Cần giúp: Bé không chịu bú bình

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi muabao1985, 19/4/2012.

Tags:
  1. muabao1985

muabao1985 Bắt đầu tích cực

mình có gặp rắc rối thế này các mẹ à, Bé mình được 2,5 tháng rồi,hồi mới sanh do chưa có sữa bé mình có bú bình khoản 5 ngày sau đó sữa mẹ nhiều mình cho bé bú mẹ mà từ ngày bú mẹ xong bé kiên quyết không chịu bú bình nữa,giờ mình muốn dặm sữa bình thêm cho bé vì sữ mẹ sợ không đủ cho bé nhưng cứ đưa núm vú bình vào là bé cắn chặt không cho sữa vào và cũng không chịu chụt,tập 3 ngày liên tiếp rồi vẩn không được,mình thử cho bé chụt nước bằng bình cũng không đước ai có bí quyết bày mình khắc phục với,mình cám ơn nhiều

Xem thêm các chủ đề tạo bởi muabao1985
    Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

2. Assari138

Assari138 Thành viên rất tích cực

Ðề: Bé không chịu bú bình

Con mình cho ti bình và ti mẹ từ khi mới đẻ. Thế nhưng chỉ được 20 ngày tuổi là kiên quyết không ti bình nữa. Mình vẫn kẽo kẹt tập. Mỗi ngày pha 30 ml cho mút. Kẽo kẹt từ hồi 20 ngày tuổi đến 8 tháng mà ả ý cũng không chịu ti bình, chỉ nhai thôi. Sau này thua ả ý luôn. Kết quả giờ rất lười uống sữa ngoài, mẹ rầu hết cả ruột gan đây. Mình nghĩ mỗi đứa mỗi tính, mẹ nó cứ cố tập cho bé ti bình đi. Được thì quá tốt không thì đành thua chúng nó vậy.

3. cunsin

cunsin Thành viên chính thức

Tập ti bình mà ko đựoc, mà lại đến đoạn ăn dặm thì bạn đổ sữa bằng thìa cho bé quen dần đi, ko có bé lại ko chịu ăn cả sữa bột ý.
    Tất nhiên, sẽ bất tiện hơn ti bình nhưng bù lại bé ko bỏ ăn sữa ngoài.

4. Meo-2011

Meo-2011 Thành viên mới

giống mình quá bé nhà mình cũng nhất quyết ko bú bình.đành chịu thua vậy gio bé nhà tớ vẫn ăn sữa ngoài nhưng dùng thìa các mẹ ạ

5. hgiao

hgiao Banned

nếu ko chịu bú bình, thì tập cho bé

6. Thai Anh

Thai Anh

bạn cho bé ăn thìa vậy, bé nhà mình ngày trc bú mẹ ngon lành nhưng cho uống sữa ngoài bú bình rồi bỏ ti mẹ, sữa mẹ vắt ra cho vào bình thì bé mút chùn chụt nhưng dí ti mẹ vào thì khóc ầm lên
    kiên trì văt vào bình đến gần 1 tháng thì bé bỏ bình quay lại ti mẹ, nếu uống sữa ngoài là cứ đổ thìa cho nhanh

7. Meo-2011

Meo-2011 Thành viên mới

uh bé nhà mình thì vẫn ti mẹ (hổm trước còn ko chịu ti co hic hic)gio bt rồi.nhưng bú bình thì nhất quyết là ko lên đành chịu thua con thoi bạn ạ.đổ thìa vậy

8. tunglam0983

tunglam0983 a

trẻ sơ sinh bú mẹ hoàn toàn trong 6 tháng đầu là tốt nhất, bé nhà bạn mới 2,5 tháng thì càng nên bú mẹ. Bú bình chỉ là giải pháp tình thế thôi. Nếu bạn sợ thiếu sữa thì có thể lên mạng tìm những cách để tăng sữa chứ đừng ép con bú bình, tội lắm. :)

hungminh123 thích bài này.
  9. mebenun

mebenun Thành viên tập sự

Con nhà mình cho tập bú bình từ lúc sinh ra nên giờ cứ đói là hắn bú thôi, ngoài 3 tháng mới cho bú bình thì bé không bú đâu, ép cũng chẳng được.

