Bé nhà em bị nổi mụn nước ở chân, ngứa và khó chịu, phải làm sao đây các mẹ?

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi meemin, 13/9/2013.

Ðề: Bé nhà em bị nổi mụn nước ở chân, ngứa và khó chịu, phải làm sao đây các mẹ?

Con bạn dễ bị chân tay miệng lắm, mụn đỏ ở lòng bàn chân bàn tay kẽ chân... là biểu hiện của bệnh chân tay miệng!

Đang tải...

1. meemin

meemin Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Bé nhà em bị nổi mụn nước ở chân, ngứa và khó chịu, phải làm sao đây các mẹ?

Không phải bị tay chân miệng mẹ nó ạ. Vì con không bị sốt. Em cho con đi khám da liễu rồi chị ạ, chỉ là bị nước ăn chân tay bình thường thôi. Em có bôi thuốc Nizoral cho con mấy hôm đỡ rồi chị ạ.
    Chân tay con vẫn bị ngứa, nó vẫn gãi và vẫn còn những nốt mụn nước đỏ li ti bé tí ở trong các kẽ ngón tay và ngón chân. Em thấy các kẽ ngón sau khi bé gãi xong thì đóng vảy vàng vàng nữa. Hic..hic... có chỗ con gãi sứt hết cả da, thương lắm ạ

Sửa lần cuối: 24/9/2013
  2. Hạnh Vũ

Hạnh Vũ Thành viên chính thức

Ô thế mẹ cháu vẫn chưa cho con đi khám bác sĩ à? Để chừng ấy ngày rồi. mà mụn nước khi gãi vỡ ra dễ bị lan sang các chỗ khác thì biết bao giờ mới khỏi.

meemin thích bài này.
  3. meemin

meemin Bắt đầu nổi tiếng

Em cho bé đi khám và đang bôi thuốc rồi mà chị @ Hạnh Vũ ơi. Bé nhà em đỡ nhiều rồi ạ. Mấy hôm vừa rồi em phải xin cho con nghỉ học ở nhà để bôi thuốc. Chắc tuần sau là cho con đi học bình thường được rồi ạ. Các vùng bị ngứa không có dấu hiệu lan rộng ra nữa. Con cũng đỡ ngứa và ít gãi hơn. Chỉ còn vùng kẽ chân là do con hay đi vào nhà tắm nên còn bị ngứa nhiều hơn phần tay.
    Các mẹ cho em hỏi bé bị ngứa và sứt sở tay chân thế nào có để lại sẹo không? Có cần bôi nghệ không các chị?

4. tieudan

tieudan Thành viên mới

bé nhà mình vừa mới xuất viện, nằm trong phòng toàn các bé bị tay chân miệng thui bạn ạ. Hiện nay, chủng virut tay chân miệng biến chứng thành rất nhiều thể khác nhau và vô cùng nguy hiểm. Để chắc chắn, bạn cần đưa con đến cơ sở y tế khám bệnh, trong đó 2 dạng bệnh là virut (nếu kèm sốt) và bệnh da liễu. Nhanh lên bạn, đừng để bé bị tổn thương ngoài da, lây lan như thế thì da cháu sau này sẽ xấu lắm lắm

meemin thích bài này.
  5. hn0984

hn0984 Thành viên tích cực

bé nhà tớ bị sốt cũng bị loét miệng, mới đầu nghi là ctm, nhưng sau khi xét nghiệm thì là do virut, tốt nhất cứ cho đi khám cho yên tâm mn ạ

meemin thích bài này.
  6. meemin

meemin Bắt đầu nổi tiếng

Ui, cám ơn các mẹ. May là bé nhà em không bị tay chân miệng. Nhưng mà hiện tại em cũng vệ sinh cho con kỹ lắm. Rửa tay chân xong ngâm nước muối ấm ấm. Sau đó lau khô và bôi thuốc. Tuýp thuốc dạng cream, thấy công dụng là kháng nấm giảm ngứa. Nhưng công nhận là có vệ sinh và bôi thuốc gần 1 tuần nay bé nhà em đỡ hẳn rồi. Có khi sắp khỏi.
    Hic...hic... con nghỉ học 1 tuần rồi, chắc tuần sau đi học lại được ạ

