Cần giúp: Bé nhà em 1 tuổi rồi mà đêm vẫn dậy 2-3 lần-mình rất mệt

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi hoamaixanh, 5/10/2009.

1. hoamaixanh

hoamaixanh Mẹ Yêu Tít Nhất

MẸ các bé ơi giúp mình với, làm cách nào bây giờ! Bé nhà mình từ ngày sinh đến bây giờ, chưa đêm nào ngủ trọn vẹn 1 giấc hoặc chỉ là dậy 1 lần đòi ti mẹ cả. Ít là 2 lần ko phải 3-4 lần 1 đêm dậy đòi ty, ko thì vật vã, quay bên nọ, xoay bên kia ko chịu nằm im mặc dù mắt vẫn nhắm, từ ngày sinh đến giờ mình gầy đi gần 10kg , lúc chuẩn bị sinh bé mình tăng có 9kg, đẻ bé 4kg, xong là hét + tụt thêm 10kg nữa giờ ng mình yếu lắm. chắc do đêm phải dậy cho bé ti nhiều!
    Mẹ nào có kinh nghiệm hay cách j hay giúp mình với nhé! :D

Xem thêm các chủ đề tạo bởi hoamaixanh
    Đang tải...

2. halethuy

halethuy Thành viên rất tích cực

Bé nhà mình trước đây cũng từng thế,kinh nghiệm xương máu là:
    1.Bé còn đói và chưa ăn đủ
    2.Bé tẩy giun chưa?
    3.Bé có hiện tượng bị còi xương và thiếu vitamin D không?có tắm nắng thường xuyên không?
    4.Trước khi đi ngủ nên cho bé uống 1 cốc sữa ấm
    5.Tập cho bé ngủ riêng mà không cần mẹ để bé không tìm ty mẹ theo phản xạ nữa( hoặc là để bé nằm cạnh ba và mẹ nằm bên cạnh ba)
    Chúc bạn sớm có giấc ngủ ngon!

3. nguyenbaochau

nguyenbaochau Thành viên nổi tiếng

Bé nhà mình thỉnh thoảng cũng có hiện tượng như vậy, nhưng nguyên nhân chỉ là do mẹ ít sữa và bé bị đói.
    Hôm nào mình mệt hay cảm thấy không đủ sữa cho con ty là chủ động dặn ông xã dậy pha sữa cho con."trộm vía" chỉ mất 1 lần pha là con đủ no ngủ đến tận sáng!

4. Xiuhan

Xiuhan Thành viên rất tích cực

Con nhà em dậy đêm như thế đến lúc bé 2 tuổi cơ ạ, trung bình 1 đêm dậy 2 lần mỗi lần 2 bình sữa hai vợ chồng em phải chia ca để dậy pha sữa và cho con ăn. Kinh nghiệm thì em chẳng có nhưng em nghĩ là tự cháu thôi chứ làm gì có cách nào.

5. Vịt Xiêm

Vịt Xiêm Bắt đầu nổi tiếng

con nhà mình bây giờ 14 tháng rồi cũng tình trạng như con bạn, đêm nào cũng dậy ít nhất 3 lần, bình thường 5-6 lần. dậy là khóc ầm ĩ lên, mẹ phải nhét ti mẹ hoặc ti giả vào thì mới thôi và ngủ tiếp, nhưng đc 1 lúc lại dậy.
    mình cho bé ăn bữa sữa cuối lúc hơn 11h nhưng bé vẫn dậy đêm nhiều, có nhiều lần cho con ăn thêm 1 bữa sữa nữa lúc 3h nhưng bé vẫn dậy nhiều,có lần cũng ko chịu ăn sữa.
    1 đêm trung bình khoảng 1,5 tiếng dậy 1 lần ::):):):)( mình cũng đang ko biết phải làm sao để con ngủ thẳng giấc.