10. Mẹ Bi Thúi

Mẹ Bi Thúi Bắt đầu nổi tiếng

Con nhà m bú bình 1-3 tháng (bú mẹ nữa nhưng cả bình), nhưng từ 5 tháng nhất định ko bú bình, xúc thìa.... Chắc chán sữa rùi...

11. Me_Kent

Me_Kent Hội Quý Hợi - 0983008983

Bé nhà mình cũng thế, ban đầu thì có ti bình nhưng sau ti mẹ rồi là kiên quyết ko chịu ti bình, cứ nhai nhai thôi, hic. Đến lúc mẹ đi làm phải tập cho ku cậu uống sữa ngoài bằng cách bón thìa đấy, ban đầu cho con tập uống từ 30ml rồi hàng tuần tăng dần lượng lên, giờ mỗi bữa con mình uống 180ml sữa rồi đấy, nhưng vẫn phải bón bằng thìa...hichic

12. thuygau

thuygau Bắt đầu tích cực

Ôi...tình trạng con không chịu bú bình nhiều lắm, có thể đang bú rồi bỏ bú. Như con nhà em 4 tháng đầu chịu bú bình ( chỉ bú lúc ngủ thôi, thức thì ít bú lắm). Đến 5th nó biết rồi nên bỏ bú bình luôn, cho bình là nó ngậm mồm, cắn , nhai đầu bình....nhất định ko bú. Nhưng ti mẹ thì thôi rồi, bất cứ lúc nào cũng xơi nhiệt tình....Những lúc em ko có nhà hoặc ít sữa là cũng phải dùng thìa đổ cho ăn thêm sữa ngoài, nhưng chán lắm, giờ 7,5th mà mỗi tháng chỉ hết hôp 400gr thôi, đấy là vừa uống vừa đổ đi ấy. Thế nên giờ mới được 9kg...chán kinh

13. hungminh123

hungminh123 Thành viên nổi tiếng

Mình bấm cảm ơn rồi nhưng vẫn phải cm vì thấy bạn này nói chuẩn quá cơ, khi nào bạn ít sữa hoặc không còn sữa thì mới nên cho bé uống thêm sữa ngoài nhé. Giờ con bạn vẫn nhỏ thì cố gắng cho bé bú sữa mẹ là tốt nhất, bé bú càng nhiều lần trong ngày thì mẹ càng được kích thích sữa ra nhiều hơn.
    Bạn có thể mua thêm cốm lợi sữa về uống cho sữa ra nhiều hơn, cảnh báo đừng ăn nhiều cháo móng giò ( vì chỉ cháo này chỉ thấy béo mẹ chứ ko thấy béo con :D kinh nghiệm của mình và bạn mình để lại thôi )
    Chúc bạn ngày càng nhiều sữa, bé ăn ngoan ngủ ngon nha

14. hongvan678

hongvan678 Banned

lúc trước bé nhà mình cũng vậy, mới đầu mình cho bé bú mẹ, sau đó dụ con dứt ra con khóc, đút bình vào, làm được vài lần bị phát hiện, bé nhà mình k bú bình, mà phải đút từng thìa sữa khi con nhỏ.

15. emerald761104

emerald761104 Banned theo yêu cầu chủ nick

Bé nhà em thì bú cả bình cả ti mẹ từ khi mới sinh, trộm vía trong vòng 3 tháng không có gì bất ổn. Thế mà khoảng 1 tuần trở lại đây, nó không chịu bú bình, nẫu ruột hơn là ti mẹ nó cũng chê, chỉ có ban đêm là vồ nhiệt tình thôi. Nên giờ ban ngày em toàn phải vắt sữa ra rồi đút thìa cho nó, lâu kinh lên được. Giờ nó mới gần 4 tháng mà biếng ăn thế này, em không biết là biếng ăn sinh lý hay bệnh lý nữa, nẫu cả ruột vì con.

