Cần giúp: Bé không chịu bú bình

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi muabao1985, 19/4/2012.

Tags:
  1. mebatom2011

mebatom2011 Thành viên mới

Ðề: Bé không chịu bú bình

Trời, bé nhà em cũng vậy đấy các mẹ ạ, giống nhau thía ! Nhưng thoii mẹ chủ top ạ, mình không thắng được tụi nó đâu. Theo em, chị cứ yên tâm cho con bú đến 6 tháng ( khoảng 5,5 tháng tập cho bé măm sữa CT trộn nước cháo) đổ vào bình thìa ( nhà em dùng loại Boon chạy chậm cho con kịp măm, chứ em mua mấy loại khác chảy nhanh quá con ko măm kịp) cứ dần dần thôi! Đến 5 tháng 29 ngày chuẩn sang bột mặn là vừa mẹ nó ạ. Quan điểm của em là sữa mẹ tốt nhất. Cố gắng ăn và uống nhiều nước để có sữa cho con. Chúc con khỏe mẹ vui nha!

Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

2. meodiepanh

meodiepanh Bắt đầu tích cực

mẹ nó để bé thật đói 1 bữa rồi đưa bình là bé bú! còn đã lửng bung 1 tí không chịu bú nũa đâu. Lúc đó phải xúc thìa thôi.

3. Mẹ Tý!

Mẹ Tý! Thành viên tập sự

nhà em cũng vậy, lúc sinh sữa mẹ ít nó bú bình, từ ngày mẹ có nh sữa ko bú bình nữa, giờ gần 3 tháng rồi mà nhất quyết ko bú bình, mẹ sắp đi làm rồi, phải làm sao đây

4. Muprup

Muprup Thành viên rất tích cực

Bé nhà e phải tập mất 1 tuần đấy chị ah. E đi làm 4 tiếng/ngày trong 2 tuần đầu, con kiên quyết ko bú bình, đợi mẹ về mới ti. Cứ kiên trì tập 1 tuần thì con chịu bú. Chị có thể kiểm tra lại núm ti của bình sữa, nếu bé ko thích có thể thử loại núm khác. Chị vắt sữa cho vào bình cho con bú, mỗi ngày một ít chị ah. Chúc bé nhà chị chóng ti bình.

5. Pa2ya

Pa2ya Bắt đầu nổi tiếng

hix, giống đứa cháu nhà e quá lun, nhưng các chị cố gắng cho con tập, sau cũng phải quen thui ak, chị em mất gần 2 tháng nó mới quen ti bình đấy ak :(

6. thuylinhhp

thuylinhhp Thành viên chính thức

Thời gian tập bình cho con mình xì trét nhiều quá nên giờ thôi luôn, cho con uống sữa bằng thìa rồi. 1 ngày cũng đc khoảng 300ml.

7. MeBeCuncon1

MeBeCuncon1 SỮA HỮU CƠ ORGANIC

có thể do núm vú cứng quá bé kô thích mẹ nó ạ. Minh thấy cái núm vú cua avent dùng rất thích,mềm mại lắm

8. chuotnhat8x

chuotnhat8x Bắt đầu tích cực

BÉ đã ko thích nhiều khi ép cũng ko đc đâu mẹ nó à. chịu khó tập cho bé uông thìa, uống cốc thôi.

9. hangpham678

hangpham678 Thành viên kỳ cựu

ko bú bình thì cho uống thìa ah, sau lớn tầm 1 tuổi chuyển qua cho tập ống hút luôn

10. Medungminh

Medungminh Banned

Mình thì thấy bạn vẫn nên cho bé bú mẹ vì càng bú nhiều thì mẹ càng tiết sữa theo quy luật cung-cầu mà. Còn mỗi ngày có thể tập cho bé bú bình nhưng là sữa mẹ vắt ra bằng máy hút sữa nhé không phải vắt tay đâu vì như thế dễ mất sữa lắm. Thế thì mẹ càng duy trì sữa mà con cũng quen với bú bình hơn.

11. vankhanh2009

vankhanh2009 Đủ quyền lập Họ

bé nhà mình cũng không chịu ti bình, mỗi lần uống sữa bột là phải cho ăn bằng thìa rất lâu. Đến bây giờ 3 tuổi chuyển hẳn sang uống sữa tươi rồi

12. Bongtit_baby

Bongtit_baby Mẹ Bống

Tình hình là nhiều bé ko chịu ti bình quá nhỉ!
    Bé nhà em hồi 1 tuần tuổi cũng ti bình ác lắm vì mẹ chưa có sữa. Sau ti mẹ quen rồi là ko chịu ti bình nữa, bi giờ e tập kiểu gì cũng ko chịu, cứ nhai bình sữa rồi phun ra.
    Em đút thìa thì cngx chỉ đc tí xíu. Ai đời con 6th rồi mà ngày 30ml còn vật vã mãi ko hết.
    Bi giờ em toàn cho con ăn schua với váng sữa thôi

13. khatvong8x

khatvong8x Miu Neko Shop

Bé nhà chị cũng ko chịu ti bình nữa đâu em ạ. Nàng ý bú bình từ lúc mới sinh nhưng khi mẹ có sữa rồi cũng chán bình luôn. Hồi bé 1 tháng bú một phát chưa đầy 5' hết 120ml làm ai cũng thèm. Giờ thì chỉ cắn núm ti thôi.
    Lúc bé được 4 tháng là chị đã phải đút sữa bằng thìa rồi, mỗi lần được 150ml nhưng giờ 9 tháng thì ngày nào nhiều mới được 180ml còn lại thì chỉ trong khoảng 90ml thôi. Chị phải bổ sung cho bé bằng cách mỗi bữa bột cho 1 hoặc 2 thìa sữa đấy.
    Bé nhà em mới hơn 2 tháng thì đút sữa bằng thìa em ạ hoặc em mua cái bình thìa về cũng được, bình thìa loại bé thì sữa cũng ra ít thôi.

