Cần giúp: Bé Không Chịu Đi Học

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi lenguyenquynhnhu, 28/6/2017.

1. vuhuyen_bon

vuhuyen_bon Thành viên sắp chính thức

Con mình hồi đầu cũng vậy đó, mẹ nó chuyện trò, rồi khuyên bảo con sẽ thích thui

Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

2. modongbac

modongbac Nguyen Binh

Hihi giống mình lúc nhỏ, ba mẹ nên tìm hiểu nguey6n nhân vì sao bé k muốn đến lớp nha. có nguyên nhân hết đó và cố gắng tạo môi trường xung quanh bạn bè thầy cô để trẻ hòa đồng và thích đến lớp vì được giao lưu gặp gỡ những người đó nha

3. Nhà Min Mon

Nhà Min Mon Thành viên tập sự

Bé Lớn nhà mình cũng lớp chồi, cũng có tình trang như con bạn, kiểu nhõng nhẽo mè nheo với mẹ í, chứ coi camera thì thấy vui vẻ nhảy tưng tưng í, sáng nào đưa đi học cũng mè nheo mà ngày xưa không có, bạn thử buổi tối trước khi đi ngủ thủ thỉ với bé, con đi học có vui không, đến lớp có cô có các bạn nè, được chơi trò chơi nè, nếu bé nói vui kể chuyện bạn này bạn nọ thì bạn sẽ nói " thế tại sao sáng mẹ đưa đi học con lại khóc không vào lớp" bạn thử nghe bé nói xem sao bé nhà mình thì mè nheo kiểu " mẹ mà, mẹ mà" thì mình sẽ nói với bé " nhiệm vụ của con là đi học hàng ngày, giống như nhiệm vụ của mẹ là đi làm, mẹ phải đi làm mới có điều kiện để cho con đi chơi, (có thể nói về điều kiện tổ chức sinh nhật, hay mua món đồ bé thích...) con đến lớp thì được cô dạy múa, dạy hát, có các bạn chơi với con, chứ nếu mẹ cho con ở nhà cũng được nhưng con có đồng ý ở nhà 1 mình không vì ba mẹ phải đi làm không ở nhà với con được, con đi học ngoan cuối tuần nghỉ mẹ sẽ cho con xuống sân chơi cát...) thế là ok, nói chung cứ phải thủ thỉ mỗi tối í. Lâu lâu vẫn còn nhõng nhẽo nhưng mức độ nhẹ hơn rồi.

4. Nhà Min Mon

Nhà Min Mon Thành viên tập sự

ngày xưa mới cho con đi học mình cũng sợ nhưng quan trọng là cách mình cho con tiếp cận với trường và lớp bạn nhé, 1 đứa bé đang quen với việc hàng ngày có ba mẹ người thân quen tự nhiên 1 ngày phải vào 1 môi trường toàn người xa lạ bé sẽ bị bỡ ngỡ nên mới cho con đi học bạn chịu khó cho con làm quen trước, như ngày trước mình cho con đi học, ngày đầu cho con vào lớp 2 tiếng, mình cũng ở trong lớp luôn vừa chơi chung với con, vừa cho con làm quen cô và chơi với bạn, ngày đầu chơi 1 tiếng, ngày 2 vào chơi 2 tiếng, ngày 3 vào chơi thời gian lâu hơn chút, con vừa quen môi trường, quen cô quen bạn thì khi đi học chính thức sẽ ko cảm thấy bị bỏ rơi, ngày đầu cũng học nửa buổi rồi rước về, tuần đầu học nửa buổi thôi, thấy ổn thì mới học nguyên ngày, 2 bé nhà mình đều như vậy.

5. Mr Trần Văn

Mr Trần Văn Thành viên tập sự

Có cách nào cho trẻ thích thú đi học không nhỉ chứ cứ mỗi lần đi học là như tra tấn ấy

6. xecon_kia

xecon_kia Thành viên tích cực

Rồi bé sẽ quen
    Hoặc xem bé thích j thì động viên để phấn đấu trao thưởng

7. Vườn Xanh 24h

Vườn Xanh 24h Thành viên tích cực

Thật ra trẻ con cũng giống người lớn thui. Thật sự lúc sáng ra mình cũng phải lăn lộn mấy vòng trên giường. Đặt báo thức 3-4 lần mới dậy đi làm dc. Nên tâm lí không muốn đến trường của con cũng dễ hiểu thôi. Không có gì đâu bn a

8. ThienNQA

ThienNQA Thành viên tập sự

Vấn để này chủ yếu các mẹ phải rèn được cho con cách tự lập dần dần thôi

9. saobang8x

saobang8x Thành viên chính thức

Tháng 9 này mình mới cho bé đi học, hi vọng con sẽ quen với môi trường có cô và các bạn :-s

10. tonghien2392

tonghien2392 Thành viên mới

mình nghĩ là bạn nên ân cần hỏi han xem tại sao bé lại không thích đi học, mình nghĩ có thể do cô giáo từng dọa, hay nạt nộ khiến bé sợ hoặc không thích, bé mới sợ đến lớp