Cần giúp: bé mình sợ cô và sợ bạn

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi beren35, 3/7/2013.

1. beren35

beren35 seller

Ðề: bé mình sợ cô và sợ bạn

Bé hình 14 tháng đi rồi, thương lắm

Đang tải...

2. botrecon2551990

botrecon2551990 Thành viên đạt chuẩn

dạy trẻ thân thiện với bạn bè, chứ cô cùng lém cũng chỉ giám la vài câu thôi

3. bexinh_12

bexinh_12 Bắt đầu nổi tiếng

Gửi bé ở trường tư em thấy cũng k yên tâm, nhất là k có camera lại càng lo.

beren35 thích bài này.
  4. beren35

beren35 seller

Hic mình cũng đổi trường có camera thì bé k chịu mới sầu :(

5. phuongedu

phuongedu

Về nước cam thì có thể bé trả lời theo thói quen, nếu đúng thật là bạn ko gửi cam thì bạn nên bảo con là: hôm nay mẹ ko gửi cam mà, sao cô lại vắt cho con nhỉ, con nói ko thật rùi, mẹ buồn lắm . Nếu giờ mẹ cũng nói dối cún, ví dụ mẹ đi chơi nhưng nói dối cún là mẹ đi có việc, cún biết, cún có buồn ko ? ví dụ thế, hỏi ngược lại, để con mình nhận ra con mình nói ko đúng làm mình buồn.... có thể bé sẽ nói thật.

Còn việc bé bị cấu, đánh mà ko kể với mẹ, bạn thử bắt nọn con sao, kiểu, đêm qua Cún đang ngủ mà khóc to quá trời, cứ xin lỗi cô và bạn A đánh con chư ko phải con cấu bạn ấy.... thế ở lớp có việc đó hả con ? vì mẹ gọi mãi mà con ko dậy, hic làm mặt buồn.

Tớ cũng từng phải bắt nọn con rùi, và xoáy vào là con nói ko thật thì mẹ ko thể giúp con, ko thể tin tưởng con được, mẹ buồn lắm...ABC . Con thấy mẹ buồn có thể sẽ kể cho , nhớ đừng bắt nọn kiểu áp đặt mà cứ bâng quơ, con sẽ nói đấy .

Ngoài ra, bạn cũng đừng quá căng thẳng, như việc gửi cam ấy, tớ nói thật, cậu có gửi thì chưa chắc cô giáo đã vắt cho con bạn đâu, vì ngại, giờ đứa trẻ nào gđ cũng nhờ thế cô giáo thực ra sẽ ko hề thích, nhất là mấy cô giáo trẻ, họ chưa nuôi con nên sẽ ít trường hợp có suy nghĩ, có tâm của 1 ng làm mẹ lắm.

BimTomBoberen35 thích.
  6. Ms Hằng

Ms Hằng Guest

mẹ nó dành nhiều thời gian hơn nữa cho bé, ngồi tâm sự với cháu, đọc truyện hoặc kể cho trẻ nghe những tấm gương không nói dối.
    bé sẽ tiếp thu đc tình cảm đó và sẽ nói mọi sự thật cho mẹ.

beren35 thích bài này.
  7. mencudau

mencudau Thành viên tích cực

Đúng là cô dạy cháu nói thê srooif nhưn vậy bạn nên chuyển trường cho con thôi, chứ như vậy sẽ tạo cho be 1 thói quen nói dối và sau này đi học không biết đòi quyền lợi của mình đâu.

beren35 thích bài này.
  8. BimTomBo

BimTomBo Bim Tôm Bo -3 tình yêu

Khổ thân,nhìn con thế thì xót lắm í. Hoc hic

beren35 thích bài này.
  9. lehien2591

lehien2591 Thành viên chính thức

Có nhiều nguyên nhân dẫn đến những chuyện như chị kể lắm ạ, có khi là cháu trả lời theo thói quen vì ngày nào cũng được vắt cam nên cháu không nhớ rõ hôm nay có uống không, cũng có thể là do chị hỏi đúng lúc cháu đang mải chơi, trả lời cho qua loa cho xong chuyện...
    Còn về việc mặt cháu có nhiều vết cấu, cào chị nên trò chuyện, tâm sự với con nhiều hơn để cháu nói thật, vì nếu chỉ hỏi vài câu rồi bỏ đi thì cháu sẽ nói đúng như những gì cô dặn ở lớp(nếu có)
    Chị cũng nên đột xuất tham quan lớp mà không báo trước, lúc đó chị có thể thấy ngay môi trường dạy và học của nhà trường (nhà trẻ) chứ đwngf vội kết luân là cô thế này hay thế kia mà chuyển trường cho cháu, vì kể cả có camera thì vẫn có góc chết mà chị, hoặc là cô kéo cháu vào nhà vệ sinh thì sao...
    Mong cháu nhà chị luôn ngoan và khỏe mạnh :)