14. thuydung138

thuydung138 Bắt đầu nổi tiếng

Phải kiên trì tập thôi bạn ah. Để cho bé đói một chút cũng được, rồi nhỏ ít sữa ra đầu bình ý cho bé mút tý một. Bé nhà mình cũng khó khăn lắm, quen bú mẹ rồi, tập mãi mới bú bình đấy, mà cũng không hào hứng lắm đâu. Mà mình mua phải cái bình sữa lỗ bé quá hay sao í, mình phải cắt cho to ra nó mới mút đấy. Bạn cũng thử đổi bình khác xem sao!

15. Bongtit_baby

Bongtit_baby Mẹ Bống

Bé nhà em vấn đề là ko chịu ti bình và cũng chịu ăn sữa ngoài nữa cơ. Đầu tiên nàng í mút thấy sữa chảy là nàng ấy nhè ra luôn, cứ ọe ọe. Xong em chuyển sang mua cái ti lỗ bé hơn cũng chả ăn thua. Cư đút bình vào mệng là nhai nhai xong là khóc. Cứng đầu lắm!

16. zizyluu

zizyluu Thành viên mới

Bé nhà mình hơn 2 tháng cũng bibi cái bình sữa, tìm đủ mọi cách không chịu ti bình trở lại. Cuối cùng phải dùng thìa sữa meiji đút, mới đầu con cũng phản ứng dữ dội lắm, sau quen dần, từ 30ml, lên 60ml, lên 90ml... Đến giờ gần 15 tháng bạn ý cũng không chịu ti bình dù mình và bà vẫn thử, đút bằng thìa giờ được 210ml/lần. Nhớ lại cảnh hồi 4 tháng chuẩn bị đi làm, mẹ đi vắng bà ở nhà bắt bạn ý tập uống sữa bằng bình, bạn ý không chịu khóc lóc thảm thiết, mẹ về nhìn thương quá, xong 2 mẹ con ôm nhau khóc nức nở.

17. dauxanh2011

dauxanh2011 Bắt đầu nổi tiếng

Cái này khó, mới đầu phải cho bé làm quen với ti giả ngay thì bé mới chịu chứ nhiều bé đã quen với độ mềm mại của ti mẹ giờ chuyển sang núm ti giả cứng bé không chịu cũng phải.Bạn thử đổi sang dùng núm ti loại mềm hơn và tập dần cho bé quen xem. Nếu mẹ đi làm không có sữa thì bé phải tập bú bình thôi. Hoặc biện pháp cuối cùng là dùng thìa bón cho bé vậy.

18. thuylinhhp

thuylinhhp Thành viên chính thức

Hồi đầu chưa đút sữa bằng thìa thì con em còn hào hứng ăn dặm, từ ngày đút thìa 1 cái là ăn dặm cũng lười luôn, mỗi lần ăn là 1 lần đánh vật, 1 bữa mà phải chia ra làm nhiều lần mới hết, hic, khổ hết cái này đến cái kia.

19. khatvong8x

khatvong8x Miu Neko Shop

Cô Miu cũng thế có chịu ăn sữa ngoài đâu e, cũng bỏ bú bình từ hồi hơn 3 tháng rồi, chị dùng thìa đút đấy. Vừa ăn vừa lắc đầu lia lịa, còn khóc nữa cơ nhưng chị vẫn bón cho ăn từng ít một. Giờ cũng được ngày 4 cữ mỗi cữ 90ml đấy. Vất lắm, tháng trước còn ngày được 2 cữ 60ml cơ còn đâu toàn phải cho vào bột. Giờ quay lại sữa chị ý thích nên có vẻ chịu khó ăn được hơn. Chị ko ép ăn đủ 210ml một cữ như bé 9 tháng bt phải ăn thế mà cứ bón dần từng tí một như vậy, chia nhỏ nhiều bữa. Có đợt còn ăn có 30ml một lần cơ

20. people_smile_up

people_smile_up Thành viên rất tích cực

Sau khi đọc xong phần các mẹ chia sẻ, mình thấy hoảng luôn. Mình nghĩ các mẹ thử xem lại lựa chọn bình sữa, sữa đã ok chưa vì khi bé mới 2 tháng tuổi đã phân biệt được ty mẹ với núm ty bình sữa. Theo mình biết hãng Chuchu có bình sữa có núm vú dành cho bé tập bú bình đấy, ko biết các mẹ đã thử qua chưa, cấu tạo giống với cơ chế ty mẹ giúp bé vừa bú bình mà lại ko bỏ bú mẹ rất hiệu quả. Ngoài ra, các mẹ cũng nên chọn sữa cho con có mùi vị gần giống với sữa mẹ nhất. Đây cũng là 1 trong những yếu tố giúp bé dễ thích nghi hơn khi chuyển từ bú mẹ sang bú bình.