Sửa lần cuối: 6/10/2009
  6. Hai Anh

Hai Anh 0904173789

Hì, con tớ các mẹ biết nó dậy mấy lần ko? thằng nhóc 1,5 tuổi rồi, ăn cháo lúc 7h, ăn sữa lúc 10h, đi ngủ, thế mà đêm dậy 4 lượt, chỉ để uống nước, thay bỉm, tớ chỉ mong nó uống sữa như con các mẹ mà ko được.
    Còn đứa lớn nhà tớ, từ ngày sinh tới giờ đi học lớp 1 rồi, đêm nào cũng dậy 3-4 lượt, cũng chỉ để uống nước, đi tiểu, chứ ko thèm uống sữa cho mẹ nhờ.
    Hồi còn con gái tớ ngủ thẳng cẳng, chẳng biết zời đất gì nhưng từ ngày có em bé, rèn luyện tính trực chiến tốt lắm, con cựa nhẹ cũng biết, dậy liền. Tính ra đêm tớ chỉ ngủ thực sự 2 tiếng thôi, còn toàn là nhắm mắt trông chừng con.
    Chắc có lẽ thế mà giảm cân cực tốt, he he, giảm gần 20kg luôn khỏi cần uống thuốc hay trà tiêu mỡ.

7. Phong

Phong Thành viên tích cực

Chắc cũng tuỳ bé thôi em ạ. Bé lớn nhà chị thì phải 4 tuổi mới biết ngủ trọn giấc đêm, mỗi lần con quấy thì mẹ dỗ phát mệt, còn bé bé thì 1 tuổi rưỡi là mẹ đã được ngủ ngon rồi, thỉnh thoảng có dậy cũng rất ít khi phải dỗ, chỉ vỗ vỗ nựng nựng một tí lại ngủ ngay.
    Chia xẻ với em, cố gắng qua giai đoạn này nhé!

8. mekhanhchi1510

mekhanhchi1510 Thành viên rất tích cực

Mình còn khổ hơn nữa ấy chứ, con bé nhà mình đêm dậy đi tè còn phải ngâm ti mới chịu tè nữa đây này, mẹ ko cho ngậm là lại khóc. Mình đang lo mai mốt cai sữa rồi thì ko biết si tè kiểu gì nữa, chắc là tè dầm quá. Có ai kíu mẹ con mình với!!!
    Ah mà mẹ hoamaixanh đêm dậy cho bé ti có cho bé nằm ti không? Bé nhà mình toàn cho nằm ti thôi, mẹ không phải bế mà con ti xong ngủ luôn, dứt ti ra rồi mẹ cũng dễ ngủ hơn đấy. Mẹ bé thử xem nhé!

9. Vịt Xiêm

Vịt Xiêm Bắt đầu nổi tiếng

đối với con nhà e thì đã thử đủ các cách như của c rồi mà ko thay đổi gì chỉ còn thiếu phương án 2 là chưa thử. Hôm trc e cũng nghe thông tin trên VTV2 về hiện tượng bé hay quấy đêm, chán ăn, quấy khóc là do có giun.
    nhưng e vẫn băn khoăn ko biết liệu rằng bé mới hơn 1 tuổi thì đã dùng thuốc tẩy giun đc chưa? và có cách nào có thể kiểm tra đc bé có giun hay ko?

Sửa lần cuối: 6/10/2009
  10. Hai Anh

Hai Anh 0904173789

Tớ nghĩ em bé hơn 2 tuổi mới nên dùng thuốc tẩy giun.
    Tớ chấp nhận chung sống với thói quen kì quặc của 2 bé nhà tớ thôi, ko có cách nào sửa được, hình như có gene di truyền ý, bố nó cũng lục sục như thế, hihi. Khổ ghê cơ.