7. tieutuxinh

tieutuxinh Thành viên tập sự

Mùa này đang là mùa mưa bão. Đường xá Việt Nam chỗ nào cũng ngập lụt, nông thôn cũng ngập và thành phố cũng ngập cho nên các mẹ nhớ chăm sóc cho con thật tốt. Mùa mưa lũ cũng có các bệnh đặc trưng mùa mưa lũ. Cứ để ý theo mùa và thời tiết để điều chỉnh mà chăm sóc con.
    Riêng bệnh ngứa ngoài da này thì đơn giản thôi. Các mẹ đun nước lá trầu không đặc đặc rồi ngâm, rửa chân tay cho con là cải thiện được ngay thôi, phương pháp dân gian này cực kì hiệu quả nhé!

meemin thích bài này.
  8. meemin

meemin Bắt đầu nổi tiếng

Bé nhà em có đi khám hôm thứ 2 rồi ạ. Tính đến hôm nay là thứ 7 thì có thể nói là tình trạng ngứa đã giảm, chân tay bé hết ngữa rồi, nhưng có những vết thâm thâm kiểu như sẹo ở trên mu bàn tay, các kẽ tay vẫn còn phần loang mụn li ti hồng hồng, nhơng em thấy bé không còn gãi nhiều và khó chịu như tuần trước nữa rồi.
    em có gọi điện cho bác sĩ hỏi có cần thay thuốc không vì dùng thuốc này đã 5-6 ngày nhưng bác sĩ bảo không cần. THường thuốc trị nấm có thể dùng kéo dài đến 2 tuần.
    Em hỏi chút, mình có cần dùng thêm nghệ không các chị nhỉ? Nghệ bôi vào các chỗ đang lên da non ấy ạ

9. meemin

meemin Bắt đầu nổi tiếng

Mùa nào thức đấy bác nhỉ :D
    Không có lá trầu không thì thay bằng đun lá chè được không ạ? Ở thành phố mua đc lá trầu không không phải đơn giản ạ. Em thấy ở hàng bán đồ lễ bán đắt lắm. 500 - 1000/lá trầu không. Đun đc ít nước rửa chân tay cho con mất cả chục bạc chứ không ít.

10. khanhduy1

khanhduy1 Thành viên mới

Đúng là mùa nào thức ấy mẹ nó ạ, nên bệnh tật cũng theo mùa. Mẹ nó dùng nước chè đặc cũng được, nhưng lá chè tươi thì tốt hơn chè khô. Nếu không mua được những lá ấy thì pha nước muối, ấm loãng rồi ngâm tay chân cho con, sau đó lau khô thật khô và bôi thuốc. Nghe bạn nói vậy thì chắc là bé đã khỏi rồi đúng không? Viêm da, nấm da chỉ là một bệnh đơn giản và dễ chữa. Mẹ nó can thiệp cho bé kịp thời đấy, chứ mình thấy nhiều mẹ không để ý đến con, để phải đi viện rồi uống thêm kháng sinh khổ thân con lắm. Mới chớm thế này thì chỉ cần bôi thuốc kháng nấm, trị ngữa, chống viêm loét rộng là được. Các bạn ở thành phố cũng thiệt thòi, không có lá thuốc từ thiên nhiên. Mình ở quê, cứ là trầu không với lá chè thôi, thích lắm

11. bongcon2013

bongcon2013 Thành viên chính thức

mẹ nó ơi cho mình hỏi thêm 1 chút. Bé nàh bạn có hiện tượng lúc đầu như thế này ko nhé. Vì bé nhà mình mới kêu ngứa dưới lòng 2 bàn chân 2 hôm nay, mình soi kỹ thì nhìn thấy mụn trắng nhỏ li ti bên dưới lớp da í (nhìn kỹ mới thấy, mỗi bên chân khoảng 5 mụn) nên ko bị vỡ nước như bé nhà bạn.
    bé nhà bạn chắc đã khỏi rùi nhỉ (từ đó đến h có bị lại ko bạn)
    mong bạn hồi âm. Tks bạn

12. kidshop2012

kidshop2012 Sữa chua uống sốt hoa quả

thỉnh thoảng bé nhà em cũng bị như thế này khi trời nóng nhưng em để tự khỏi vì không nhiều lắm ạ

13. An Nhiên HCM

An Nhiên HCM Thành viên tập sự

Tốt nhất mẹ nên đưa cháu đi khám trước đi, thấy mẹ ghi giống như bị giai đoạn thứ 3 của bệnh chàm quá mẹ à. giai đoạn nó bịch nước ra nguy hiểm lắm, dễ bị bội nhiễm lắm mẹ à. nếu bị chàm thì mẹ lên mạng tìm thuốc đông y cho cháu uống, nghe nói thuốc đông y karamat hay lắm đó mẹ, mẹ tìm xem nhé, thuốc của nhật nên cũng an tâm. chúc bé mau hết bệnh.