16. bobyyeuthuong

bobyyeuthuong Mua đệm Everest tặng ga

con em thì bú mẹ và bú bình đều đc, mỗi ngày em cho bú 1 bình sữa ngoài, cho quen, khi mẹ đi làm thì con bú bình sữa ngoài , chứ mẹ vắt sữa để sẵn ở nhà cho con cũng ko đc, vì sẽ nhanh mất sữa lắm, có mẹ đến 6-7 tháng là ít sữa, có mẹ 10 tháng là mất sữa rồi. Sữa mẹ là tốt nhất và nên cho bú trong 6 tháng đầu nhưng cho 1 bình sữa ngoài ngày em nghĩ ko sao đâu, tập thói quen cho bé mà

17. vthuhien1985

vthuhien1985 Facebook: 0915050785

hehe, bé nhà e ko chịu bú bình, toàn đút thìa hơn 1 năm ròng!

e mua bình uống nước về cho dùng, nhóc thích chí, pha sữa vào đó uống tì tì!

giờ thì cũng chỉ dùng bình đó chouoongs sữa thôi

18. Me_Kent

Me_Kent Hội Quý Hợi - 0983008983

Thế thì tốt quá chứ thằng ku nhà này dùng cái bình đấy cho nước vào thì tu ực ực nhưng cho sữa vào thì cứ thổi phì phì ko chịu uống tí nào,
    Thế là lại bón thìa...hichic

19. Shophia

Shophia Thành viên chính thức

Bé nhà mình sinh ra đã biết bú bình, mà bú đúng theo chế độ chuẩn ghi trên vỏ hộp sữa, ai cũng choáng. Thế mà đến khi được 3 tháng lại quay ra chê bình chỉ bú mẹ. Mình đã áp dụng các cách sau:
    - Mềm: Lừa lúc lơ mơ ngủ nhét bình vào miệng. Cách này chỉ có tác dụng khi hắn ngủ chưa sâu vì ngủ say là ngậm bình luôn, chưa ngủ hẳn mà nhét bình vào là tỉnh ngay. Cách này khá mệt vì cứ khi nào muốn con ăn là lại phải ru, mệt lắm.
    - Rắn: Kiên quyết ko cho ti mẹ, mình còn quàng chăn bé vào cổ mình để bé khỏi ngửi thấy mùi sữa mẹ khi bế bé cho bú bình. Ko chịu bú thì cho đói, hắn kiên quyết lắm nhịn từ sáng đến chiều. Đúng 13h30' hắn bú một hơi hết cả bình. Cách này cũng chỉ được vài ngày, đâu lại hoàn đấy.
    - Chiều theo con: Ko thích thì ko ép nữa, hy vọng 1 ngày đẹp trời con sẽ thích bình trở lại như nhiều mẹ trên này khuyên. Chờ 1 năm rồi, ko kết quả ạ!
    - Các biện pháp khác: Đổi sữa, đổi núm ti...........Các bé mà đã chê đồ giả thì làm gì cũng ko ăn thua đâu ạ
    Cuối cùng mình chọn đút thìa, mới đầu sữa chảy ra ngoài nhiều nhưng rồi con cũng quen.
    Sau đó lúc bé được 9 tháng mình tập cho hút bằng ống hút, giờ đc 1 tuổi thì nước lọc, nước cam, sữa cái gì cũng...ống hút
    Cũng từng đánh vật với con, một vài dòng chia sẻ cùng bạn

20. thuylinhhp

thuylinhhp Thành viên chính thức

Con em cũng y như vậy. Bỏ ti bình từ hồi 2m, giờ 5m10d em cho ăn sữa bằng thìa. Mới ăn thử hôm qua thì cả ngày đc 210ml, đấy là đã pha thêm 3 muỗng sữa vào 100ml bơ xay rồi đấy. Mỗi lần ăn em chỉ cho 30ml thôi. Nói chung em nghĩ vậy cũng ổn rồi.