bé nhà em hay rối loạn tiêu hóa quá! Giúp em với!

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi dunghoiyeu, 19/5/2011.

1. dunghoiyeu

dunghoiyeu Thời trang cao cấp

Các mẹ ơi, bé nhà em hiện 6,5 tháng mà có 7kg. Bé được 5,4kg từ hồi 2 tháng. Vậy mà sang tháng thứ 3 đến giờ bé thường xuyên bị rối loạn tiêu hóa mà em không biết nguyên nhân là do đâu nữa. Đường ruột của bé kém như vậy thì em nên chú ý cho bé ăn uống như thế nào a? Thức ăn dặm cho bé em đã chú ý chế biến rất đảm bảo dinh dưỡng và hợp vệ sinh rồi ạ (đảm bảo ăn chín uống sôi). Hiện bé đang đi phân màu xanh, có dịch nhày (như nhày mũi) ngày đi 7-8 lần, mỗi lần ít một không có nước. Có phải là bé đang bị kiết lỵ không ạ? Bé nên uống thuốc gì? Em thấy nản quá, bé liên tục bị tiêu chảy rồi lại kiết lỵ mà em không biết là tại sao nữa. Chăm như chăm cò mà mãi chẳng lớn được. Em nản quá! hic

Xem thêm các chủ đề tạo bởi dunghoiyeu
    Đang tải...

2. GauBien2010

GauBien2010 Thành viên tích cực

Ðề: bé nhà em hay rối loạn tiêu hóa quá! Giúp em với!

Như lời bạn mô tả thì mình hiểu là 3 tháng bé đã ăn dặm rồi hay sao? Nếu vậy việc rối loạn tiêu hóa là điều dễ hiểu. Ở tuổi này dạ dày bé chưa tiêu hóa được tinh bột nên sẽ gây nên hiện tượng đó và sẽ chỉ chấm dứt khi ngừng cho ăn tinh bột.

Còn nếu không phải vậy thì tốt nhất là bạn cho bé đi khám bác sĩ. Ngoài ra nên cho bé uống:
    1. Cốm vi sinh (hiện có rất nhiều loại, mình cũng ko rõ loại nào hợp với bé nhà bạn)
    2. Men tiêu hóa (cái này chỉ uống khi có chỉ định của bác sĩ bạn nhé)
    3. Mỗi ngày bổ sung 1 hộp sữa chua
    4. Cho ăn cháo cà rốt hoặc nước cà rốt ninh nhừ thêm tý teo đường phèn thay nước lọc
    5. Chú ý giữ vệ sinh cho con như bạn nói là rất tốt.
    6. Bạn ko nói rõ là bé bú mẹ hay bú bình. Hãy kiểm tra lại sữa và vệ sinh bình sữa nếu bé bú bình nhé.
    Trên đây là vài kinh nghiệm của mình để bạn tham khảo xem sao nhé.

3. dunghoiyeu

dunghoiyeu Thời trang cao cấp

con mình 5 tháng mới ăn dặm bạn ạ. còn hồi 3 tháng bé về quê không rõ do vệ sinh hay như thế nào mà bị tiêu chảy. Từ hồi đó bé rất hay bị. Bé bú mẹ hoàn toàn. sữa ngoài bé ăn rất ít, và mình cho ăn bằng cốc thìa

4. chuot_nhat1

chuot_nhat1 Banned

Ban cho con uống cốm vi sinh vào đi, mình thì thường mua cốm vi sinh bio king về cho bé nhà mình uống khi bị rối loạn tiêu hóa. Cần bổ sung cốm vi sinh để giúp bé ổn định hệ tiêu hóa và tăng cường sức đề kháng nhờ các vitamin. thức ăn nấu cho bé bạn cần xay thật nhuyễn trước khi nấu, khi bé đang bị đi ngoài như vậy bạn khong nên cho bé ăn đồ tanh như tôm cua cá, chỉ nên cho cháu ăn thịt nạc say thôi. cháu còn bú mẹ bạn cũng khong được ăn đồ tanh đâu.

5. meTunngo

meTunngo Banned

Con mình cũng đã từng bị rối loạn tiêu hóa kéo dài, mình khuyên bạn nên bình tĩnh và kiên trì. Bài viết của bạn Gaubien2010 rất hay và rõ ràng đấy, bạn nên làm theo cách của Gaubien2010 nhé. Chúc con mau khỏi bệnh!