Bé mê xem phim hoạt hình

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi pa pa, 6/6/2009.

1. pa pa

pa pa Thành viên rất tích cực

Các bố,các mẹ ơi
    Con trai mình 5 tuổi bé mê phim hoạt hình,siêu nhân quá trời,đi học về tới nhà là mở ti vi,mình cho bé đi lòng vòng hoặc chơi đồ chơi thì bé ko chịu,nếu bé đang xem mà mình kêu tắt tivi thi bé bảo cho con xem 5p nữa,sau 5-10p mình kêu tắt nữa thì bé kêu chưa được 5p mà mẹ,mình chẳng biết xử lý bé làm sao đây.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi pa pa
    Đang tải...

2. nanaductan

nanaductan 0988.000.199

Theo mình thì một phần do bạn quá chiều con. Trong trường hợp này bạn cần cương quyết hơn và có kỷ luật hơn với bé. Bé nhà bạn đã 5 tuổi rồi, nghĩa là đã đủ lớn để nghe lời giải thích của bố mẹ.
    Bé nào cũng thích phim hoạt hình hết và nếu để tự do thì bé nào cũng vậy hết.
    Phương pháp của vợ chồng mình là: không dùng truyền hình cáp hay kỹ thuật số (vì có nhiều kênh hoạt hình không hay lắm); không mua đĩa có xu hướng bạo lực như siêu nhân; hướng cho bé sang các trò chơi khác như chơi xếp hình chẳng hạn; quy định thời lượng xem tivi một ngày và quan trọng là cần cương quyết với bé. Dần dần bé sẽ hiểu và làm theo thôi.
    Chúc bạn thành công!

3. conmeohong

conmeohong Thành viên tập sự

con tôi 5 tuổi cũng mê xem hoạt hình lám mà chiuyen hình cáp thì không cắt được ai có ý kiến gì hay cùng nhau trao đổi

4. MeNhimBim

MeNhimBim Thành viên tập sự

Con mình cũng được 5 tuổi rồi khi cháu xem tivi cũng chỉ xem hoạt hình thôi, nhưng đã 5 tuổi thì cháu cũng biết được nhiều thứ, mình chỉ cho cháu cách hẹn giờ tivi khi cháu đòi xem thì mình kêu cháu hẹn giờ đến khi tivi tự tắt thì cũng là lúc cháu ngừng xem tivi cũng đòi hỏi 1 chút nghiêm khắc khi bé đòi xem tivi tiếp đó bạn. Bạn hãy thử xem...

5. Mẹ Cún Vịt

Mẹ Cún Vịt Thành viên đạt chuẩn

Con mình cũng hơn 5 tuổi đây và mê tivi lắm, nhưng mình thiết quân luật từ nhỏ: chỉ cuối tuần mới được xem, xem phim nào phải bàn với bố mẹ (nếu nội dung không được thì không được xem, con mình ko được xem phim nào đánh nhau, siêu nhân thì tuyệt nhiên không), và chỉ được xem hai phim một ngày x hai ngày cuối tuần, mỗi phim tối đa 30 phút, chia làm hai lần (xem 15 phút tạm dừng, nghỉ chơi sau đó xem tiếp). Nếu không theo đúng quy định thì tắt ti vi ngay, và nghỉ xem ngày hôm sau. Nếu như phạm lỗi lớn thì cũng cắt tivi luôn một trong hai ngày trong tuần, hoặc cắt cả hai.

Khi đã giao hẹn xem thêm 5 phút có nghĩa là phải đúng 5 phút, bạn đặt đồng hồ báo thức đi, 5 phút reo chuông là phải tắt. Bé tuổi này biết chữ số rồi, ví dụ xem từ số 1 đến số 2 , bé thừa biết nên ko thể lèo nhèo thêm được.

Nói chung bọn trẻ con là phải kiên quyết bạn ạ, mềm nắn rắn buông, chúng nó rất khôn.

6. menghebin

menghebin Thành viên mới

Nhà mình bé cũng vậy, nhưng mình nên cắt các kênh hoạt hình mà nội dung ko hay, bạo lực nữa. Cũng cho bé xem nhưng đúng là chỉ xem có thời gian nhất định. Lúc nào bố mẹ cần xem là phải thôi ngay

7. mecubong

mecubong Thành viên tập sự

Mình nghĩ rằng các bạn đừng nên cho trẻ tiếp xúc với quá nhiều phim hoạt hình hay phim bạo lực. Vì khi xem nhiều sẽ ảnh hưởng đến hành vi của trẻ. Giai đoạn này chúng rất thích bắt chước người khác. Đặc biệt là những phim đánh nhau. Chỗ mình thấy có 1 gia đình, bố mẹ chúng cũng chiều cà cho xem nhiều phim hoạt hình, đánh nhau. Lắm lúc đang nói chuyện, thì nó bảo " Con sẽ mua kiếm về chém chết bố". Thực ra đó không phải là suy nghĩ của chúng mà nó nó bị nhiễm quá nhiều bởi phim ảnh.