10. cappuccino87

cappuccino87 Bắt đầu tích cực

Mình đồng ý với bạn.
    trẻ tuổi lên 3 và lên 5 thường khủng hoảng tâm lý nên có sự thay đổi tính cách. theo mình đừng vội quy chụp ngay lỗi do cô như thế, phải xem xét nhiều phía. bé nhà bạn chủ top 3 tuổi là đã khá chủ động rồi, trước hết nên dành thời gian trò chuyện với con, dạy con cách ứng xử với bạn qua các tình huống do mẹ tạo ra, hay nhìn thấy. nếu con có vẻ "sợ" cô thì có thể lấy cô ra làm "uy" ví dụ "Hôm nay cô giáo gọi điện cho mẹ nói thế này, thế này cơ mà...."
    bạn cũng nên trao đổi trực tiếp với cô giáo, nói rõ bạn lo lắng trước sự thay đổi của con ntn và nhẹ nhàng nhờ cô trao đổi các vấn đề ở lớp hàng ngày chứ ko nên trao đổi ngay với hiệu trưởng, tất nhiên trước mặt chúng mình hiệu trưởng sẽ bênh cô giáo khiến mình không thỏa mãn, còn sau đó cô giáo của con sẽ bị phê bình, nếu ko phải lỗi do cô (hoặc dù có đi chăng nữa) cô cũng sẽ căng thẳng, mà mình gửi con cả ngày cho các cô, tội gì mà lại gián tiếp tạo áp lực cho chính con mình??? cho dù sau đó cô có tỏ ra nhún nhường mình hơn thì ở lớp chắc sẽ ko thoải mái với con.
    cũng theo mình thì phương án chuyển trường chỉ là phương án cuối cùng, thay đổi môi trường vốn cũng không có lợi cho tâm lý các con. đặc biệt trường lớp có camera thì đúng là vẫn có những góc chết và có những phòng ko có camera. quan trọng là bạn thấy từ trước tới giờ con đi học có tăng cân? có biết thêm nhiều thứ? có tự tin ko?con kể về cô như thế nào? nếu từ khi con đi học tới giờ vẫn là 1 cô giáo đó mà trước ko sao, bây giờ con mới có biểu hiện đó thì ko phải do cô cả đâu.
    mình thì ko quan trọng chuyện con có vài vết xước vì trẻ con chơi với nhau khi có mâu thuẫn ko thể giải quyết được thì xô xát là chuyện bthường nhưng nếu là mình thì mình sẽ trao đổi với cô để nếu có chuyện đó xảy ra thì khi đón con mình muốn được cô trao đổi trực tiếp (chú ý đôi khii ko nên để con nghe đc những gì mẹ và cô trao đổi với nhau, kể cả khi cô khen con, như vậy cũng dễ để mẹ so sánh lời cô và lời con xem có khớp với nhau ko) . chúc con đi học luôn vui.

11. khanhgiasuhn

khanhgiasuhn Thành viên mới

CHáu nhà mình trước cũng thế à, sau này thì mình để bé chơi nhiều trẻ hàng xóm hơn nên nó dạn hơn à.

12. hongpham90

hongpham90 Thành viên chính thức

Đó là do lúc bé còn nhỏ mẹ nó ít cho bé tiếp xúc với người lạ. mẹ nó thử nhắt nhỉ với bé xem. dỗ dành và nói chuyện với bé như 1 người bạn mà không phải là mẹ nữa

13. MFS

MFS Thành viên đạt chuẩn

trời ơi sao trường mầm non lại k có camera vậy chị, như trường my first school camera online các mẹ có thể theo dõi con 24/24 luôn. Mà con bé như thế k tự biết nói dối đâu chị ạ, chắc chắn là do cô giáo dạy rồi hoặc cô dọa nạt nên con mới k dám mách mẹ. hic