11. thuvt

thuvt Chuột yêu của mẹ

bạn có thời gian, check tìm trên nét, trước mình có đọc đc 1bai do trẻ thiếu kẽm nên ngủ ko yên giấc, cũng cho thằng cu uống 1thoi gian, thấy có hiệu quả, nhưng thuốc kẽm này mua hơi khó cũng khó uống, đợt này lười ko cho uống lại, phải là kẽm gluco gì đó, quên mất tên rồi

12. Mẹ Mốc và Bi

Mẹ Mốc và Bi Bắt đầu nổi tiếng

Cu Bi nhà mình hồi 2 tháng khó ngủ, mình có hỏi cô em bác sỹ, cô có kê cho mình đơn thuốc là kẽm giống bạn nói, nhưng mình cũng ko nhớ tên. Nhưng thuốc đấy theo lời khuyên của cô em mình ra hiệu thuốc cửa Viện dinh dưỡng là có đấy bạn ạ

13. hoamaixanh

hoamaixanh Mẹ Yêu Tít Nhất

nhg u thuốc xong liệu có kết quả ko mọi người!

14. triều phượng

triều phượng Thành viên đạt chuẩn

bạn nên đi bs nói tình trạng bé để bs ra toa chứ bạn hỏi thuốc thì tình trạng mỗi bé mỗi khác ko áp dụng được đâu.

15. Mẹ Mốc và Bi

Mẹ Mốc và Bi Bắt đầu nổi tiếng

Đấy là vì mẹ thuvt ko biết mua kẽm ở đâu nên mình chỉ cho đc mua kẽm. Còn để nói về hiệu quả thì tùy bé tùy bệnh bạn ạ. Như bé nhà mình hồi đó về sau phát hiện là tắc mũi sơ sinh nên ngoài 3 tháng là đỡ. Theo kinh nghiệm nuôi 2 đứa con của mình thì trừ khi bé có biểu hiện rõ rệt của bệnh gì hoặc bé được làm xét nghiệm có kq để chẩn đoán đúng bệnh. Chứ còn các bệnh như hay khóc, lười ăn, khó ngủ, ra mồ hôi trộm... của các bé thông thường các bác sỹ cũng chỉ chẩn đoán theo cảm tính, kinh nghiệm thôi bạn ạ. Và thông thường là họ kê đơn là các loại vitamin, thuốc bổ. Tuy nhiêncác loại vitamin hay kẽm đều là bổ ko có hại gì, chỉ cần tham khảo liều lượng và cách uống ở bác sỹ là được. Mình nuôi con sốt ruột thì ai mách gì là mình làm theo đấy thôi. Mong sao hợp thầy hợp thuốc bé đỡ. Mong tất cả các con luôn mạnh khỏe để các bố mẹ được yên lòng

16. mecubon

mecubon Thành viên chính thức

Bé nhà bạn dậy đêm là bạn phải ngồi dậy bế ru thì bé mới ngủ lại à? Bé nhà mình cũng dậy 2,3 lần, thỉnh thoảng mới dậy 1 lần nhưng mỗi lần bé dậy thì bé cũng ko mở được mắt ra đâu, chỉ trở mình lăn qua lăn lại. Mình xoay bé sang cho ngậm ti vào là chỉ 5 phút sau bé ngủ lại ngay. Có hôm mẹ mệt quá, còn chẳng buồn mở mắt ra, chỉ dò dò sờ thấy cái đầu con thì kéo vào cho ti luôn, một lúc sau là 2 mẹ con cùng lăn quay :D Bé nằm ti nên cả 2 mẹ con đều vừa ngủ vừa ti, tớ thấy cũng ko mệt lắm.

17. babicareshop

babicareshop Thành viên tích cực

Bé bị còi xương và thiếu Vitamin D bạn nên cho bé tắm nắng thường xuyên vào buổi sáng, và cho uống kết hợp vitamin tổng hợp dạng siro hàng ngày để bổ sung vitamin cho bé. Còn bé chưa no mà sữa mẹ ít sữa hoặc bé uống sữa công thức bình thường thì chị nên cho bé uống sữa có công thức đậm đặc giúp bé no lâu mà không cảm thấy nặng bụng, bé sẽ ngủ ngon hơn không dậy nhiều làm mẹ cũng mệt nữa. Chị có thể tham khảo sữa Cow and Gate Goodnight tại đây
    http://www.lamchame.com/forum/showthread.php?t=33708