8. Đại Mĩ Nhân

Đại Mĩ Nhân Banned theo yêu cầu

Để não ko bị tổn hại, trẻ nhỏ từ 4 - 6 tuổi chỉ được phép xem tivi khoảng 15 phút mỗi ngày (2 - 4 tiếng/ tuần).
    Bố mẹ thấy con mê hoạt hình thì phải tìm cách phá hỏng tivi. Đằng sau tivi có 1 cái nút tắt bật. Các cậu mò ra cái nút đó thì bọn nhóc bó tay thôi. :razz:

9. hcm949ik

hcm949ik Thành viên tập sự

huong_huong_thuy thích bài này.
  10. halethuy

halethuy Thành viên rất tích cực

Dạ con em cũng thế,cái tivi không xem nó cũng đòi bật cho bằng được và chỉ cần nghe tiếng là đủ!Tắt đi không bật được thì gào khóc đòi cắm điện!Nói chung bệnh của trẻ con thời nay,hay em bán ti vi đi ?Các bác thấy thế nào?Mà 1 ngày cho xem 15 phút ư?quá không thức hiện được khi chương trình hoạt hình nào cũng khoảng 30 phút mới hết!Vậy em nên làm gì nhỉ?

11. MOONKIDS

MOONKIDS Rain Check

bé nhà mình y hệt nó chỉ cần nghe tiếng tv thôi là đủ,còn đâu nó vẫn làm việc khác,tắt cái là k xong đâu,bó tay.....

12. Mẹ Tiểu Long

Mẹ Tiểu Long Thành viên chính thức

Nghe các chị nói mà em cứ cười nãy giờ, hình dung ra tụi nhỏ như những ông cụ, bà cụ non, yêu thế không biết !
    Nhưng phải công nhận ở cái độ tuổi này chúng nó bắt đầu lì và có xu hướng làm tới nếu bố mẹ nuông chiều quá.
    Em nghĩ phải dùng biện pháp mạnh, nó kêu gào, khóc lóc thì dỗ, không dỗ được mặc kệ, lần sau là phải sợ hết (Em áp dụng triệt để với em, với các cháu hiệu quả lắm, cưng nó càng dỗ nó càng ăn vạ, còn hờn mát lăn lộn ra nhà không cho ai bế ấy chứ, nhưng em quyết tâm không dỗ cũng ko cho ai động vào, xem khóc được đến bao giờ. Lúc nào không khóc được nữa, lúc đó gọi vào "Dì nói có nghe không? Hư dì mang cho ông ngáo ộp dì không yêu, từ giờ trở đi dì nói gì thì phải ngoan nghe lời, rõ chưa? TV khi nào dì mở thì được xem, dì tắt là thôi, có dám đòi nữa không? Có dám ăn vạ nữa không? - "Con không dám nữa đâu ạ" ầm ầm ngay :D.
    Các chị đừng bảo là ko phải con em, em ko xót nhé, ko phải đâu nhưng nếu ko răn chúng từ bây giờ thì sau này chúng nó ngang bướng lắm.

Sửa lần cuối: 19/8/2009
  13. nguyenngoc110

nguyenngoc110 Thành viên tập sự

14. thaotram

thaotram Bắt đầu tích cực

Nhà tớ cứ trước khi đi đón con là tớ rút dây cáp ra. Con về bật tivi lên bảo mẹ: lại mất cáp rồi mẹ ạ. Mỗi ngày cho xem khoảng 15-20p thôi.

15. baby_o91

baby_o91 Thành viên mới

Ðề: Bé mê xem phim hoạt hình

hihi.bạn à bạn nên giớ hạn giờ xem phim của trẻ bạn ạ không nên cho trẻ xem quá nhiều, bạn có thể chuyển dần cho trẻ xem chương trình khác bạn ạ

16. Mẹ Ngô Nướng

Mẹ Ngô Nướng Thành viên tập sự

Ôi giời ơi con em cũng thế bác ạ, sắp đi học lớp 1 rồi mà suốt ngày Disney Channel với cả Cartoon TV, xem nhiều đến mức ăn cơm cũng mang bát cơm lên nhà xem TV, ông bà bắt mở thời sự cho xem cũng giấu điều khiển đi, rất bướng luôn. Em không biết làm thế nào để con đỡ bướng nữa. Đánh có, mắng có, phạt có, nhẹ nhàng cũng có luôn nhưng cháu vẫn chưa chừa cái tính ham mê xem phim ấy ... :(

17. pnh11082005

pnh11082005 0988.44.00.51

Bé nhà mình lại không thích xem hoạt hình mới chán chứ! Nhiều lúc mở hoạt hình cho xem để đỡ nghịch mà ngồi xem không quá 5 phút!

18. sontraisach

sontraisach Thịt lợn,gà,trứng hữu cơ sạch "siêu ngon"

nhóc nhà chị giống mấy đứa cháu nhà em lắm ý chị ạ,không ngồi xem hoạt hình quá 5 phút,nghịch như quỷ ấy

19. shopkhoedep

shopkhoedep Thành viên rất tích cực

bé nào cũng thích xem phim hoạt hình hết, quan trọng là bố mẹ phải quy định giờ giấc cho con

20. Cờ Thông Minh

Cờ Thông Minh Thành viên rất tích cực

Trẻ con nào chẳng thích xem phim hoạt hình, xem quảng cáo
    Có điều trong quâ trình dạy dỗ con bạn đừng nên chiều quá không về sau khó dạy, lúc cần thì cũng phải nghiêm khắc cứng rắn với chúng
    Con mình mình bảo không xem hoạt hình nữa làcũng không dám đòi mặc dù cũng có vẻ muốn xem :D