho bé ăn.bé được 3tháng.rồiNhưng bé cũng không chịu ăn.mong các mẹ sơm chỉ giúp.

4. Pham nguyen Ngoc Linh

Pham nguyen Ngoc Linh Thành viên tập sự

Các Mẹ ơi.
    Vấn đề này giống con nhà mình thế không biết. Bây jờ bé được 7 tháng rồi nhưng mà chưa một lần đòi ăn. Mình nghĩ các Mẹ không nên lo lắng quá đâu. bé sẽ dần lớn cả thôi. Mỗi bé một kiểu mà

5. Hai Yen

Hai Yen Thành viên tích cực

chào chị,chị đọc bài này để tham khảo nhé
    Mặc dù việc tạm thời không chịu bú có thể xảy ra bất kỳ lúc nào, thời gian xảy ra thường nhất là vào sáu tháng cuối của năm đầu tiên. Có thể phân biệt tạm thời ngưng, không chịu bú với cai sữa, thôi bú bởi tính bất ngờ của nó. Bé có thể thôi bú trong khoảng từ 8 – 12 tháng tuổi nhưng thường cai sữa từ từ.

Các lý do tạm thời ngưng, không chịu bú sữa rất đa dạng. Rất có thể do mọc răng, bị cảm lạnh, nhiễm khuẩn ở tai, bị nổi mụn trong miệng (đẹn) hoặc do mùi vị của sữa mẹ thay đổi. Đôi khi có thể người mẹ và bé cách xa quá lâu, hoặc sau khi bé cắn vú mẹ và bị mẹ phản ứng bằng cách la lớn. Có khi do bé quen với việc bú sữa bình có dòng sữa chảy mạnh; bé không chịu bú mẹ vì nguồn sữa mẹ nhiều ít thất thường. Các nhà chuyên môn cho rằng hiện tượng tạm thời không chịu bú bào hiệu bé sắp biết bò, biết đứng hoặc biết đi.

Một số bà mẹ muốn biến việc tạm thời không chịu bú thành dịp để cai sữa cho bé, nhưng đa số trường hợp cho thấy bé tiếp tục bú. Thường thì thời gian tạm dừng không chịu bú kéo dài trong vài ngày nhưng cũng có thể kéo dài đến 2 tuần.

Các giải pháp khi bé tạm thời không chịu bú:

* Đổi cách bế bé khi cho bú, hoặc cho bé bú ở nơi yên tĩnh, hơi tối một chút.
    * Khi bé không chịu bú, nên hút hoặc vắt sữa thường xuyên. Nên cho bé uống sữa vắt được bằng tách thay vì bú bằng bình.
    * Cố gắng xác định nguyên nhân bé không chịu bú. Nên đưa bé đi khám để xem bé có nhiễm khuẩn tai hoặc các bệnh khác hay không. Nên kiểm tra nguồn sữa, đặc biệt nếu bé bú thất thường hoặc ngày càng phụ thuộc vào việc bú bình. Hãy kiểm tra xem ngực bạn có sữa không. hoặc tiết sữa quá chậm, hay do bé nuốt ít hơn.
    * Duy trì việc gần gũi và tiếp xúc bé thường xuyên khi không cho bé bú. Cho bé bú mẹ mỗi khi bé buồn ngủ.

6. Dr Brown

Dr Brown Thành viên rất tích cực

Con tớ cũng có giai đọan k chịu bú lúc thức, chỉ bú lúc lơ mơ ngủ, đang bú mà thức dậy là ngoảnh đi ngay. Thế nên muốn cho bé bú ban ngày thì tớ phải ru bé ngủ đấy. Bạn thử cách này xem sao. K phải là cách hay, nhưng đúng là bé k chịu bú, mẹ xót ruột phải tìm đủ cách thôi

7. Haiauinc

Haiauinc Bắt đầu nổi tiếng

Rất nhiều bé bú khi đang chuẩn bị đi ngủ vì thế mẹ cũng không nên quá lo lắng mà hãy cho bé bú khi bé đang nằm mơ ngủ xem có đạt kết quả không chứ con mình khi mơ ngủ thì bú .